1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngôi nhà nhỏ trên cây

Chủ đề trong 'Tuyên Quang' bởi Redtulips, 25/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Redtulips

Redtulips Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ngôi nhà nhỏ trên cây

Em phải thú thật là em có gắng tự lục cái box Tuyên đáng yêu và thân thương của chúng ta cho đến nát... cả ngón tay ấn chuột ra mà không thấy chỗ nào post truyện/ chuyện/ cảm xúc linh tinh, nung nấu, bất chợt, hoặc ngủ quên bỗng choàng thức giấc... của mình cả - dù là em cũng hiểu mình thừa thời gian hơn ối người. Có lẽ trình IT của em thấp quá chăng?
    Thôi, em chẳng cố gắng nữa. Đành làm cái chỗ cất giữ hoặc phơi phóng này cho vui vậy. Kể ra có nhiều thứ rất gần với "Điên, chữa chạy mãi...". Nhưng có nhiều thứ không thể Điên được, ví dụ như Truyện chẳng hạn, không lẽ cũng cứ ấn vào đó, bắt chủ top đó phải chịu đựng sự quá tải? Nên đành cứ phải mạn phép mà làm cái lều này vậy.
    Nếu topic này lại thừa, hoặc không phù hợp... thì em cũng chấp nhận hi sinh cho TDTT lần nữa vậy, vì em vẫn còn yêu và lưu luyến bản Tuyên nhà mình lắm.

Về tên chủ đề:
    Nhà kho, thùng rác, bồn cầu... thì mọi người biết rồi.
    Chỉ giải thích thêm về "ngôi nhà nhỏ trên cây": hồi bé, ai mà chẳng có một góc riêng của mình để trốn vào đó, để mơ mộng, để khóc, buồn khổ, để cười, để cất giấu những thứ mà đối với người khác là vô nghĩa nhưng lại vô cùng có ý nghĩa đối với mình, nơi để ta nuôi dưỡng những ước mơ, hi vọng, khát khao, những tưởng tượng - dù là điên rồ, hoang tưởng nhất, để từ đó, lớn lên, mạnh mẽ hơn...

Ý em là ngoài những thứ cũ kỹ, những thứ muốn trút, muốn ném, muốn dày vò, cắn xé hoặc giật nước cho trôi... chỗ này còn là nơi để ta buông thả cảm xúc của mình nữa - cảm xúc cho một phút thoáng qua, cảm xúc cho một ngày, cảm xúc cho một đời, cảm xúc cho những câu chuyện giờ mới kể...

Đang lúc vui vẻ thì lập vậy, khi nào chán, lại xin phép Ban quản lý dỡ xuống, chắc cũng dễ thôi nhỉ?
  2. Redtulips

Em không thể chịu đựng được nữa...
    À, không! Chỉ là đôi lúc em cảm thấy thế!
    Như lúc này đây... Nhói lắm! Nghẹt lắm! Nhưng cũng thoáng qua thôi...
    Đôi lúc em vẫn trở lại, lần giở lại từng trang. Có những điều thật trong sáng và mơ mộng... đã qua rồi..
    Giờ em thấy mình thật già cỗi!
    ...
    Đôi mắt ngời sáng, con bé mỉm cười dũng cảm, đáp lại những cái ôm, những ánh mắt xót xa của mọi người. Một dáng vẻ chịu đựng dịu dàng mà hết sức kiên cường - kiên cường như bao ngày qua nó đã sống, kể từ lúc có triệu chứng đáng sợ ấy!
    Cầm tờ phiếu khám bệnh, nó thanh thản bước vào... Điện tâm đồ, siêu âm, nội soi, xét nghiệm máu... Tất cả xong rồi! Giờ chỉ chờ đợi!
    Chờ đợi!
    Thời gian chờ đợi thật dài, nhưng nó chỉ cảm thấy một sự yên bình kỳ lạ. Nhẫn nại đến vô cùng, phớt một nụ cười trên môi...
    Nửa tiếng trôi qua, chị y tá - người vốn quen thân với nhà nó - đi tới, đưa cho nó kết quả, ríu rít vui mừng vì nó đã bình an.
    Nó, nhìn chị vài giây, rồi cầm quyển sổ, lại mỉm cười - một cái cười trống rỗng. Vậy là không sao cả?! Nó lại phải đi tiếp, phải bước tiếp - bình thường như trước. Mọi người sẽ không còn quan tâm đến nó nhiều như những ngày qua. Những yêu thương, những sám hối, những lời nhắn nhủ... Một mục đích để tranh đấu, để sống dữ dội hơn giờ bỗng tan biến mất - đột ngột.
    Cái đích giờ mịt mù, thật xa... nhưng nó hiểu, vẫn phải bước tới.
    - Cho một người -
  3. ThuLam

ThuLam Thành viên mới

Bạn thân mến, mình không biết cảm xúc của bạn nó thế nào, nhưng:
    1. Muốn chê trách, dìm hàng... : vào topic Ném đá
    2. Muốn than thở, trách móc, bức xúc : Vào topic có tên như vậy
    3. Muốn tâm sự những chuyện giời ơi đất hỡi của bạn mà ở đây thực sự ko có người quan tâm: Sang box Tâm Sự
    4. Cuoi cung, muon tu suong, xin moi sang box GDGT
  4. Redtulips

Đã thấy topic được mở từ hôm trước nhưng mải mê "chinh chiến" nên hôm nay mới "về"... Lúc đầu mình cũng nghĩ bình thường lắm, không quan tâm đâu, mà thực ra, mấy hôm nay đã "dạt vòm" vài nơi rồi... Ấy thế mà khi về, lúc đầu chỉ định để cảm ơn , lại tiện chân ghé vào...
    ...
    Ghé vào rồi ngồi thần, nhìn cả hai cái topic giờ đã được mở khoá. Chợt lại lan man sang bên "đời", chợt lại nghĩ hình như đây là "lần đầu tiên".
    Mà có phải là "lần đầu tiên" không nhỉ? Cho ước mơ và hiện thực, cho khao khát và khả năng, cho nhân định và "trời" định...
    Mình không biết nữa. Chỉ thấy đột nhiên xúc động, chợt thấy có cái gì dâng lên, cứ dâng lên... rồi trào ra ngoài (chút thôi, chỉ đủ ướt mi)... Và cả quả tim này nữa, trong ***g ngực cứ thổn thức...
    Ờ, lạ thật! Lạ lắm nhé! Dạo này cứ như một bà cô già chính hiệu, mong manh, dễ vỡ, dễ tủi phận và tổn thương.
    Cũng chính vì vậy, mà không phải chịu một nỗi đau nào sâu sắc cả... =)) Thật lâm ly, chương trình chọn bài tự động nhảy sang Moon River của Frank Sinatra... :))
    Ôi, phân tích tâm lý nhân vật thế này là hỏng, hỏng hết!
    Thôi kệ!...
    Vẫn đang...
    Cảm thấy một cái gì ý nghĩa, một điều gì đó ngậm ngùi, một chút gì chua xót - nhưng mình lại chợt hiểu đó là hạnh phúc. Một cảm giác khác lạ, thấm thía và giản dị lắm...
    ...
    Nếu sau này có viết hồi ký thì đoạn này sẽ được viết như thế này: "Vào một ngày đẹp trời (nắng oi khiếp), tình cờ, tôi bỗng nhớ lại một cảm giác của hạnh phúc".
  5. ThietDK

ThietDK Thành viên mới

Chào chị Red !
    18 m2; chắt chiu xếp đồ nhé
    Chúc chị vui
  6. haitacnd

haitacnd Thành viên mới

Ờ, giờ mới để ý đến chỗ này. Hà hà...
  7. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Khi clịck vào link ấy và thấy tên bài hát... mình đã cố gắng thản nhiên...

Chẳng mấy khi nghe Bảo Yến (may ra có bài Tình cây và đất là còn có chỗ) thế mà ở bài này, mới nghe đến phần nhạc dạo đã thích rồi...
    Sao Bảo Yến lại tha thiết và dịu dàng thế? Sao lời ca âu yếm, sâu lắng và đẹp đến thế?
    Cái máy cứ quay theo chế độ repeat mà suốt buổi, không gian vẫn không hề bị nhàm đi... cho đến lúc... sự thất thường của mình lại được dịp ngúng nguẩy trỗi dậy...
    Mình... khóc, vì những điều quá dịu ngọt, cũng như vì những điều được đặt tên là "không thể" và "có thể"...
    .......
    Cồn cào!
    Nhiều lúc chỉ muốn nhắn một cái tin nhắn không có lí do gì hết...
    Nhưng vẫn còn đủ bản lĩnh để cố nén lại tất cả những từ ngữ vốn sẵn phong phú và biểu cảm đang từ sâu thẳm chỉ chực phóng ra trên môi mình.
    ...
    Ngay cả những lúc trở mình, ngay cả những giấc ngủ sâu nhất cũng có sắc thái gì đó của sự chập chờn. Ừ, mình đã thấm lắm cái ý nghĩa của sự "còn thức"!
    ....
    Hôm nay đọc một truyện post trong 1 topic TS, rồi nghĩ về mình...
    Dù sao thì chẳng ở đâu có truyện nào giống mình cả.
    Mình nhớ "nó" đã từng mắng mình: "Tại sao ấy cứ hay lo cho những điều cách xa hàng trăm km thế nhỉ? Vấn đề có thể phức tạp, nhưng cũng có thể đơn giản, nhưng mình cũng ko thể bảo đảm chắc chắn sẽ dự liệu hết được. Hãy cứ nghĩ đến những điều trước mắt đi đã."...
    Còn bọn "kia", chúng nó nói với mình đơn giản hơn: "Don''t worry! Just enjoy it"...
    .......
    Vào một cái trang rất là teen. Đọc đến dòng cuối: "Khi đọc những dòng chữ này, nếu có ai đó xuất hiện trong đầu bạn, lúc đó...". Mình giật mình, thấy có ai đó thật!
    Ko lẽ?!!!!!!!!........
    ......
    .......
    Khô...ôôông!
    ..................................
    .................................
  8. thanhnhamac

thanhnhamac Thành viên mới

Trả lại tên cho em, rồi ah?
  9. Redtulips

Buồn nhỉ!