1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người HN và người tỉnh khác, KHÁC BIỆT GÌ ???

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi buoncuoithe, 04/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chinhgiahn64

chinhgiahn64 Thành viên mới

có nhiều ý kiến : hay cũng có ,dí dỏm nhẹ nhàng cũng có,và có một số bài mình ngửi thấy mùi kì thị vì ghen tị -???...: ..thậm chí một số còn gần như mất bình tĩnh , la lối này nọ ..!chả trích dẫn ra đâu ,mệt mỏi lắm..! : ..Chúng tôi sinh ra và lớn lên ở HN đấy..muốn bình loạn gì mặc kệ ,ứ quan tâm . Thế nhé
    Được chinhgiahn64 sửa chữa / chuyển vào 01:56 ngày 13/06/2008
  2. GooDDaD

GooDDaD Thành viên mới

Không biết tự bao giờ trong dân gian gắn cho người Thăng Long - Hà Nội ta bây giờ là người ?oThanh lịch?, là người ?oTràng An?? Những phẩm chất ?othanh lịch?, phẩm chất ?oTràng An? ấy có thể tìm thấy ở nhiều tác phẩm của các nhà ?oThăng Long học?, ?oHà Nội học?. Phẩm chất ở cái ăn, cái mặc. Phẩm chất ở cái nói, cái năng. Phẩm chất cái gói, cái mở - ngày nay ta gọi là cung cách ứng xử v.v...
    Vẫn như ngày xưa, người dân các vùng miền thường trìu mến nghĩ và nói về Hà Nội. Không biết người Hà Nội, người phố cổ có nhận ra cái nhìn biết nói ấy hay không?
    Ta cứ giả định có sự nhận ra ấy để mà nâng niu, chăm chút những phẩm chất quý báu có tự ngàn đời.
    Ta cứ giả định để mà xót xa và hổ thẹn với không phải là quá ít ỏi những cung cách ứng xử chưa phải Hà Nội: ứng xử khi nói năng, khi giao tiếp, khi mua mua, bán bán, khi tham gia giao thông...
    Từ cái cảm nhận tình cờ ấy, tôi mong muốn được chia sẻ với người Hà Nội, người phố cổ và người Việt Nam mình những điều tai nghe mắt thấy về cung cách ứng xử ở phố cổ, ở Hà Nội thời nay, những mong gạn đục, khơi trong để không phụ những thiện cảm mà nhân dân cả nước dành cho Hà Nội chúng ta.
    Hà Nội 2010, liệu có ?obộ quy tắc? ứng xử Hà Nội trên thực tế như là một trong những quà tặng của Hà Nội nay với Hà Nội xưa.
    http://www.thanglong-hanoi.com/forum/index.php/topic,12.msg24.html#msg24
  3. cuong_bt

cuong_bt Thành viên mới

Thảo nào dân Sài Gòn hay gọi dân ngoài này là dân Bắc kì, bọn Bắc kì
  4. vndrake

vndrake Thành viên mới

Bài phỏng vấn với nhiếp ảnh gia Nguyễn Hữu Bảo.
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=261907&ChannelID=10
    Đoạn đầu có cùng chủ đề với chúng ta đấy
  5. ziczak04

ziczak04 Thành viên mới

không có nghĩa lí gì cả chỉ, phân biệt giữa nam kì và trung kì mad thôi
  6. o0Princess0o

o0Princess0o Thành viên mới

Khác biệt thì chắc là nhiều , fần lớn là do môi trường sống.
    em thì va chạm xã hội chưa nhiều ,chỉ muốn bon chen kể chuyện ở lớp em đã nhé. Vì từ khi vào lớp ĐH em mới chính thức được làm quen và tiếp xúc với nhiều bạn từ rất nhiều miền quê khác nhau mà.
    Ngày đầu đi học , có 1 bạn kiên quyết ko chịu tin em là người HÀ Nội , can tội em ko nói ngọng
    Ở lớp , có rất nhiều bạn ở tỉnh khác xuất thân từ các trường chuyên lớp chọn , gà chọi gà nòi đi thi hs giỏi.
    Lớp em có 1/6 dân số là dân Nghệ , và chức vụ chủ chốt trong lớp cũng các bạn Nghệ nắm luôn , các bạn miền Bắc chúng em ngồi thán fục.
    Em chơi thân nhất với 2 bạn người Nghệ An và Đà Nẵng, chắc cũng taj 2 bạn ấy chịu khó nói tiếng Bắc. Cả lớp chỉ có 5 mống là dan Hà Thành (tức là có hộ khảu HN và sinh ra lớn lên ở HN , nên tạm xếp là dân HN)4 bạn gái HN rất giản dj và vẫn chưa làm chuyện j` để người ta fải nghĩ ko tốt về dân HN...
    Có bạn ở tỉnh khác đã từng nói với thầy em rằng: "chúng em có thể hơn các bạn sv HN ở nhiều mặt , nhưng riêng ngoại ngữ thì chưa thể hơn được..."
    ...bon chen mấy chuyện thế thôi...bây giờ quay về với chủ đề của topic này:
    Em chả muốn so sánh hay tìm cách phân biệt thế nào là ngoại tỉnh với HN làm j` cả,có mà ngồi nói cả ngày . Riêng dân cư HN đã có thể chia ra làm nhiều loại( dân lao động chân tay ,công nhân viên chức ăn lương nhà nước, dân quý xì tộc đaj gia , kể cả trưởng giả học làm sang vân vân . Bây giờ HN đã pha trộn lai tạp nhiều lắm rồi , người HN cũng thế . Tìm đâu ra nguyên chất HN xa xưa nữa để mà so sánh , khập khiễng và không công bằng nữa đâu. Nước sông Tô đâu còn vừa trong vừa mát như xưa...
  7. jappa

jappa Thành viên quen thuộc

Tôi thì quan niệm đơn giản thôi, người Hà Nội là người sinh ra ở Hà Nội, giấy khai sinh Hà Nội, lớn lên ở Hà Nội còn con người ta trưởng thành như thế nào, ở đâu, có những phẩm chất gì thì phụ thuộc vào mỗi con người.
    Không ai có thể áp đặt người Hà Nội là phải thế này hay thế kia, phải nhã nhặn nền nã hay phải đoan trang dịu dàng. Tính cách con người là do bản thân, điều kiện sống và môi trường giáo dục.
    Và để phân biệt người ngoại tỉnh và người Hà Nội thì cũng chỉ đơn thuần qua giấy tờ tuỳ thân...còn thì cũng người Việt Nam với nhau cả, ai tính cách, lối sống thế nào là việc của riêng người ta, không vơ đũa cả nắm được.
    Có lẽ sống ở Hà Nội, hít thở bầu không khí của địa danh mang tên Hà Nội, cái đáng quý nhất là tình yêu với Hà Nội, tình yêu ấy xoá nhoà mọi ranh giới.
  8. dovantuan2006

dovantuan2006 Thành viên mới

KHÁC BIỆT : là phải so sánh với người tỉnh nào ?
    Lí do : nhìn chung là vì Hà Nội là Thủ đô của Đất nước ,nên người Hà nội có lợi thế là được sống trong môi trường có nhiều cơ quan trung ương , thông tin ,văn hóa , kinh tế.. đầy đủ hơn các địa phương --->Và do vậy nhiều người tỉnh khác muốn được hưởng những lợi thế của một người Thủ đô ( phải phấn đấu ).
    Người Hà nội ( tạm coi là những người sinh ra và lớn lên tại Hà nội ) thường thì luôn khiêm tốn, đa phần có gốc gác là dân ngoại tỉnh,nên họ thường có suy nghĩ , nhận xet về người ngoại tỉnh rất thận trọng và khách quan,
    Người hà nội luôn tự hào là công dân của Thủ đô, nhưng cũng tự hiểu được những nhược điểm ,hạn chế của bản thân và của Hà nội .
    Nói chung là người ở đâu thì cũng phải tự hào về nơi chôn nhau cắt rốn của mình tự tin vào bản thân,thân thiện với tất cả mọi người trên mọi miền đất nước

9. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Nói xin lỗi bạn chứ nếu bạn quan niệm thế kia thì mình cũng chịu rồi, đang nói người Hà Nội với các tỉnh, bạn lại ngoắc Người Hà Nội nguồn gốc ngọai tỉnh vào ... thua...
  10. dovantuan2006

dovantuan2006 Thành viên mới

bác phán em một câu như vậy em cũng xin không dám ..thắng
    Ý em là như thế này ,em muốn nói cái Người đã sinh ra và lớn lên tại Hà nội , tạm gọi là người Hà nội ( em thấy thế này hay hơn ,chứ người hà nội tam đời thì vẫn là người nguồn gốc ngoại tỉnh ) - đây là chủ ý trong phạm vi bài suy nghĩ của em chứ em có bàn đến người Hà nội có góc 7.8.9 đời ở Hà nội đâu.
    mà bác xem em nhận xet đúng sai thế nào bác phán cho em một câu..Đại khái là em đang nhận xet người Hn theo quan niệm của em...bác thông cảm là '' người Hà nội '' không phải theo ý bác...Bác chịu khó hạ bút phán tiếp cho em một câu nữa để em được tỏ. Kính bác