1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người HN và người tỉnh khác, KHÁC BIỆT GÌ ???

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi buoncuoithe, 04/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. exmarketing

exmarketing Thành viên mới

Trả lời bạn -tbrkhivang viết lúc 15:50 ngày 07/08/2008
    Mình nói 1 vài ý thế này:
    1--> Khí hậu và môi trường sống cũng tao nên tính cách con người. Người sống ở HN lâu sẽ ít văng tục vì khí hậu HN hài hoà, trong lành và khi 1 người đã có điều kiên sống tốt thì ít khi văng tục, ít bon chen.
    ---->> Ối dồi ôi, thế thì dân vùng cao, xứ ôn đới, cận nhiệt đới thì nó chả bao giờ văng tục và bon chen nhỉ. Chết cười vì cái lý luận này =)) =)) Mà cũng căn cơ trên cái "lý thuyết" này thì dân ở những vùng mà xét về địa lý từ Hà Nội trở xuống thì mở mồm ra là nói bậy, là bon chen .... nhỉ. Chết cừời ......

2--> Những người sống ở nơi khí hậu nóng, cằn cỗi như câu thơ:
    "Quê hương anh nước mặn đồng chua
    Làng tôi nghèo đất cày lên sỏi đá"
    thì những người đó thấy người sống thanh bình hơn, yên ả hơn sẽ ghen tức và từ đó văng tục chửi bậy rất nhiều.
    ---->> Lại một lý thuyết mới =)) =)), đừng nói như thế chứ bạn vì bạn nên biết những người nông dân chân chất, hiền hòa .... hiếm khi nói tục lắm bạn ạ. Không tin bạn về một làng quê nào đó đi, cái mức độ văng tục ở các vùng đó cam đoan sẽ ít hơn là số lượng lần bạn phải nghe khi ở Hà nội đấy!

3--> Ở đâu cũng có văng tục hay không văng tục và quan trọng là nhận biết dc là ở đâu văng tục nhiều hơn và người đó xuất thân từ đâu tới.
    --->> Cái này thì hơi hơi đồng ý với bạn. Tuy nhiên tớ có thắc mắc là: Nếu như văn hóa của Hà Nội mãnh mẽ như thế, nghìn năm văn hiến như thế thì khi người lạ nhập cư vào Hà Nội, cái văn hóa đó sẽ làm cho người ta tốt lên chứ? Tại sao văn hóa Hà Nội lại bị biến mất dần dần? Phải chăng văn hóa Hà Nội chưa đủ mạnh????

4--> Người nào sống trong "cằn cỗi" thì sẵn sàng cướp thìa cơm, giọt nước đang trên miệng của người khác để thành cái của mình..
    5--> Người sống trong đkiện yên bình--> cần phải mạnh mẽ!
    ------>>> Sai hoàn toàn.

6--> Trước kia khi bé đến lớn thường 10-12 tiếng/ ngày toàn ở ngoài đường vui chơi, va chạm xã hội và thường hay thấy người "nhà quê" (xin lỗi khi dùng từ này mà ai kô ưa) hay nói là: người nhà quê chúng em là người thật thà, chất phác.
    Nhưng bây giờ thì người ở quê lên HN bán hàng, toàn bán hàng điêu, cân điêu. Và bán toàn hàng hoá, cả hoa quả, thịt toàn thấy ướp thuốc hoá học--> nếm thử thấy đắng.
    --> Như vậy câu nói" Người nhà quê chúng em thật thà chất phác" trong xã hội hiện nay không tồn tại! -------->> Từ bé đến lớn bạn bỏ ra 10 -12 tiếng/ngày ở ngoài đường ??? Vậy bạn đi học vào lúc nào? Bạn tiếp thu cái văn hóa Hà Nội thanh lịch vào lúc nào? Vào thời gian ở ngoài đường? Hay bạn nói là "tố chất" rồi nên không cần rèn luyện? Những người mà bạn tiếp xúc là dân chợ búa ...... cho nên điều bạn suy nghĩ thế nào thì tự bạn suy ra từ 2 từ "chợ búa" nhé!

P/s 1: @khoaitayxanh: không biết bạn là ai, có thể bạn là Dân HN, cũng có thể là không phải Dân HN, và cũng có thể là người có mục đích đen tối. Khi bạn dùng Tiếng Việt rất thuần thục như vậy, tôi nghĩ bạn là máu thịt Việt Nam! Và đã là máu thị VN thì hãy đóng góp công sức và tài chính cho thủ đô Hà Nội và cho VN bạn nhé! Thân!
    P/s 2: Người Hà Nội ngoài vẻ đẹp Thanh Lịch, Hào Hoa vốn có cũng cần phải tinh quái và mạnh mẽ để bảo vệ chính mình trong cuộc sống hiện đại bây giờ!
    ------->>>> mạnh mẽ bằng cách dùng 10 -12 tiếng/ngày ở ngoài đường hả bạn =)) =))
    Được exmarketing sửa chữa / chuyển vào 19:47 ngày 07/08/2008
  2. tbrkhivang

tbrkhivang Thành viên mới

Trả lời bạn -exmarketing viết lúc 15:50 ngày 07/08/2008
    Mình nói 1 vài ý thế này:
    1--> Khí hậu và môi trường sống cũng tao nên tính cách con người. Người sống ở HN lâu sẽ ít văng tục vì khí hậu HN hài hoà, trong lành và khi 1 người đã có điều kiên sống tốt thì ít khi văng tục, ít bon chen.
    ---->> Ối dồi ôi, thế thì dân vùng cao, xứ ôn đới, cận nhiệt đới thì nó chả bao giờ văng tục và bon chen nhỉ. Chết cười vì cái lý luận này =)) =)) Mà cũng căn cơ trên cái "lý thuyết" này thì dân ở những vùng mà xét về địa lý từ Hà Nội trở xuống thì mở mồm ra là nói bậy, là bon chen .... nhỉ. Chết cừời ......
    --> vì dc ở đất Rồng!

2--> Những người sống ở nơi khí hậu nóng, cằn cỗi như câu thơ:
    "Quê hương anh nước mặn đồng chua
    Làng tôi nghèo đất cày lên sỏi đá"
    thì những người đó thấy người sống thanh bình hơn, yên ả hơn sẽ ghen tức và từ đó văng tục chửi bậy rất nhiều.
    ---->> Lại một lý thuyết mới =)) =)), đừng nói như thế chứ bạn vì bạn nên biết những người nông dân chân chất, hiền hòa .... hiếm khi nói tục lắm bạn ạ. Không tin bạn về một làng quê nào đó đi, cái mức độ văng tục ở các vùng đó cam đoan sẽ ít hơn là số lượng lần bạn phải nghe khi ở Hà nội đấy!
    --> Nông dân mà cho thuốc tăng trọng, hoá chất là chân chất hiền hoà??? !!!!!!!!!!!! Chết cười

3--> Ở đâu cũng có văng tục hay không văng tục và quan trọng là nhận biết dc là ở đâu văng tục nhiều hơn và người đó xuất thân từ đâu tới.
    --->> Cái này thì hơi hơi đồng ý với bạn. Tuy nhiên tớ có thắc mắc là: Nếu như văn hóa của Hà Nội mãnh mẽ như thế, nghìn năm văn hiến như thế thì khi người lạ nhập cư vào Hà Nội, cái văn hóa đó sẽ làm cho người ta tốt lên chứ? Tại sao văn hóa Hà Nội lại bị biến mất dần dần? Phải chăng văn hóa Hà Nội chưa đủ mạnh????
    -->"Kô gốc" nhiều nên lấn át "gốc" nhiều nên sẽ gặp cái số lượng nhiều nên văn hoá HN mất dần dần và "Kô gốc" đủ mạnh rồi đấy!=))

4--> Người nào sống trong "cằn cỗi" thì sẵn sàng cướp thìa cơm, giọt nước đang trên miệng của người khác để thành cái của mình..
    -->đồng ý nhé!
    5--> Người sống trong đkiện yên bình--> cần phải mạnh mẽ!
    ------>>> Sai hoàn toàn.
    --> Ko sai! Vì khi bạn nói sai tức là bạn kô muốn người sống trong điều kiện yên bình kô dc mạnh mẽ!?

6--> Trước kia khi bé đến lớn thường 10-12 tiếng/ ngày toàn ở ngoài đường vui chơi, va chạm xã hội và thường hay thấy người "nhà quê" (xin lỗi khi dùng từ này mà ai kô ưa) hay nói là: người nhà quê chúng em là người thật thà, chất phác.
    Nhưng bây giờ thì người ở quê lên HN bán hàng, toàn bán hàng điêu, cân điêu. Và bán toàn hàng hoá, cả hoa quả, thịt toàn thấy ướp thuốc hoá học--> nếm thử thấy đắng.
    --> Như vậy câu nói" Người nhà quê chúng em thật thà chất phác" trong xã hội hiện nay không tồn tại! -------->> Từ bé đến lớn bạn bỏ ra 10 -12 tiếng/ngày ở ngoài đường ??? Vậy bạn đi học vào lúc nào? Bạn tiếp thu cái văn hóa Hà Nội thanh lịch vào lúc nào? Vào thời gian ở ngoài đường? Hay bạn nói là "tố chất" rồi nên không cần rèn luyện? Những người mà bạn tiếp xúc là dân chợ búa ...... cho nên điều bạn suy nghĩ thế nào thì tự bạn suy ra từ 2 từ "chợ búa" nhé!
    -->Không! Tôi làm marketing nên đi đây đó nhiều.
    -->Tôi nghĩ khi tiếp xúc dân "chợ búa" cũng biết dc nhiều điều.
    --> Bạn nên về xây dựng quê hương của bạn trước đã hãy tìm hiểu HN.

P/s 1: @khoaitayxanh: không biết bạn là ai, có thể bạn là Dân HN, cũng có thể là không phải Dân HN, và cũng có thể là người có mục đích đen tối. Khi bạn dùng Tiếng Việt rất thuần thục như vậy, tôi nghĩ bạn là máu thịt Việt Nam! Và đã là máu thị VN thì hãy đóng góp công sức và tài chính cho thủ đô Hà Nội và cho VN bạn nhé! Thân!
    P/s 2: Người Hà Nội ngoài vẻ đẹp Thanh Lịch, Hào Hoa vốn có cũng cần phải tinh quái và mạnh mẽ để bảo vệ chính mình trong cuộc sống hiện đại bây giờ!
    ------->>>> mạnh mẽ bằng cách dùng 10 -12 tiếng/ngày ở ngoài đường hả bạn =)) =))
    --> Quên mất rằng chỉ lúc cần phải ra đường do nghề nghiệp. Vì dù sao đi nữa XH là 1 bài học lớn!
    -->mạn mẽ = cách dùng 10-12 tiếng/ngày ở ngoài đường hả bạn--> đó là suy nghĩ của bạn chứ kô phải của tôi!
    Tranh luận kết thúc ở đây!
    Sẽ không tranh luận với ai trả lời bài viết này!
    Được exmarketing sửa chữa / chuyển vào 19:47 ngày 07/08/2008
    [/quote]
    Được tbrkhivang sửa chữa / chuyển vào 20:29 ngày 07/08/2008
  3. raziel0402

raziel0402 Thành viên mới

xin lỗi, tôi nghe câu " ng` Hà Nội có quái gi`...." ko dc. lọt tai cho lắm..... tính tôi nóng, gặp ngoài đường ai nói câu này chắc.....
    Người Hà Nội và nét văn hoá Hà Nội thì dân ngoại tỉnh chẳng bao giờ có được, có chăng cũng chỉ học được phần nào....
    Tôi sinh ra ở phố cổ nhưng lớn lên ở một khu phố đầy người ngoại tỉnh, những cái khác biệt nó thể hiện nhiều và rõ lắm, liệt kê ra thì vô cùng....
    P/S: Riêng với người Nghệ An, đoàn kết thế nào thì tôi không biết, nhưng cái sự "ki" thì tôi thấy rõ lắm, từ người bình dân đến nguời có chức có quyền, có tiền của....(có lẽ do hoàn cảnh từ n~ năm chiến tranh, tạo thành một nếp sống riêng cho vùng này chăng???) cho nên đừng ai so sánh cái này .... người ta cười cho đấy
  4. raziel0402

bác này thì mãi cũng vẫn chỉ là nhà quê.....em nói thật đấy ......
  5. raziel0402

cám ơn bác đã nói n~ gì em muốn nói
    những ai không thể hiểu được cái thanh lịch của người Hà Nội thì chả bao giờ biết được cái khác biệt đâu....
  6. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Tóm lại là thành viên khoaitâyxanh đã làm mất thời gian tranh luận của mọi người. Vì vậy nếu ai có quá bức xúc khi đọc thì cứ bỏ qua, coi như không nhìn thấy nhé.
    Xét về cá nhân, tớ thấy bạn tbrkhivang nói hợp lý.
  7. mastem

mastem Thành viên mới

8. chungmuoi

chungmuoi Thành viên mới

Phản đối phân biệt địa phương, vùng miền
  9. tieubao215

tieubao215 Thành viên mới

Chào cả nhà! E xin fép đưa lên ý kiến,trướcc hết người Hn ko chỉ đơn thuần là sinh ra và lớn lên ở HN.Người HN còn bao gồm nét văn hoá Tràng An,hiên nay rất nhiều ng sinh ra lớn lên tại HN,hộ khẩu HN lại càng nhiều,nhưng tiếc là ko mấy ng thừa hưởng tiếp thu và kế tụng nét văn hoá ấy.Nét văn hoá ấy tạo nên fong thái,tính cách và bản chất mỗi ng.Diều này ít ng để ý,nó đc thể hiện từ khía cạnh ẩn sâu bên trong như lối suy nghĩ,hệ tư tưởng,nhân sinh quan...rồi đến bên ngoài như fong thái,ưng xử,lối sống...Tất cả đều toát lên sự trang nhã thanh tao,thể hiện của con ng có giáo dục,có hiểu biết,có văn hoá.Theo em thì người HN khác dân HN,đơn giản là ng HN có net văn hoá của ng HN còn dân HN thì ko.Điều đó tạo nên mọi sự khác biệt và góp fần tạo nên cái gọi là đẳng cấp!
    Em tạm dừng ở đây,hôm sau e sẽ fân tích sâu hơn!