1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Bắc Giang đang đứng ở vị trí nào trong xã hội Việt nam?

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi bigbanghn, 06/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Cứ như đang nói mình ý nhể
  2. vudha

vudha Thành viên mới

Iem thấy ngưòi BG mình ở HN (Mà thành đạt) đông lắm ( Riêng em biết đã 5,6 người, mà em là SV nhé dân thường 100%)
    Nhưng theo cảm giác của em , người BG ko lên chức vụ cao được là do ... ko nhận ra nhau . Ai cũng thích là dân HN thì phải

Ko như dân NA , đi đâu cũng nhận ra nhau.
  3. huytv

huytv Thành viên mới

Thôi thì quan nay không thấy, vậy đành post quan xưa, như cụ này thì cũng đáng tự hào cho đất Bắc Giang ta phải không các bạn:
    "Hiền tài là nguyên khí Quốc Gia"
    THÂN NHÂN TRUNG: Lịch sử,
    (tự: Hậu Phủ; 1418 - 99), nhà thơ Việt Nam. Quê: làng Yên Ninh, huyện Yên Dũng, trấn Kinh Bắc, nay thuộc tỉnh Bắc Giang. Đỗ Tiến sĩ năm 1469, làm quan đến Thượng thư, Đại học sĩ, Tế tửu Quốc tử giám, phụ chính. Văn chương nổi tiếng một thời, được Lê Thánh Tông yêu quý, cho làm Phó đô nguyên suý Hội Tao đàn. Tham gia biên soạn "Thiên Nam dư hạ tập", "Văn bia Chiêu Lăng" viết về Lê Thánh Tông và văn bia tiến sĩ ở Văn Miếu. Thơ văn còn khoảng vài chục bài, chép trong "Hồng Đức quốc âm thi tập", chủ yếu là "phụng hoạ", "phụng bình" thơ của nhà vua. Bị gò bó trong khuôn khổ của loại văn chương "thù ứng", thơ ông vẫn có được những nét hồn hậu, chân tình thể hiện tâm tư của sĩ đại phu yêu nước, quý dân, tôn vua, trọng đạo của một thời văn giáo thịnh đạt.
    (Mở ngoặc thêm một chút là "làng Yên Ninh" Nay thuộc Thị Trấn Nếnh của Việt Yên chứ ko phải là Yên Dũng)
  4. huytv

huytv Thành viên mới

Cái này thì chưa hẳn đã đúng bạn ạ, không phải ai cũng vậy cả, nếu không thì đã chẳng có ai vào cái box này rồi phải không bạn.
    tái phím: Không bit bạn vudha ở chỗ nào để mình còn nhận nhể
  5. charmingpuppy

charmingpuppy Thành viên mới

em cũng là người Bắc Giang các bác nói toàn chuyện đâu đâu chán phèo.em chỉ thích mỗi quả người Bắc Giang uống rượu thì thôi rồi hehhe
    Dzooooooooooooooooo
  6. hongson1952

hongson1952 Thành viên mới

Người Bắc Giang có một nét văn Hoá Rượu thế này:
    uống một chén xong là bắt tay nhau, trong một cuộc rượu uống bao nhiêu chén thì bắt tay bấy nhiêu lần. Kể cũng hay !
  7. huytv

huytv Thành viên mới

Tớ cũng là người bắc giang nhưng cái đoạn tô đậm kia thì nghe hơi giật mình ! Còn chuyện uống rượu xong rồi bắt tay bây giờ ở đâu chả thấy, đâu cứ phải mỗi bắc giang ta đâu. Nhưng mình thấy Bắc Giang ta ngoài rượu ra cũng ko thấy có gì nổi bật lắm nhỉ?
  8. FB_fishbone

FB_fishbone Thành viên mới

ặ kơa cĂc bĂc, ngặỏằi BG 'c tiỏng buôn bĂn giỏằi nỏằa mỏằô, gĂi BG 'c khen xinh nỏằa nă, hâ hâ !