1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Không Vì Mình, Trời Tru Đất Diệt!!!!!

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi vietyouth007, 04/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietyouth007

vietyouth007 Thành viên mới

Người Không Vì Mình, Trời Tru Đất Diệt!!!!!

Trích từ bài của voiconlontalonton viết lúc 14:39 ngày 31/05/2008:

Kẻ không vì mình thì trời tru 'ất di?t

Tôi 'ã có ý 'i quan ni?m/thông 'i?p "thực dụng", logical/practical này (con người ta vì MONH là chính).

Dân Hoa Kỳ cũng rất chi là thực dụng và vi?

Tại sao dân chúng Hoa Kỳ ấm no, hạnh phúc?

Tại sao Hoa Kỳ là nư>c chi nhiều nhất cho các quỹ từ thi?n qu'c tế?

Câu tục ngữ này "dạy" con người ta phải s'ng/hành xử thế nào?
  2. banhmy123

banhmy123 Thành viên mới

Mình cũng rất kết câu này. Ko phải vì mình ích kỷ đâu, bởi đơn giản mình ngộ ra một điều cũng rất giản đơn: no bụng đã rồi mới nghĩ tới chuyện khác được.
  3. nguyensaigon99

nguyensaigon99 Thành viên mới

Hỏi nhỏ ,
    Bác hồ ra di tìm đường cứu nước là vì .....?
  4. naythi6

naythi6 Thành viên mới

Ừ thì vì nhân dân Việt Nam. Thế Bác không phải người Việt Nam à?
    Được naythi6 sửa chữa / chuyển vào 12:25 ngày 04/09/2008
  5. naythi6

naythi6 Thành viên mới

Trong "Vợ chồng A Phủ", Tô Hoài cũng đã để tâm lý của Mị diễn biến y như thế. Trước hết phải biết thương mình thì mới có thể thương người được. Và khi đó, nhiều khi tình thương người sẽ vượt qua cả tình thương yêu bản thân => sẽ có cái gọi là "đức hi sinh"
  6. X_3winofall

X_3winofall Thành viên rất tích cực

Có 1 quan điểm khác là : " Mình vì mọi người, mọi người vì mình".
    Dân Hoa Kỳ tuy thực dụng, nhưng luôn nghĩ cho người khác. Cái đó có thể nói là "văn hóa cộng đồng". Chính ra người Việt mình mới là vị kỷ nhất, họ chỉ lo lợi ích cho mình mà ko đếm xỉa đến người khác. Ví dụ, Vn mà tắc đường, thì người ta cho xe tràn lên lề. Còn ở Mỹ, thì xe xếp hàng nối đuôi nhau rất trật tự. Trả lời từng câu hỏi cho chủ topic:
    1) Hoa Kỳ là cường quốc số 1 trên thế giới hiện nay có nhìu nguyên nhân:
    +hốt bạc từ WW1,WW2
    +các tư tưởng "Tây phương": dân chủ, công bằng ...
    +Nhưng quan trọng nhất là HK rất ưu tiên giáo dục và nghiên cứu. Nó dành 30% ngân sách vào việc này. Những lợi ích của nó là về lâu về dài và bền vững
    2) Dân HK ấm no hạnh phúc, lí do thì suy ra từ cái thứ nhất. Mà ko phải tất cả dân HK đều như thế. Ở Mỹ ra đường gặp toàn homeless. Mỹ cũng có buôn lậu, mại dâm, trộm cướp... Hình mẫu lí tưởng của thế giới bây giờ chính là các nước Bắc Âu, chứ ko phải Mỹ.
    3) Tại sao Hoa Kỳ là nước chi nhiều nhất cho các quỹ từ thiện quốc tế?
    + Câu trả lời là "Kẻ không vì mình thì trời tru đất diệt". Những nhà hảo tâm của Mỹ không phải tự nhiên mà bỏ tiền mà cho người ta đâu. Chính phủ Mỹ khuyến khích các nhà hảo tâm bằng cách cắt giảm thuế, cho vài quyền lợi trong 1 số lãnh vực gì đấy... Cho nên chưa chắc tất cả hết các nhà hảo tâm là hảo tâm đâu. Cho dù có nhà hảo tâm ko vì các chính sách của chính phủ, thì họ quyên tiền cũng để vang danh với thiên hạ, hay là để chính lòng mình được thanh thản thôi.
  7. vietyouth007

Vàng 1: Như bác nào đã viết "Mình vì mọi người, mọi người vì mình". Cái này là sự tiến hoá của xã hội, cách sống HỢP QUẦN, khiến cho nhân loại phát triển, vượt lên trên súc sanh, cầm thú.
    Tớ không dám lạm bàn về lý do tại sao HK lại giàu mạnh. Chỉ nêu ra như một FACT. Từ đó suy ra, vị kỷ và thực dụng (công nhận sống chỉ vì mình) vẫn có thể xây dựng được một quốc gia giàu mạnh. Hơn hẳn nhiều người chỉ thích to mồm, tự sướng: vì nước quên mình, hy sinh... blah blah... mà đất nước thì điêu linh, dân tình khốn khổ.

Vàng 2: Ngoại trừ "Thiên Đàng", không nước nào mà không có người nghèo, kẻ khốn cùng. Quan trọng là vì lý do gì. Vì chính sách? Vì "cơ cấu"? Vì chính quyền không tạo đủ điều kiện để cho dân chúng mưu cầu hạnh phúc? Công bằng xã hội...
    Bạn hơi lầm, nếu không "sạo", khi cho rằng "Ở Mỹ ra đường gặp toàn homeless." Bạn phải hiểu dân chúng Mỹ sống trong những "khu dân cư". Họ không "ra đường" (phố/downtown).
    Lý do bạn thấy những người Mỹ homeless ở "đường phố" (Khu Thương Mại), là vì họ phải ra đó, mới có cơ hội "kiếm ăn". Có lẽ bạn hay la cà ở những nơi không được đàng hoàng lắm, nên mới "gặp toàn" là homeless.
    Nếu search Google Map, bạn sẽ thấy bao nhiêu phần trăm khu gia cư của Mỹ không có "đường phố" để khách vãng lai (homeless) có thể tản bộ. Bạn mà lang thang đi lòng vòng trong các khu này... sẽ bị police mời về bót.
    Về lý do tại sao Mỹ dẫn đầu về số tiền quyên góp, có lẽ bạn không sai (Mafia cũng rất chịu chi).
    Nhưng cũng đừng quá đa nghi mà "chụp mũ" tất cả những người làm việc (đóng góp) thiện nguyện. Đa số chỉ vì lòng hảo tâm mà giúp đỡ kẻ khác mà thôi, không cần báo đáp, hay vì mục đích, mưu đồ gì khác đâu.
    Bill Gates thì đã quá giàu rồi, chẳng cần "thả con săn sắt" làm chi nữa.
  8. cuonglhvt

cuonglhvt Thành viên mới Đang bị khóa

Bác lại không để ý cái vàng vàng rồi:
    Đó chẳng phải là "vì mình" sao?
    Nhà Phật có câu: Bố thí mà không biết mình bố thí thì đó gọi là "bố thí ba-la-mật".
    Mời các bác đọc bài viết của tui:
    http://blog.360.yahoo.com/blog-qEAzpuwndLI8ekaNSg--?cq=1&p=180#comments
    Được cuonglhvt sửa chữa / chuyển vào 14:35 ngày 04/09/2008
  9. cuonglhvt

cuonglhvt Thành viên mới Đang bị khóa

Quan niệm của tôi về sống "vì mình" và "vì người khác":
    1. Sống vì mình: Làm việc để làm giàu cho mình, cho niềm vui của mình. Vui chơi giải trí để cho sướng cái thân mình. Giúp đỡ người khác để thoải mái tâm hồn mình.
    2. Sống vì người khác: Chơi với bạn bè, thằng nào không nhậu được thì ép cho nó uống chừng nào nó nhậu được thì thôi. Tao thích nhậu nhẹt thì tao sẽ "giáo dục" để mày cũng nhậu nhẹt như tao. Tao thích chơi gái thì tao cũng sẽ "giáo dục" để mày chơi gái như tao. Mày không giỏi như tao thì thiên hạ nó "khinh" cho đấy cái đồ khờ ạ.
    Được cuonglhvt sửa chữa / chuyển vào 14:57 ngày 04/09/2008
  10. vietyouth007

Tớ có đọc rồi chứ, nhưng vẫn phải "Đính Chính".
    Vì câu trên hơi "luộm thuộm", dễ gây ngộ nhận.
    Ví dụ tôi viết:
    - Nhà đó con gái làm đám cưới chỉ vì tiền, nếu không vì tình...
    Xin hỏi: Vì cái gì là chính? Tình hay Tiền? Bao nhiêu vì tình, bao nhiêu vì tình?
    Viết khơi khơi như vậy... dễ gây hiểu lầm, bêu xấu người khác.
    Còn chuyện "thật tâm bố thí", làm việc thiện nguyện vô cầu, vô mưu... lại là một đề tài phức tạp, lý thú khác.