1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người HN có nên chuyển vào Đà Nẵng sống không các bác?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ZARG, 10/09/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thang_fly

thang_fly Thành viên quen thuộc

Đà Nẵng thì em chưa được vào , Hà Nội thì ở trọ cũng hơn 4 năm rồi .
    - Hà Nội thì càng ngày càng đông thật , nó có nhiều cái không tốt nhưng cũng không thể phủ nhận những ưu thế mà nó đem lại . Còn sống ở Hà Nội muốn không đông đúc , xô bồ , bụi bặm ... thì có thể mua nhà ngoại thành xa xa một chút , giao thông thuận tiện , bình yên , không khí trong lành thì không quá khó .
    - Đà Nẵng thì không biết thế nào , em có biết một trường hợp : Anh trai bạn học cùng em , học ĐH Xây Dựng ra làm Hà Nội 1-2 năm sau đó lấy vợ , không biết do chuyển công việc hay bị điều đi vào Đà Nẵng làm sau hơn 1 năm để vợ ngoài Hà Nội sinh con xong cả hai vợ chồng và con quyết định vào Đà Nẵng sống , và sắp mua nhà trong đó .
    - Bác cần chú ý rằng trong đó dù cách xa sân bay Đà Nẵng thì vẫn bị ảnh hưởng bởi chất độc da cam .
  2. nguvanbaochi

nguvanbaochi Thành viên rất tích cực

Ý của bạn giấc mơ là: nước ngoài nó ko cho nhập đâu nhé (nếu) ko có giỏi thì đừng mơ

Còn bạn nouveau nói thêm là có nhiều cách để nhập. Vậy thì có nghĩa là muốn nhập quốc tịch Mỹ thì hoặc là rất giàu, hoặc nếu du học xong phải giỏi để kiếm được việc làm. Bạn nouveau chỉ bổ sung thêm ý cho bạn giấc mơ thôi
  3. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Không, đây không phải là ý của mình, mình cũng không "chỉ bổ sung cho ý cho bạn giấc mơ", mình muốn chỉ ra bạn ý sai cơ.
    Và cũng không cần phải giỏi hay giầu hay kết hôn hay gia đình bảo lãnh thì mới nhập cư đc Mỹ, Canada, Úc, Pháp hay Đức (mình chỉ chắc đc 4 nước này, các nước khác không dám nói) nhưng cũng không phải là dễ.
  4. GWENDOLINES

GWENDOLINES Thành viên rất tích cực

bạn làm tớ tò mò quá

tớ cũng biết có những trường hợp dễ có việc làm mà ko cần phải giỏi lắm, ví dụ như đi vào mấy công việc mà nhu cầu nước ấy thiếu phải ko bạn ?

(loại bỏ những trường hợp làm giấy tớ lung tung ko đúng luật bạn nhé)
  5. nouveau

Cũng không hẳn, nói chung là là pháp luật và nhất các luật về nhập tịch nói riêng của một số nước (nhất là những nước lúc nào cũng dương cao motto dân chủ, tụ do) khá chồng chéo, tạo ra kha khá các biệt lệ. Bạn hiểu điều này và biết cách/hoặc ai đó giúp bạn thỏa mãn những điều kiện của những biệt lệ đó thì bạn nhập tịch đc thôi.
  6. GWENDOLINES

nhưng mà biệt lệ thế nào thì biệt lệ, người nhập cư muốn hợp pháp hóa thì cuối cùng cũng phải thỏa mãn mấy điều kiện cơ bản phía trên

bạn nói thế là tớ lờ mờ hiểu ý của bạn làm cách nào rồi :)
  7. nouveau

Bạn đánh dấu thế tớ cũng lờ mờ hiểu cái ý mà bạn tưởng là ý tớ nói đến rồi, nhưng không phải đâu, hehe
    Những cách mà tớ nói vẫn cho phép bạn về VN, tất nhiên là trong khung thời gian cho phép chứ không phải đi là đi đi luôn đâu.
  8. GWENDOLINES

tiếc là tớ ko biết bạn từ trước, sẽ biết được nhiều điều

:(

thôi, ko nói nữa, mod khóa vì xìpam mất
  9. nguyenduonghai

nguyenduonghai Thành viên mới

Vãi lúa với đồng chí này quá, bác chủ top đang muốn hỏi những ý kiến cụ thể và thiết thực để người ta còn ra quyết định thì ông lại "nâng tầm quan điểm" ở đây!

Trong 3 trung tâm ở HN, HCM và ĐN thì ĐN công nhận là tuyệt vời nhất. Nếu mức lương tầm 10 củ / tháng + đã có nhà sẵn ở ĐN thì sống ở đấy là thiên đường. Có điều giáo dục và y tế là hai yếu tố phải cân nhắc thôi. Còn lại theo mình đều ổn.
  10. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

À, nói giáo dục mới nhớ: Nếu vợ chồng chủ topic sợ con sau này nói lẫn giọng ĐN thì đừng nuôi con lớn ở ĐN, thể nào cũng bị lẫn giọng.

(Nữ mà nói pha giọng miền Trung thì ấn tượng tốt giảm đi nhiều đấy.)