1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người HN và người tỉnh khác, KHÁC BIỆT GÌ ???

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi buoncuoithe, 04/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Ý mình là, đừng chia cắt thêm khái niệm người Hà Nội nữa, mà chỉ có 2 khái niệm - sinh ra lớn lên ở Hn hoặc HN gốc và ngoại tỉnh thôi :D
    Mà thôi, giờ thêm Hà Tây vào nữa, cũng chả nên bàn thêm, vì khái niệm Hà Nội giờ đã quá rộng rồi !
  2. dovantuan2006

dovantuan2006 Thành viên mới

Vậy theo bác là bây giờ không có khái niêm NGƯỜI HÀ NỘI ? ..
    không có sự khác biệt ?
    Rõ ràng là vẫn có sự khác biệt về con nguời : văn hoá <ngôn ngữ ...giữa các vùng miền...KHÔng thể phủ nhận

Mà thôi em cũng chỉ dám vào đấy nói vài suy nghĩ của mình thôi ,không dám tranh cãi thêm
  3. anghenlenin

anghenlenin Thành viên rất tích cực

Thế em sinh ra, lớn lên, làm việc tại HN nhưng bố em là nguwòi Nghệ An,mẹ emlà quê ở Thái Nguyên thì có coi là người HN ko hả các bác
  4. dovantuan2006

dovantuan2006 Thành viên mới

BÁC HÓI ..không coi bác là người Hà lội thì HÀ NỘI may ra còn 1 rúm người...kể cả mấy bác ở phố cổ ,đa phần trước kia ông bà tổ tiên dăm ba đời cũng ở các Tỉnh khác tụ về.Em xét bác là người Hà nội rồi,bác cố mà THANH LỊCh
  5. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Thì không chia khái niệm ra thôi, chứ tớ cũng người Hà Nội, nhưng chả muốn bàn thêm nữa !
  6. quynhbaby_dkny

quynhbaby_dkny Thành viên mới

Hà Nội ko những có giá trị về lịch sử mà còn có những nét văn hóa đặc trưng tượng trưng cho dân tộc VN mình.
    Xin lỗi tôi phải nói là HN bây giờ rất hiếm có người HN thật sự. Người HN thật sự thì tất nhiên rất cá tính và có những nét riêng . Từ lâu rồi , 36 phố phường là 1 khu chợ lớn , thế nên nhà trên phố cổ thông nhau hết , có khi 1 ngõ 5,6 hộ GĐ ở. trừ những nhà đã xây lại hiện tại để cho thuê hoặc kinh doanh buôn bán còn ko thì phố cổ vẫn luôn hiện ra trong từng mái nhà rêu phong màu vàng...Gian nhà 2tầng thoáng đãng. Người HN ko có sự chân chất như ở quê và họ biết cách làm chủ cuộc sống của riêng mình. Con gái HN cũng rất kiêu kỳ nhưng đúng là ko bao giờ nên vơ đũa 1 nắm hoặc nhìn ngoài mặt mà phán xét 1 con người. Tùy vào cách sống của thời hiện đại này mà hầu như đều đánh mất đi cái hay , cái duyên riêng con gái HN.
    Tại sao bộ máy nhà nước đều do người tỉnh ngoài đứng lên cầm quyền vì người ngoại tỉnh họ biết phấn đấu , họ vượt qua được gian khổ , họ dùng cả sức mạnh lẫn lý trí mà đứng dậy. Còn riêng 1 nhóm người HN thật sự họ ko cần phải dùng sự khổ sở mà thúc ép chính mình. {Xin nói dân HN thật sự chỉ chiếm chưa đến 20% số dân hiện tại đang ở HN}. Chắc cũng 1 số người đã đọc quyển 80/20. Chắc cũng hiểu con người ta ko cần phải dùng sức mạnh hoặc tốn thời gian vào một việc mà hãy sử dụng trí óc . Trí óc mới là tất cả. Tôi chỉ có 1 điều đáng nghĩ là tại sao cứ phải phân ra từng nhóm người một. Người HN thật sự họ ko bao giờ ngồi tốn thời gian lập ra 1 topic để chỉ trích hoặc nói họ hơn người ngoại tỉnh đâu. Mỗi người đều có một quê hương riêng cho chính mình. Trong trái tim tôi thì HN vẫn là những phố nhỏ , ngõ nhỏ...Ko bao giờ có sự phân biệt loài người và nếu ai sống tốt thì chắc chắn sẽ ko ai phụ bạc họ. Quan trọng ở cái TÂM và dùng cái TRÍ ÓC để hiểu thế nào là cách sống.
    Tất cả chỉ là 1 ý kiến nhỏ tôi đóng góp thôi . Thân
  7. gianker

gianker Thành viên mới

Bác này nói đúng điểm này ghê. Em ngồi uống bia suốt với các bác già, mấy đời HN, kể chuyện HN, con người HN... thấy ý này của bác là đúng. Người HN chả cần bon chen danh lợi làm gì, tao nhã khi đủ sống...
  8. gianker

gianker Thành viên mới

Hà Nội cũng có 5, 7 loại người. Ở đâu mà chả thế. Hôm nọ em đi qua mấy phố đoạn Đường Thành, Phùng Hưng, Cửa Đông, thấy gai mắt không chịu được. Không biết mấy người cho xây mấy cái chợ "sắt" ở phố Phùng Hưng là người HN hay người tỉnh khác nhỉ, có khi Hà Đông, Hoà Bình cũng nên, hí hí, cái kiểu thế thì chắc là ở "tận" đâu về HN kiếm ăn rồi. Thật đúng là một trời một vực khi so với người dân Ngũ Xã, người gốc Bắc Ninh , nhưng hãy nhìn những gì họ làm cho HN, làm cho kinh kỳ, làm cho nền văn hoá đất nước.
    Nhưng dù gì thì người HN vẫn có một phong cách riêng, khi nhìn vào thấy khác hẳn người nơi khác. HN là nơi mọi người muốn đến. Ngày xưa, mọi người đến phải nhập gia tuỳ tục, đến học cái hay cái đẹp, cái có văn hoá. CHỨ KHÔNG NHƯ BÂY GIỜ...
  9. phoebeluu

phoebeluu Thành viên mới

ngoai nhung thu khac nhau ra thi khong co gi khac ca
  10. tbrkhivang

tbrkhivang Thành viên mới

Mình nói 1 vài ý thế này:
    1--> Khí hậu và môi trường sống cũng tao nên tính cách con người. Người sống ở HN lâu sẽ ít văng tục vì khí hậu HN hài hoà, trong lành và khi 1 người đã có điều kiên sống tốt thì ít khi văng tục, ít bon chen.
    2--> Những người sống ở nơi khí hậu nóng, cằn cỗi như câu thơ:
    "Quê hương anh nước mặn đồng chua
    Làng tôi nghèo đất cày lên sỏi đá"
    thì những người đó thấy người sống thanh bình hơn, yên ả hơn sẽ ghen tức và từ đó văng tục chửi bậy rất nhiều.
    3--> Ở đâu cũng có văng tục hay không văng tục và quan trọng là nhận biết dc là ở đâu văng tục nhiều hơn và người đó xuất thân từ đâu tới.
    4--> Người nào sống trong "cằn cỗi" thì sẵn sàng cướp thìa cơm, giọt nước đang trên miệng của người khác để thành cái của mình..
    5--> Người sống trong đkiện yên bình--> cần phải mạnh mẽ!
    6--> Trước kia khi bé đến lớn thường 10-12 tiếng/ ngày toàn ở ngoài đường vui chơi, va chạm xã hội và thường hay thấy người "nhà quê" (xin lỗi khi dùng từ này mà ai kô ưa) hay nói là: người nhà quê chúng em là người thật thà, chất phác.
    Nhưng bây giờ thì người ở quê lên HN bán hàng, toàn bán hàng điêu, cân điêu. Và bán toàn hàng hoá, cả hoa quả, thịt toàn thấy ướp thuốc hoá học--> nếm thử thấy đắng.
    --> Như vậy câu nói" Người nhà quê chúng em thật thà chất phác" trong xã hội hiện nay không tồn tại!
    P/s 1: @khoaitayxanh: không biết bạn là ai, có thể bạn là Dân HN, cũng có thể là không phải Dân HN, và cũng có thể là người có mục đích đen tối. Khi bạn dùng Tiếng Việt rất thuần thục như vậy, tôi nghĩ bạn là máu thịt Việt Nam! Và đã là máu thị VN thì hãy đóng góp công sức và tài chính cho thủ đô Hà Nội và cho VN bạn nhé! Thân!
    P/s 2: Người Hà Nội ngoài vẻ đẹp Thanh Lịch, Hào Hoa vốn có cũng cần phải tinh quái và mạnh mẽ để bảo vệ chính mình trong cuộc sống hiện đại bây giờ!
    Được tbrkhivang sửa chữa / chuyển vào 16:30 ngày 07/08/2008