1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Hà Nội có tính xấu gì?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi advance, 05/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Alias_02399

Alias_02399 Thành viên mới Đang bị khóa

Trời ạ, gốc ghiếc gì. Gốc Hà Nội cũng chỉ là làm ruộng và buôn bán thôi có khác gì những vùng khác đâu. Chỉ có may mắn là sống được ở đúng nơi gọi là Thủ đô thui m. Cứ như bác Sao Rơi là đúng hơn cả. Hehheeee....
  2. Meeko

Meeko Thành viên quen thuộc

M thì chưa có dịp được ra HN nhưng cũng tiếp xúc với người HN rồi nên cũng có ý kiến. Tất nhiên chỉ nhận xét trên những người M gặp, đều đang học ĐH cả nên có thể ko đúng với tính cách toàn bộ người HN nói chung.
    Thứ nhất như bạn Augustan nói, người HN dễ gần nhưng ko dễ thân. Đó là điểm đầu tiên M bị sốc khi nói chuyện với người HN. Hầu như ai cũng thân thiện, dễ gần, gặp lần đầu có thể ba hoa chích chòe đủ thứ chuyện. Theo như bình thường M luôn nghĩ "à hợp nhau nên mới nói chuyện vui thế chứ". Thế là lần sau gặp M vui vẻ cười chào, trong khi họ lại hờ hững, lo tiếp chuyện với người khác. Mới đầu nghĩ chỉ là cá biệt thôi, mãi sau bị vài vố mới "tỉnh ngộ". Rằng người HN rất khéo, bặt thiệp, họ gây cho mình cảm giác 2 người hợp nhau lắm. Nhưng thật ra lần sau gặp lại chưa chắc họ đã nhớ mình tên gì, đã nói chuyện chưa.
    Thứ 2 là người HN quá khéo, luôn muốn tỏ ra hoàn hảo nên đôi lúc giả tạo. Đó ko hẳn là tính xấu, vì hầu như người HN nào cũng xử sự như nhau, chỉ những người vùng khác mới nhận ra. Ví dụ như mình có việc cần giúp đỡ, nếu biết ko làm được thì có thể chối từ. Nhưng những người HN M gặp lại rất vồn vã, giả lả "em cứ yên tâm, xong ngay, cứ để đấy anh lo" nhưng thật ra sau đó họ quên khuấy đi mất. Đó chỉ là câu cửa miệng. Hoặc tỏ vẻ rất quan tâm, hỏi han, thông cảm nhưng hành động thiết thực thì ko có. Ví dụ "Ai lại để chị/em xách nặng thế? Thằng A/B/C đâu sao ko phụ?" Tại sao tự mình ko xách phụ mà lại ta đây đùn cho người khác?
    Ở con trai HN còn có tính gia trưởng, xét nét và tính toán nữa. Lâu lâu ngồi nghe được mấy ông anh nhận xét về người nọ người kia mà thấy choáng. Nhất cử nhất động gì của chị em mà làm sai là sẽ được chia sẻ với nhau, chắc tại mấy ông ấy yêu cầu cao quá.
    Chẳng thể nói mấy điều trên đây là tính xấu được, vì nó là lối sống, tập quán, cách suy nghĩ đã ăn sâu rồi. Cũng giống như nói sự hời hợt, chân chất của người Nam là tính xấu cũng ko đúng.
    Còn chuyện nói ngọng thỉ cả liên quan gì Bắc Nam cả. Nếu ko được uốn nắn, sửa chữa thì ai cũng có thể nói ngọng. Chỉ có điều hồi đầu mấy bà chị HN cứ than phiền là chả biết chúng(bọn SG) nói gì, mình thì thấy giọng HN nằng nặng khó nghe.
    What do you get when you fall in love. A guy with a pin to burst your bubble. That's what you get for all your troubleWhat do you get when you fall in love. Nothing but pains and lies and sorrows. So for at least until tomorrowWhat do you get when you give your heart. You get it all broken up and battered. That's what you get, a heart that's shattered
  3. Augustan

Augustan Thành viên mới

Meeko ơi, bài viết của Meeko hay lắm, trúng ý AG lắm. Người Hà Nội rất "khéo". Đúng vậy, nhưng chỉ đúng có một nửa. Cũng như M nói, đó không hẳn là tính xấu, nó còn tuỳ thuộc vào mục đích nữa.
    Cái nghìn năm văn hiến cộng thêm Hà Nội là thủ đô khiến người Hà Nội phải học và biết cách xử sự như là một người chủ nhà lịch thiệp. Và nói cho cùng có thể coi đó là phép ngoại giao. Chỉ những người thật sự thân quen họ mới bỏ qua những nghi thức này.
    Meeko à. Chẳng hạn như M có một chuyện gì thật là buồn. M cần một người bạn thật gần gũi để chia sẻ, để tâm giao, và cho M những lời khuyên hữu ích. Trong lúc này, những câu nói tưởng chừng đơn giản, bình thường thì chả sao thì nay có thể trở thành gáo nước lạnh, trở thành mũi dao làm ứa máu trái tim đang đau đớn của M. Vậy thì hẳn là M phải cần đến một người bạn thật tinh tế và chân thành để làm chỗ dựa tinh thần. Trong những hoàn cảnh nhạy cảm như thế thì sự khéo léo là rất cần thiết phải không Meeko? Tôi cảm thấy thực sự may mắn vì có được một vài người bạn như vậy.
    Trong thực tế có rất nhiều những tình huống như vậy, đặc biệt là trong đời sống vợ chồng. Tình yêu và sự chân thành là điều kiện cần thì sự khéo léo chính là một trong những điều kiện đủ để hạnh phúc được bền lâu.
    Còn khéo léo trong sự giả tạo thì có lẽ không phải bàn đến. AG tự hào vì mình chưa bao giờ phải thể hiện điều đó. Cái gì không thích thì không làm, người nào thấy không hợp thì chẳng chơi. Gặp nhau mà thấy khó chơi thì à ừ vài câu rồi thôi. Gặp lại có khi cũng chẳng nhớ đã từng hội ngộ ở đâu, như trường hợp M đã từng nhắc đến đó. Nhưng đã hứa với ai điều gì thì phải làm cho kỳ được.
    AG tặng Meeko mấy chữ để phòng thân:
    "Chớ dại dột trải lòng mình như đếm
    Người còn ru người bằng mối hoài nghi..."

"Nhất cử nhất động gì của chị em mà làm sai là sẽ được chia sẻ với nhau". Ha ha... cái này thì M hơi nhầm rồi. Người Ý có câu: "mọi ngả đường đều dẫn đến thành Rome". Người Việt cũng có câu: "trong câu chuyện của phụ nữ, sau câu chuyện dưa cà thì mọi chủ đề đều quay về... đàn ông".
    Nói vậy, AG cũng rất thích tính chân chất của người miền Nam. Cái đó tạo cảm giác thân thiện, dễ hoà đồng và dễ sống. Nhưng AG thích sự khéo léo và tinh tế của người Hà Nội hơn. Khi đã có những người bạn tri kỷ như vậy thì những tâm hồn Hà Nội luôn mang lại cho bạn sự ấm cúng, tin cậy. Thật không đơn giản để có những người bạn như vậy, AG đã có nhiều kinh nghiệm trong chuyện này.
    Chúc bạn luôn vui và có thật nhiều những người bạn tốt.
    Hãy tha thứ cho người không có lỗi!
  4. dungtam235

dungtam235 Thành viên mới

Các bạn muốn hiểu về người HN nên tìm một người trung niên , có học bạn sẽ thấy vỡ ra nhiều. Còn thanh niên, sinh viên ở đâu chả nghịch, nhiều khi họ muốn phá vỡ những cái trói buộc họ như luật lệ, văn hoá, phong tục...Không nên vì một số người thiếu văn hoá mà quy cho cả HN.
    Nếu các bạn gặp 1 nhà sử học chuyên nghiên cứu về HN, các bạn sẽ thấy thực sự tự hào vì mình đã sinh ra ở đây. Không tự dưng mà HN được biết đến với sự thanh lịch và văn hoá lâu đời.
    Vẫn còn suy nghĩ người HN gốc, tôi công nhận điều này đúng, vì khi nói chuyện với người HN gốc (hơn 3 đời ở HN) các bạn sẽ thấy cách nói chuyện khác hẳn. Tôi ví dụ như là dân Huế thành nội và Huế vùng ven. Nếu ai đến HN, nên đi lại và tìm hiểu quanh khu 36 phố phường thật kỹ thì tôi chắc chắn bạn sẽ có suy nghĩ khác với hồi mới đầu tiếp xúc. Thân.
  5. Alias_02399

Chà, bác chỉ em cách tìm người như thế với. Chẳng nhẽ bây giờ lại hỏi người ta rằng "Bác có học không vậy??" hay "Bác có học về Hà Nội gì gì đó hả???" Trời ạ, thà bác dạy em là gặp những người cao tuổi thì nên nói những gì và tránh nói những gì còn hơn. Hic hic... đi dạo 36 phố phường hả?? Trời, em sống ở đây gặp phải một nhà ở phía hàng Bè cho nhà em cả con mèo chết cong queo vào giữa sân, lông lá bay lung tung vào cả bể nước ăn, hang xóm ngay xát vách thì toàn vứt rác sang, phơi quần áo nước cũng vào bể nước ăn, hic hic... nói rùi chẳng chịu sửa.
  6. epping

epping Thành viên mới

Nếu nói đến người HN thì nên phân biệt giữa những người trí thức, HN gốc và người lao động. Những gia đình được cho là trí thức và là dân gốc HN đối xử với người khác khá là thận trọng và trân trọng, dù thân hay sơ. Còn thân thiết lại là chuyện khác nhé. Nên có thể vì thế ma hiểu là khéo léo và giả dối?
    Còn những người dân lao động thì đơn giản hơn, và cũng khác hơn rất nhiều, có thể nói la nhiệt tình hơn, bốc đồng hơn. Ngay cả o những khu phố cổ bây giờ, các bạn đừng quên thời kỳ sau CM, các hộ dân bị chia cho những gia đình từ nơi khác đến cùng sinh sống, nên có thể nói sống ở HN mà không phải là người HN vậy. Nên chẳng khó hiểu hay ngạc nhiên gì nếu bạn gặp phải những cảnh không hay ngay trong khu phố cổ. Nếu bạn đã thật sự tiếp xúc với những gia đình gốc trong khu 36, tin chắc bạn sẽ có cảm nghĩ khác.
    Còn bạn A.. gì ấy nhỉ (xl nhé), mình cũng ở phố Hàng Bè đấy, thế bạn ở phố nào thế?
    Đêm trắng!!!
  7. sexy_tequila

sexy_tequila Thành viên mới

bây giờ có mấy người HN gốc nữa đâu. Còn dân trí thức thì nhiều lúc cũng mất dạy lắm, dan HN nói chung bây giờ cũng chẳng khác dân các thành phố khác mấy.
    Te amo, Latina
  8. dungtam235

dungtam235 Thành viên mới

***y-tequila nói thế là sai rồi. Thứ nhất người HN gốc ko phải là hiếm. Thứ hai bạn nói trí thức nhiều lúc mất dạy, bạn nên dành suy nghĩ ấy cho riêng bạn vì những người như vậy chỉ là thiểu số và họ chưa xứng đáng gọi là trí thức. Trí thức của 1 nước có thể tạo nên 1 nền văn hoá đấy bạn ạ! Thứ ba dân HN (sinh ra và sống tại HN) khác hẳn với các thành phố khác, nếu bạn đã đi nhiều bạn sẽ thấy. Ngay như Gia Lâm, Hà Đông mặc dù ngay cạnh trung tâm nhưng cách nói chuyện, cư xử, giao tiếp còn khác nữa là. Mỗi nơi có 1 phong cách và văn hoá khác nhau, nếu tìm hiểu bạn sẽ thấy rất thú vị đó!
  9. Alias_02399

To epping: hey guy, có biết nhà đang xây đối diện với chợ Hàng Bè không??? Nhà tớ ở sau nhà đó đó, nhà đó đang xây khách sạn nên ảnh hưởng đến nhà tớ nhưng nhà ném mèo là nằm bên phải. Có lần trèo lên ngó nhà đó cũng cổ ra phết.
    Bạn à, cả cái nhà thờ tổ họ Trần nhà tớ vẫn còn nằm trong làng Ngọc Hà kia kìa nhưng tớ cũng không chắc là cách ứng xử của tớ có được gọi là Hà Nội hay không, ứng xử wé gì vứt quách nó đi. Tớ chỉ cần biết là sống làm sao cho hoà thuận và hợp lý là được. Ok???? (Ô ngượng wá, nói đến nhà thờ tổ thì các ông bà ở đó đang kêu gọi để góp tiền mua lại. Bán đi lấy tiền xong bây giờ bắt người khác góp tiền vào để mua. Hic hic...)
  10. epping

epping Thành viên mới

Hehe, mình ở phía gần Hàng Bạc. Đang không ở nhà nên nhớ cafe Năng quá. Nhớ ngày xưa ở phố náo loạn nhất là mấy vụ đánh cãi nhau của hàng xóm. Mình chẳng phải gốc HN, nhưng từ khi sinh ra đã ở cái phố đấy rồi, nên cũng thấy nhiều chuyện hay dở của người HN. Mà này, sống ở đấy mà được tiếng hòa thuận là hơi bị giỏi đấy.
    Đêm trắng!!!