1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Người Mỹ đã đặt chân lên mặt trăng chưa ? (Phần 2)

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi Mr_Hoang, 05/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. congchi1

congchi1 Thành viên quen thuộc

2. OldBuff

OldBuff Thành viên tích cực

@ Werty98: Ậy! Đại khái thôi chứ bạn! Chú nó nhà tôi quen bàn chuyện vĩ mô Nay bạn kéo về vi mô cỡ điểm ảnh với tương phản e hơi cập cợi và vi siêu quá! Túm lại là có kính thiên văn quang học độ phân giải cỡ đề-xi-mét nhòm lên chị Hằng là thoả mãn rồi. Còn nhòm từng kính có cho ra kết quả gì ko thì bạn Hoàng đã bẩu rồi: "chả nhìn thấy mịa gì"
    Mấy cụ bên xóm tôi vẫn bảo nhau "Cho bọn trẻ tí chức, tí công trạng để nó thấy sống có trách nhiệm hơn". Thế thôi
  3. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

4. huyphuc1981_nb

huyphuc1981_nb Thành viên mới Đang bị khóa

http://www10.ttvnol.com/forum/quansu/1112872/trang-4.ttvn#14020652
    Sao thằng Tây nó ngu si thế nhỉ, nó không đợi lúc mặt trời xế bóng nó chụp cái giá LM, lúc đó bóng cái giá LM vừa có tương phản cao, vừa có kích thước lớn gấp mấy lần bản thân nó. Còn độ tương phản để phân biệt bóng đen với trắng trên Mặt Trăng thì đi hỏi chính các ảnh thời Apllo ấy. Sao nhỉ ?? khoa học đi lùi, ngày đó độ phân giải mức sáng đã đạt được bóng nắng trên trăng từ mặt đất, mà nay lại không thực hiện được.
    Hoá ra, khoa học toàn do những thằng tây ngu như bò nên giờ này phi công già, tầu cũ hỏng... không lên được ISS nữa, chỉ còn vỗ ngực là ta đã lên trăng.
    Hết trò ??? Thằng tây nó ngu hơn con bò.
    Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã là gì ?? bò tìm bò mà chơi, ngựa kết bạn với ngựa.
    Bây giờ chỉ còn 2 tiếng nữa để phong chức bại não vĩnh viễn thôi. Hết tranh cãi không thể chụp ảnh mặt trăng độ chính xác dm, lại đến tranh cãi độ chính xác dm không thể quan sát được cái giá LM 9 mét.
    Cái giá LM 9 mét và độ phân giải 3,6dm là thế nào nhỉ ??? mỗi chiều 30 dotpic. Cái Icon trên desktop máy độ phân giải cao là ??? 32. Máy thấp là 20. ???? thấp nữa là 16 ??? Hay là icon quá nhỏ để không thể phân biệt được đường nét nhỉ???
    Khi dùng 2 cái màn hình đó chiếu 1 hình ảnh quan sát trên Mun thì khác hẳn. Giả sử ta quan sát 1 tảng đá kích thước cỡ mét. Nếu chỉ xét về độ phân giải thì trên màn hình bác Tuất cục đá chỉ chiếm 2-3 pixels, còn trên màn hình bác Tây nó chiếm 2-3 chục pixels. Thế nhưng điều đó không có nghĩa rằng màn hình bác Tây chiếu hình cục đá rõ hơn màn hình bác Tuất. Lưu ý rằng độ sáng của cục đá không khác là mấy so với độ sáng bề mặt mặt trăng xung quanh nó. Nếu màn hình của bác Tây có độ tương phản ánh sáng kém (do phải hy sinh nó để tăng độ phân giải lên) thì chỉ thấy cục đá là một vệt mờ.
    cái bóng trên Mặt Trăng to tướng gấp mấy lần vật thể
    mình vừa vẽ thêm cái ô vuông trên hòn đá, ô vuông đó là 30x30. Từ mặt đất người ta sẽ chụp ảnh cái giá LM bằng CHARA với mức độ nét cỡ đó, chưa cần sử dụng kỹ thuật chụp bóng.
    Các nhà Mun Chắc cãi cọ là độ phân giải kính thiên văn trên mặt đất không đủ
    Mình bảo kính thiên văn trên mặt đất nhìn Mặt Trăng có độ phân giải cỡ dm
    Anpha thì bảo chỉ cỡ mét thôi, OK, điều đó không ngăn việc quan sát vật thể 9 mét.
    Mình lấy ví dụ là CHARA, đây cũng không phải kính thiên văn có độ phân giải lớn, vì chỉ của một trường đại học, chứ không phải cấp quốc gia quốc tế gì cả. Kính lớn nhất là hệ của châu Âu có độ phân giải cao hơn nhiều.
    Bò cũ thì bảo CHARA là một ca sỹ ***y của Nhật.
    Còn các bại não khác: kính đó không thể nhìn thấy mặt trăng vì đó là vùng cấm không ai được nhìn.
    Những nhai lại đầu bảng mà ai cũng biết là mình cực ghét về thái độ nhai lại vu khống thi bảo độ phân giải chỉ đạt 0,0005 giây cung hồng ngoại.
    ????? ô, thế sao NASA nó không đưa ảnh chụp hồng ngoại ra ??? NASA nó chê hồng ngoại à, kiêu nhỉ
    Cái vấn đề độ phân giải thế là đã kết thúc. Còn một tên sắp được phong chức bại não vĩnh viễn.
    vấn đề còn lại là tại sao NASA không tương một cái ảnh giá LM lên để dân Mun Hão câm luôn miệng. ???
    Như mình đã nói, việc NASA đưa người lên mặt trăng hay không, đi xa như thế đúng không??? mới là vẫn đề cần tranh luận. Còn việc NASA đưa một tầu tự hành lên đó thì có lẽ làm được. Logic ở đây là, cái phần còn lại của chiếc tầu tự hành đó quá khác với LM trong ảnh
    Độ phân giải mức sáng thời Apollo đã quá thừa để phân biệt mức sáng. Ảnh này đã được phái Mun CHắc khẳng định là Apollo chụp. Thật ra, không thiếu ảnh từ trước thời tầu Vũ Trụ bay cao 20km đã cho thấy độ phân giải mức sáng quá thừa đủ để phân biệt vật thể trên Mặt Trăng từ trái đất.
    ???????????????????????????
    Các bạn cho bình luận ???? Theo các bạn, thế nào là bại não ????
    Bại Não Toàn Tập. Không làm được toán lớp 5 nhưng vận dụng cả thuyết tương đối mở rộng.
    http://www10.ttvnol.com/forum/quansu/1112872/trang-6.ttvn#14021405
    --------------------------
    2400km/s là nhỏ ???
    Nhiên liệu để đẩy siêu đạn DU trong nòng có hiệu suất đến 30%, cao gấp 10-4 lần động cơ rockets, mà phải dùng 30-50kg để đẩy KE 4-6 kg, cũng chỉ đạt vận tốc 1700m/s thôi.
  5. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ơ quên mất không nhắc các bác Mun Xịn là đối với bác Tuất nhà ta nguồn thông tin tiếng Anh là toàn xạo cả các bác khỏi mất công trích dẫn thông tin tiếng Anh tiếng Mẽo làm gì. Nguồn tiếng Nga thì bác ấy cũng hiểu đại khái, chỉ có tiếng Tàu là hiểu và tin sái cả cổ .
    PS: Tiết lộ cho các bác một tin mật là bác Tuất nhà mình có một bộ Thiều Chửu từ điển khủng lắm, có một không hai
  6. TuanDam

TuanDam Thành viên mới

Cảm ơn bác đã chỉ dẫn kỹ lưỡng. Em cũng vừa nhảy qua viki đọc 1 ít về cơ học thiên thể nên cũng biết 1 tý chút rồi ạ.
    Về chuyện không có cảm giác trọng lực thì em OK nhưng chuyện tăng giảm vận tốc mà con người không bị ném về phía ngược lại (hình như thực ra không hẳn như vậy nhưng em nói thế cho dễ hình dung) em vẫn thấy chưa thông lắm. Hay tại vận tốc cực đại cực tiểu không chênh lệch nhau nhiều nên không nhận ra!!!!!! Khi tầu vũ trụ tăng tốc để đổi quỹ đạo hình như nhà du hành vẫn bị ép vào ghế.
  7. congchi1

congchi1 Thành viên quen thuộc

Tính tại 9km nhé :
    Tính theo năng lượng :
    H1=1740+9=1749km => v1=1709m/s.
    H2=1740+111.12=1851km => v2=1758m/s.
    Độ chênh năng lượng :
    (m*g*H2+m*(v2)^2/2)-(m*g*H1+m*(v1)^2/2)=255000m
    Tương ứng với độ chênh động năng m*(v1+dv)^2/2-m*(v1)^2/2. Suy ra dv=143m/s.
    Lượng nhiên liệu cần là 79kg.
    Tính theo Kepler :
    Vận tốc để LM có quỹ đạo cực cận H1, cực viễn H2 là :
    V tại cực cận :
    v^2=2*g*dh/(1-(H1/H2)^2)= 1783m/s. => dv=73m/s
    V tại cực viễn : 1685m/s. => dv=73m/s.
    Tổng chênh tốc cần cấp : 146m/s (sai số do làm tròn).
  8. kien0989

Thôi bác, mấy cái công thức của bác em tự tính được mà.
    Nhưng ở độ cao 60.000 ft (18,3km), LM của Apollo 11 chỉ còn 22kg nhiên liệu, và đang ở điểm vào của quỹ đạo 9x45nm (16,5 x 83,3km) thì bác bảo nó có cơ để lên quỹ đạo 107km của CSM không???
    Lý luận song song cả động lượng và năng lượng cũng hay bị nhầm, vì muốn tăng tốc bằng phương pháp tính động lượng thì chỉ cần 1/2 lượng nhiên liệu so với phương pháp tính bằng năng lượng, phải không nhỉ?
  9. OldBuff

OldBuff Thành viên tích cực

Phản hồi gì gì thì cứ tuần tự phía dưới mà làm nha tuất. Cậu cứ mỗi lúc tha một thứ về ổ để lươn khươn lập luận là ko fair à nha!
    Cái vụ hình vẽ TĐ khuyết đẳng giác từ MT đã gúc được chưa?
  10. kien0989

à, rất dễ hiểu là tăng giảm vận tốc này do lực hấp dẫn gây ra, và bác chạy tự do theo nó (nó kéo bao nhiêu bác chạy bấy nhiêu, không hề cưỡng lại nên mới không có cảm giác bị nó tác động, hơn nữa nó tác động trên từng nguyên tử trong người bác, không nhận được).
    Còn khi chuyển quỹ đạo, đã phải có một lực "chống lại" lực hấp dẫn để đi sang quỹ đạo khác, lúc đó lực hấp dẫn vẫn vậy, nhưng bác cảm giác được vì bác phải "tựa" vào cái gì đó để có lực "chống lại", mà cái lực "chống lại này truyền cho bác thì chỉ qua 1 diện tích nào đó trên cơ thể chứ không phải cho từng nguyên tử trong người bác.
    Trường hợp ví dụ bác đang bay quanh hành tinh X, cảm thấy không trọng lượng, nhưng X bị thằng to gấp tỷ lần nó hút, và hút luôn cả bác vào nó, thì bác vẫn thấy là không trọng lượng, nhưng mà ngày về của bác thì không còn vì lực hấp dẫn của thằng to gấp tỷ lần kia nó cũng tác động vào từng nguyên tử trong người bác
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa