1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

NGUỒN GỐC CÁC MÓN ĂN

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi hmphongvu, 15/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

NGUỒN GỐC CÁC MÓN ĂN

Những bữa ăn không thể nào quên

Có bao giờ các bạn tự hỏi những xiên thịt nướng, những đĩa thịt gà, những miếng sườn rán.... những thứ mà các bạn vẫn ăn hàng ngày đấy, chúng xuất phát từ đâu không?
    Bạn trả lời: chúng ở ngoài chợ và chúng ta mua về.
    Thế trước khi được mang ra chợ, chúng ở đâu các bạn có biết không. Trong lò mổ.
    Thế đã có ai nhìn thấy khung cảnh trong lò mổ rồi? Ít lắm, rất ít.
    Có thể các bạn thậm chưa từng nghĩ đến nó đúng không, đấy đâu phải là việc của các bạn, đấy là việc của người khác cơ mà. Phải rồi, ai cũng muốn ăn thịt, nhưng lại muốn mình không liên quan gì đến công việc giết chóc, thật là tiện, phải không nào. Muốn ăn thịt, cái giá của nó phải là cái chết của các loài khác, mà cái chết thì không bao giờ dễ chịu đâu, nhất là chết trong lò mổ các bạn ạ.
    Chúng ta, những con người văn minh, đang tự lừa dối mình, chúng ta lảng tránh sự thật rằng vì thú vui ăn uống chúng ta đang khiến các sinh vật khác sống trong địa ngục. Loài thú dữ giết con mồi vì sinh tồn, vì nó không ăn được rau, nó không bao giờ săn mồi vì thú vui. Chúng ta có thể sống bằng rau quả, thậm chí sống tốt hơn. Nhưng chúng ta giết thịt vì được ăn ngon, chúng ta tổ chức chọi gà, chọi trâu, đấu bò tót, săn bắn để được thưởng thức cái thú vui của kẻ hủy diệt sự sống. Có loài thú nào hơn được chúng ta đây, những kẻ thông minh nhất trái đất này?
    Vậy có thật là chúng ta tồi tệ như vậy? Tôi vẫn tin là KHÔNG!!!!!
    ?oNếu tường của các lò mổ được làm bằng thủy tinh thì cả thế giới này sẽ ăn chay? -Paul McCartney, 1996
    Câu nói này đã nói lên nhiều điều, chúng ta đâu phải là những sinh vật không có trái tim. Chỉ bởi chúng ta đã không được nhìn thấy sự thật, một sự thật tàn khốc đằng sau những quầy thịt. Một cơn ác mộng thật sự với tất cả những ai đã từng chứng kiến. Chúng còn kinh khủng hơn tất cả những gì bạn có thể tưởng tượng. Máu ở khắp nơi, từng tảng thịt bầy nhầy, không khí lạnh lẽo, mùi tanh hôi nồng nặc, những tiếng la hét từ khắp mọi hướng, những con người gần như đã biến thành ác quỉ, tất cả như đang bóp nghẹt cổ họng bạn. Bạn sẽ hiểu thế nào là tận cùng của đau khổ, thế nào là tuyệt vọng, thế nào địa ngục... Đó là lời kể lại của bác tôi sau một lần đi kiểm dịch thịt. Trước đây bác tôi là bộ đội, đã từng chiến đấu khắp các mặt trận, đã từng chứng kiến các đồng đội của mình hy sinh, đã từng vào ngục, đã bị tra tấn. Vậy mà bác tôi đã nói rằng ông chưa bao giờ có một cảm giác kinh khủng đến như vậy, nó lạnh buốt đến tận tim, như hút kiệt mọi cảm xúc của con người, một cảm giác vừa ai oán, lại vừa tàn khốc, nó ở đâu ra, chính là sự lạnh lùng của chúng ta đấy các bạn ạ.
    Các bạn không tin ư, vậy hãy cùng tôi, chúng ta xem sự thật là thế nào......

...Có những điều không thể không nói ra, có những việc không thể không thực hiện. Dù biết rằng sẽ rất khó khăn nhưng chúng ta quyết không bao giờ gục ngã...

Được hmphongvu sửa chữa / chuyển vào 11:27 ngày 15/06/2005
  2. hmphongvu

Món thứ nhất: thịt lợn
    Khi nghĩ đến một chú lợn, đa số chúng ta tưởng rằng chúng giống như chú heo Babe, hạnh phúc như thế này:
    Nhưng thật ra là thế nào:
    Đây là xác một trong những chú lợn bị vứt ra ngoài nông trang vì tưởng bị chết. Nhưng những vệt máu cho thấy nó hẳn đã phải vật lộn một lúc lâu trước khi chết thực sự....
    Còn đây là số phận những con lợn trong trang trại được đưa vào lò mổ...
    Và con người xuất hiện như thế nào...
    Bữa ăn của bạn đây, chính xác là những gì bạn cần đấy...
    Thậm chí những chú lợn chưa kịp thành hình...
    Có khoảng 13% số lợn bị chết trước khi bị mang đến lò mổ do không sống nổi trong các trang trại...
    Bạn có còn thấy ngon miệng nữa không...
    Bản thân tôi cũng cảm thấy thật đau lòng gì khi phải tận tay đưa những bức hình này lên. Nhưng đó là sự thật, nó không thể chối cãi được các bạn ơi, chúng ta cần phải thay đổi nó chứ không phải là trốn tránh!
    Hãy cùng nhau thay đổi thói quen ăn thịt!!!!!!!!
    Được hmphongvu sửa chữa / chuyển vào 10:37 ngày 15/06/2005
  3. hmphongvu

Món thứ hai: thịt gà
    Bạn thường nghĩ, những con gà sống hạnh phúc thế này, chỉ ăn và chơi phải không:
    Thật ra trong các trang trại lớn, chúng đã bị bẻ mỏ và vặn cánh:
    Xác một con gà tìm thấy trong ***g, nơi chúng phải sống chen chúc, thậm chí dẫm đạp lên nhau để hít thở...
    Liệu bạn có thấy chút xót thương khi thấy những cảnh này:
    Món tiết canh ưa thích của các bạn đã được dọn ra rồi đấy:
    Các bạn nghĩ là có bao nhiêu con gà trong bức hình này:
  4. hmphongvu

Món thứ ba: thịt bò
    Những chú bò tung tăng trên những cánh đồng, nhởn nhơ gặm cỏ, hít thở không khí trong lành buổi sớm, đó là những gì chúng ta vẫn đọc được trong những tác phẩm văn học:
    Thế đây là cái gì????
    Và đây
    AI ĐÃ GÂY RA NHỮNG ĐIỀU NÀY
    Bạn đã bao giờ nhìn thấy những cảnh này chưa

Món BÊ THUI của các bạn đây, các bạn vừa miệng chứ
    Nhớ rằng nếu không dùng thì cũng không được vứt lung tung như thế này nhé
    Những con người văn minh luôn biết cách rửa sạch mọi dấu vết
    ...Có những điều không thể không nói ra, có những việc không thể không thực hiện. Dù biết rằng sẽ rất khó khăn nhưng chúng ta quyết không bao giờ gục ngã...
  5. hmphongvu

Món thứ tư: thịt cừu,
    Có mấy chú cừu được hạnh phúc như chú cừu này?
    Nhưng đa số lại là thế này...
    Các bạn nhận ra đây là phần nào của con cừu không?
    Địa ngục, tôi tưởng nó cũng chỉ đến thế này là cùng
    Các bạn, chính các bạn mới có thể thay đổi sự thực này, chính là các bạn chứ không phải ai khác đâu!
    Được hmphongvu sửa chữa / chuyển vào 11:46 ngày 15/06/2005
  6. hmphongvu

Món thứ năm: Thịt thỏ
    Hãy nhìn chú thỏ này, trông nó thật vui vẻ, cuộc sống thật tươi đẹp....
    Nhưng đấy không phải là số phận của những chú thỏ này
    Chúng sinh ra chỉ để phục vụ cái miệng của chúng ta thôi sao
    Tôi vẫn không hiểu tại sao có người nhẫn tâm thực hiện hành động này....
    Các bạn, những bạn thích mặc áo lông thỏ, đó, của các bạn đó
    Vì sao con thỏ này phải chịu đau khổ như vậy. Bị một cái nhọt chúng ta còn cảm thấy đau đớn, vậy con thỏ này, nó đang nghĩ gì...
  7. hmphongvu

Món thứ sáu, thứ bảy, thứ tám.... còn bao nhiêu là món ăn, các bạn, tôi không còn đủ sức nhìn những hình ảnh này nữa, dù nó mới chỉ là bề ngoài của lò mổ. Còn bạn thì sao!!!!
    Nếu bạn có cảm thấy xúc động thì hãy đọc tiếp....
    Bạn quyết định đọc tiếp hả....
    Vậy còn chờ gì nữa. Hãy hành động ngay bây giờ, bằng cách thay đổi thói quen ăn thịt. Ngay bữa ăn ngày hôm nay, hãy giảm dần số lượng thịt tiêu thụ của bạn, điều đó sẽ giúp tiết kiệm được biết bao mạng sống.
    ĐỪNG SỢ thiếu chất nếu không ăn thịt. Tôi KHẲNG ĐỊNH với bạn rằng bạn thậm chí còn khoẻ mạnh và đủ dinh dưỡng hơn với những món ăn không làm từ thịt. Hãy tìm hiểu về ăn chay để hiểu tại sao trên thế giới có hàng trăm triệu người đã và đang ăn chay vì vô số những lợi ích của nó mà tôi có thể tóm tắt ra đây:
    - Bạn sẽ giảm nguy cơ mắc bệnh tim, ung thư, tiểu đường và nhiều loại bệnh phổ biến khác tới khoảng 50%
    -Cơ thể bạn sẽ thực sự khoẻ mạnh hơn. Bạn có biết Carl Lewis, vận động viên điền kinh vĩ đại nhất của thế kỉ cũng là người ăn chay. Và còn nhiều tên tuổi lớn khác, trong đó có những người vô địch thể hình thế giới bốn năm liền như Bill Pearl.....
    -Vấn đề môi trường, hàng năm có hàng triệu hecta rừng nhiệt đới bị chặt để làm bãi chăn thả gia súc, đất đai ngày càng bị xói mòn. Trong khi nhiều nơi không có nước ngọt thì chúng ta đang lãng phí một lượng nước vô cùng lớn cho các loài gia súc ngày càng nhiều để phục vụ nhu cầu ăn thịt. Thực phẩm cũng vậy. Ước tính một người có ăn thịt bình thường tiêu tốn tài nguyên gấp 20 lần một người ăn chay. Chỉ cần khoảng 1/10 thế giới ăn chay thì sẽ không bao giờ có những em bé chết đói ở Châu Phi nữa......
    Còn rất nhiều điều mà tôi chưa thể kể hết ở đây, nhưng hãy tin rằng đây sẽ là một trong những quyết định đúng đắn nhất trong đời bạn. Các bạn, chúng ta hãy cùng nhau thay đổi những điều này!
  8. ManHunter

ManHunter Thành viên mới

bạn thấy thế nào ạ ? mình đang hỏi bạn đấy , bạn xem xong những hình trên bạn thấy sao ạ ? chắc bạn cùng cảm giác với mình thôi , không thương xót thì cũng thấy một chút gì đó "kinh kinh" phải không ? không ,thương xót các con vật này - đấy chỉ là 1 mục đích nhỏ mà chúng tôi muốn bạn hiểu , chúng tôi thực sự muốn sức khoẻ của bạn tốt hơn bây giờ cơ ( bạn có chắc bạn đang trong điều kiện lý tưởng của sức khoẻ ko ? ) , xin hãy GIẢM BỚT LƯỢNG THỊT TRONG BỮA ĂN HÀNG NGÀY nhé , ngay hôm nay đi nào
  9. hmphongvu

Các bạn, sau khi xem xong, xin hãy cho chúng tôi biết suy nghĩ của các bạn. Tôi thì vẫn luôn luôn tin rằng nếu chúng ta biết được những điều bất hạnh đang xảy ra với những con vật quanh ta, tất cả chúng ta sẽ sắn sàng từ bỏ thịt.
    Hãy cho tôi biết, niềm tin ấy là sai hay đúng.
    Các bạn có thể tìm hiểu thêm về ăn chay ở đây:
    http://www.ttvnol.com/Amthuc/519563.ttvn
  10. skeletonnn

skeletonnn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tôi chỉ biết rằng thịt, hay ngành chăn nuôi, đang là nguồn sống, là cơ hội xoá đói giảm nghèo cho nhiều nông dân trên thế giới này ... bởi vậy khi tôi biết rằng tôi tiêu thụ sản phẩm cho họ là tôi cũng đã góp phần nhỏ bé của mình để cải thiện cuộc sống cho họ thì tôi sẽ ăn cho tới ngưỡng tiêu hoá và khả năng chi trả của mình ... Tôi nghĩ là tôi sẽ quan tâm tới sự bất hạnh và nghèo khổ của đồng loại mình trước khi nghĩ tới những con vật nuôi kia ....