1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Hà Nội có tính xấu gì?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi advance, 05/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. FUTURE_HN

FUTURE_HN Thành viên quen thuộc

Người Hà Nội cũng như người ở bất cứ đâu,cũng có vô vàn tính xấu.Trước hết là:"người Hà Nội không có chí tiến thủ".Điều này hiển nhiên được thừa nhận từ tất cả những người HN.Tại sao?Vì người HN sống thoáng,không thích bon chen và ngại va chạm,thế nên làm sao có thể có những vị trí cao được.Người HN thích sống với những sở thích riêng của mình,và đôi khi tự hài lòng với những gì mình đã có,miễn là sống cảm thấy vui vẻ là được.Đây là một điểm rất hay-cũng không biết nên gọi là điều xấu hay điều tốt.
    Người HN không có tính địa phương chủ nghĩa-có thể hiểu một cách hơi hơi rộng tương tự như là không có tính dân tộc vậy.Có thể nói một cách không đơn giản lắm là-không thể như người Nghệ An,kiểu "một người làm quan cả họ được nhờ".Điểm nay không hay lắm.Hy vọng các thế hệ sau gnười HN sẽ đoàn kết và gắn bó với nhau vì niềm tự hào chung hơn .
    Một số điểm có nghe nói về tính xấu của người HN là hơi quá cầu kỳ,kỹ tính và đòi hỏi người khác hơi cao,thành ra xét nét.Ngoài ra còn nghe nói người HN có vẻ kieu kiêu và như coi thường người khác vậy.Nhưng mà tại vì người ta không hiểu đấy thôi,chứ F_H thấy cái lạnh lạnh của người HN là một nét hay đó chứ

Nơi ấy là Hà Nội..
    Người ấy là người Hà Nội...
  2. Augustan

Augustan Thành viên mới

Người HN không có chí tiến thủ: Nhiều nơi cũng thế, không riêng gì Hà Nội nên không thể quy nhửng "tính" này cho người Hà Nội được.
    Người HN không có tính địa phương chủ nghĩa: HN thủ đô của cả nước đã quen với việc tiếp đón nhiều dân cư từ nơi khác đến (kể cả nước ngoài) bằng sự hiếu khách được kết tụ từ nghìn năm văn hiến nên sự cởi mở, ít coi trọng xuất xứ đã làm "mờ" đi tính địa phương chủ nghĩa. Địa phương chủ nghĩa chỉ làm cho bản sắc của người HN ít HN đi mà thôi. Có lẽ là F_HN đang ngồi ở HN và nghĩ về những người nơi khác đang phải bon chen ở HN thôi. Nếu F_HN mà đi các tỉnh khác hoặc nước khác thì mì chính cánh phải cụm vào mà bảo vệ nhau thôi. Đó là thuộc tính tự nhiên của loài người.
    Sự cầu kỳ kỹ tính của người HN: đó mới là đặc trưng của người HN. Tất nhiên không kể những người khó tính (kiểu mẹ chồng) làm gì. Cái này thì AG đồng ý với F_HN.
    Tất nhiên, nhân vô thập toàn huống hồ đây lại là tập hợp của mấy triệu người và chịu ảnh hưởng của vô vàn lối sống khác.
    Hãy tha thứ cho người không có lỗi!
  3. haiphong_buon_vangem

haiphong_buon_vangem Thành viên mới

Lập cái topic này ra để bàn về tính xấu của người Hà Nội à,cho tham gia một vài lời nhé,người Hà Nội thứ nhất là dễ tính,dễ gần,không thích những cái nhỏ nhặt,tốt đấy chứ,ngưòi Hà Nội hơi để ý đến vật chất,đặt nó lên trên tình cảm,trai Hà Nội thì ăn nói điệu đà,mà nói chung là không chấp nhận được.Ngày còn ở Việt nam tôi cũng hay lên Hà Nội chơi,nhưng đi rồi mới thấy,trai Hà Nội to mồm nhưng dát lắm,không hào hoa phong nhã gì cả,nói là sống thoáng cũng không đúng lắm đâu,chỉ sĩ với các girl nhà ta thì ...thôi.Tôi nhớ có lần mấy anh Hà Nội về hải Phòng chơi,rủ tôi đi Đồ Sơn,bị mấy thằng Hải Phòng 4 nó chửi cho,thế mà mình mới phang chúng nó có một cái mà cứ mắng mình sa xả rồi nằng nặc đòi về,chán các anh quá.
  4. Hanthaesuk

Hanthaesuk Thành viên rất tích cực

Xin lỗi bạn, nhưng hầu hết những gì bạn nghĩ về người Hà Nội đều ngược lại. Người Hà Nội ko hề dễ gần (so với những nơi khác). Bạn cứ thử để ý xem, người HN rất ít khi bắt chuyện trước với người mà họ gặp lần đầu tiên. Về vật chất thì ở đâu cũng như nhau thôi nên đừng nói là chỉ có người HN mới chú trọng vật chất, mà đặt vật chất lên trên tình cảm thì bạn đã nhầm rất to . Công nhận là trai HN thì có hơi to mồm, nhưng ví dụ của bạn thì ko đưa ra làm dẫn chứng được. Thứ nhất, dân Hải Phòng gấu bỏ bu (đắc tội với hảo hán chứ đừng dây đến thằng liều). Thứ hai, đất khách quê người, có chết thì ít nhất cũng phải để cửa cho gia đình nhận xác chứ.
    Một phút đại bàng còn hơn ngàn năm chim sẻ..!!!
  5. haiphong_buon_vangem

Không,cái dễ gần không phải như vậy,tôi nói ý là người Hà Nội dễ tính,ví dụ như việc hỏi đường thôi,họ chỉ rất tỉ mỉ cặn kẽ.mình tìm đến không sai một tí nào,đằng này những người ở tỉnh khác thì khó tính bỏ xừ,hỏi một tí thì cau có mặt lại nhìn chỉ muốn kick cho một phát.Nhưng nói chung tôi thấy con gái Hà Nội hay thật,giọng nói thì số một rồi,nước da thì vô địch nhưng đấy là gái Hà Nội gốc cơ,còn dân đổ bộ thì còn kém xa ghẹ 70 ở ngoài Đồ Sơn-Hải Phòng các bác ạ.
  6. _LANVIN_

_LANVIN_ Thành viên mới

Em gì nói thế nào ấy chứ , mà cũng phải cơ , em còn máu hơn cả bọn anh , em thích giái quyết vấn đề bằng phương pháp bạo lực như vậy , phải anh anh cung mănngs em xơi xơi ý chứ lị . Thà như em chỉ tỉa tót chúng nó vài câu còn hơn là em như vậy . Có lẽ cái khác nhau là ở chỗ đấy em nhỉ . Nếu như anh ( chỉ nếu như thôi nhé vì Bạn gái anh hay Người yêu anh ) mà như em thì chắc anh sẽ nhìn họ với con mắt khác đấy em ạ .
    Anh nói thế em không bằng lòng thì bỏ qua nhé , okie ?
    Anh đã đi nhiều , biết nhiều loại người và cũng như ở tất cả những nơi anh đã đi qua , ở đâu cũng vậy thôi , cũng có cái được và cái dở . Nhưng đặc biệt là ở con gái Hà Nội anh thích họ khi họ dỗi hờn ( hình như hay dỗi lắm thì phải ) rất nữ tính mà chẳng hề thấy dễ ghét hay nổi khùng lên như một vài nơi khác .
    Còn con trai bọn anh thì lại khác hơn 1 chút . Thời của anh rất lãng mạn , nhưng khi gặp phải cô bé nào thực tế hơn 1 chút là y như rằng ..... đứt . Bạn anh có vài cậu như vậy và đến bây giờ chúng nó bây giờ lại có thêm tính xấu là : xét nét quá nhiều .
    Em nào cảm nhận tính xấu của con trai nữa đeee , thời trẻ hơn anh ý , chứ hôm nào anh nghĩ ra anh và lũ bạn của anh , anh post lên .[/brown]
  7. binhminh

binhminh Thành viên rất tích cực

Em là ngừoi Hn nên em nói là ngừoi Hn chẳng có tính xấu gì cả hic hic Là ngừoi HN mà lại tự bôi bác mình thế bao giờ cơ chứ . Còn mỗi ngưòi có tính xấu gì thì chắc là có đấy . Nhưng ai lại đem cả một cái thành phố HN văn hiến ra mà nói là có tính xấu là sao ? Tính xấu là của mỗi ngừoi chứ ko phải là của dân Hn , đúng ko ạ !
    Every morning that I wake , I look back at yesterday. And I'm ok ! I'm ok ........
    Làm sao em biết anh muốn dối lừa ........ Biết làm sao ??? Tiếc nuối khát khao ????
  8. Augustan

Augustan Thành viên mới

Tính xấu là của mỗi người chứ ko phải là của dân Hn: Nói thế thì địa phương chủ nghĩa quá. Thế thì cũng không được gán những cái hay, cái đẹp cho người Hn à, đó chỉ là cái hay, cái đẹp của cá nhân người nào đó thôi sao?
    Dù sao thì cũng phải nhìn thẳng vào sự thật. Vấn đề ở đây không phải kể ra tính xấu để bôi bác người Hn, mà chính là cách để chúng ta tự hoàn thiện mình. Người HN chúng ta rất tinh tế trong việc tiếp thu có chọn lọc những điều hay lẽ phải; Nghìn năm văn hiến của HN có được là nhờ đó, đúng không!
  9. haiphong_buon_vangem

Nhưng mà nói chung,nếu mà nói người Hà Nội về cách để mà quan hệ thì chỉ kinh doanh hoặc quan hệ xã giao thông thường với nhau được thôi,còn nếu để là anh em ân tình thì không được,dễ bị bán lắm,hề hề em nói thế không sai chứ các bác,dân Hà Nội các bác là tính toán giỏi như thần chứ không phải một lần để hết mình như bọn Hải Phòng chúng em.Dân Hà Nội quái đản lắm,còn dân quảng ninh thì chính gốc dân ngu cu đen,haha không biết có bác nào quảng ninh ở đây không nhỉ,Nói chung mỗi người mỗi một tính cách khác nhau nhưng nhìn chung nếu để làm anh em ân tình thì chỉ Hải Phòng bọn em thôi ạ.
  10. Augustan

Augustan Thành viên mới

Một lần để hết mình thì chết à? Không định có thêm lần nữa sao. Phí hoài thế không biết.
    Người HN dễ gần nhưng không dễ thân. Đấy là một đặc tính của người HN. Có thể gặp nhau đấy, ngồi uống với nhau ly rượu, vại bia đấy, nói chuyện rất rôm rả đấy, bắt tay bắt chân đấy, nhưng đó không phải là biểu hiện của sự thân thiết. Ở Hải phòng như thế được coi là thân rồi sao? Để rồi một lần hết mình luôn sao?
    Người HN không dễ bộc lộ tất cả những điều mình nghĩ với những người chưa thân thiết. Vì cuộc sống ngày nay đầy rẫy những cạm bẫy chết người.
    Để trở thành tri kỷ càng không dễ. Người HN rất nhạy cảm nên việc kết thân phải thật sự là những người rất giống nhau về cách sống. Họ không xô bồ, dễ dãi vơ vào mình những cái gần gần giống để rồi không thể tiêu hoá được và buộc phải chấp nhận nó. Theo cách nhìn của bạn, một người Hải phòng - ngoại tỉnh, thì đó có thể coi là cái không hết mình. Nhưng đó là cách sống và cách kết thân của người HN.
    Khi đã thành chiến hữu rồi thì... ở đâu cũng như nhau thôi, không phân biệt người vùng nọ người vùng kia nữa.
    Tôi phải chia buồn với bạn vì có lẽ bạn đã vớ phải những dị nhân của người HN nên mới có những suy nghĩ nông nổi như vậy.