1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Hà Nội có tính xấu gì?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi advance, 05/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhminh

binhminh Thành viên rất tích cực

Ngưòi ta nói là xấu thì che đi , tốt thì khoe ra đúng ko ? Dân HN , cái tốt thì có thể nói chung chung tất cả đc , nhưng cái xấu mà nói chung chung tất cả thì oan cho mọi ngừoi quá đấy . Em nói thiệt đấy hi` hi` Ai nói em tốt dù em xấu em vẫn cuời nhưng mà ai nói em xấu trong khi em chẳng xấu chứ chưa dám nói tốt thì em cũng tức nên em nghĩ đơn giản như thế đâu . Vì ngừoi Hn đâu phải ai cũng bạ đâu chửi đấy đâu cơ chứ . Nhưng mà là con ngừoi mà đôi khi tức quá mà thốt vài câu thì trách lầm sao đc cơ chứ . Còn những ngừoi bạ đâu chửi đấy , lời nói thô tục vô văn hoá thì thực sự là chúng ta bàn cãi đến những người đó làm gì cơ chứ . Trong cuộc sống bao giờ chẳng có cái xấu và cái tốt !
    Every morning that I wake , I look back at yesterday. And I'm ok ! I'm ok ........
    Làm sao em biết anh muốn dối lừa ........ Biết làm sao ??? Tiếc nuối khát khao ????
  2. binhminh

binhminh Thành viên rất tích cực

Dạ em xin lỗi chen vào bài này cái ạ . Sao mà lại quan hệ trong buôn bán thì tốt , chẳng qua là lợi dụng và nhờ vả nhau cả thôi , chứ nếu mà động chạm đến mối làm ăn của nhau thì họ cũng chẳng nhuờng nhịn chẳng tốt đẹp gì với nhau đâu . Còn anh em trong gia đình à , cái này thì thực sự cũng là còn tuỳ vào mỗi gia đình đấy chứ , đâu phải gia đình nào anh em cũng bán nhau đâu . Nhưng mà ko phải chỉ người HN mà tất cả những ai là con ngừoi đều như thế cả mà thôi , cái gì có lợi là họ đâm đầu vào , có những ngừoi vì cái lợi truớc mắt mà bất chấp thủ đoạn . Đó là bản tính của con ngừoi chứ ko thể quy vào vùng này hay vùng kia đc !
    Every morning that I wake , I look back at yesterday. And I'm ok ! I'm ok ........
    Làm sao em biết anh muốn dối lừa ........ Biết làm sao ??? Tiếc nuối khát khao ????
  3. beengoan

beengoan Thành viên rất tích cực

Người HN chửi bậy thật ra không nhiều đâu, đứa bạn tớ người Nam Định lên đây học, nó cũng phải công nhận ở thành phố NĐ chửi bậy là một thói quen, quen đến mức người ta nói ra cũng ko nghĩ rằng nó bậy. Tớ thấy HN chưa là gì cả, nhưng nói ngọng thì ... ôi thôi ... Hùi trước có anh chỉ vào con cún Lazy nhà mình thì thào : Con Nazi này nếu náo nắm nhé Chết cười
    Okay, so you're Brad PittThat don't impress me much
  4. mit_ne

mit_ne Thành viên mới Đang bị khóa

Hihi nghe nói ở hà nội có nhiều người lừa đảo ở bến xe lắm phải không ? Bố mình kể có lần đi hà nội công tác , ngồi xuống 1 quán nước , cái va ly để gần đó , bị bà hàng nước nhắc , bố mình giả bộ : "Ở thủ đô thế này , dễ gì có trộm cắp hả bác ?" Thế là bả kêu : " Ối zời ơi bà Lan ơi , chú này nói ở Hà nội không có ăn cắp kìa , cứ gọi là như rươi ! " Hihi . Người HN vui héng ! Đó là hồi xưa rồi , không biết bây giờ còn như vậy không . Các bạn HN trả lời đi
  5. Augustan

Augustan Thành viên mới

Người Hà Nội không mấy ai làm ở bến xe, toàn người ngoại tỉnh thôi, những người tha phương cầu thực không có việc gì làm mới ra đó kiếm ăn - mảnh đất khá béo bở cho những người vô công rồi nghề.
    Nói chung thì ở đâu cũng thế thôi. Việc thì ít mà người thì nhiều. Nhàn cư sinh bất thiện huống hồ... do đó không tránh khỏi việc vì mưu sinh phải bất thiện. Có thực mới vực được đạo mà.
    Hãy tha thứ cho người không có lỗi!
  6. Augustan

Augustan Thành viên mới

Nói về chính tả thì không đâu bằng Hà Nội. Người Hà Nội không nói ngọng, có chăng thì đó là do nhỡ miệng hoặc cố tình thôi. Ngay cả phát thanh viên Đài truyền hình thi thoảng còn lỡ nữa là...
    Bạn cũng đừng cười những người nói ngọng. Đó chẳng qua là do đặc tính của một vùng nào đó thôi. Ngay cả Chủ tịch xã, Chủ tịch uỷ ban văn hoá xã còn ngọng nói gì đến dân đen. Ngay từ bé, bập bẹ tập nói họ đã được truyền miệng cái ngôn ngữ đó, lớn lên rất khó sửa nếu không muốn nói là không thể. Thực tế thì chuyện này cũng tạo ra rất nhiều chuyện cười chảy ra nước mắt.
    Ngày nay, người ta có xu hướng nói ngọng để gây tiếng cười hoặc tạo ấn tượng.
    Ví dụ: về Nam Ninh ăn nòng nợn nuộc...
    Tôi dám chắc rằng bạn lúc nào đó cũng đã lỡ nói ngọng. Ở Sài Gòn thì nhiều người không phân biệt được dấu hỏi, dấu nặng và dấu ngã. Đấy có phải là nói ngọng không.
  7. doihiuquanh

doihiuquanh Thành viên mới

Haha, em thử hỏi cái anh bạn em xem quê thật anh ta ở đâu.Anh cá với em hắn cóc phải là người Hà nội.Chắc là dân di cư thôi.Người HN không bao giờ nói ngọng cả cô em thân mến ạ.Em không thấy tuyển phát thanh viên cho các Đài trung ương toàn tuyển giọng Hà nội chuẩn à?
    Nói chung là bây giờ ở giữa Hà Nội mà tìm người HN gốc khó lắm.Dân tứ xứ lên đây kiếm sống nhiều rùi bám trụ ở HN có về đâu,nhiều lúc ở giữa HN mà cảm thấy lạc lõng.
  8. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Nhiều người nhầm phết.
    Augustan nói không đúng lắm.Ngày xưa giọng HN cũng khác với giọng bây giờ.MS tất nhiên chẳng biết giọng HN hồi trước thế nào.Nhưng thử xem mấy cái phim hồi trước xem.Ví dụ Em bé Hà Nội,Gánh hàng hoa....Còn giọng nói ngọng ý hả...cái đấy ở nhiều làng của HN có bị đấy...do không để ý.Nếu chú ý chắc chắn không ngọng.
    doihiuquanh cũng không đúng.Phát thanh viên trung ương ai bảo giọng HN chuẩn nào.Đa số thôi.MS mới phát hiện một cô mới mới,tóc ngắn ý.Trông thì xinh xinh nhưng nghe kỹ giọng thì...đảm bảo not in HN.Thấy ...hơi khó chịu một chút.Khổ quá,tại vì giọng mình nó ...chuẩn,đâm ra thấy không chuẩn là ấm ức
    4of7
  9. Augustan

Augustan Thành viên mới

Haha...
    AG nói gì không đúng. AG có bàn gì về chất giọng ngày xưa với ngày nay đâu. Mà chất giọng của Magic lanh lảnh như chim vành khuyên, đúng là chất giọng của người Hà Nội rock, à quên, gốc.
    Dưng mà túm nại thì các bạn tỉnh khác mà chê người Hà Nội ngọng thì quả nà một sự nầm nẫn nớn.
  10. Kotto_Tetsu_new

Kotto_Tetsu_new Thành viên rất tích cực

hehe... các bác nói chung cũng địa phưong cục bộ quá.. Người Hà Nội cũng có người này người kia, lừa đảo có, nói ngọng có, chửi bậy có... Cái gì cũng có, nhưng phải xét trên toàn diện ý chứ.... Như con em ở SG ra, nó bảo dân bán hàng ở ngoài này họ tôm cá quá... Xem hàng mà ko mua bị họ chửi xơi xơi... Mình cứ bảo nó là để ý linh tinh nhưng dần dần cũng cảm thấy thế thật. Hình như người HN bây giờ ngoa ngoắt hơn thì phải... Nhưng có lẽ đấy cũng chỉ là 1 phần... chẳng ở đâu tốt cả, chẳng ở đâu xấu cả.... Thế thôi...
    .....Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......