1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nguyên liệu và cách làm nến

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Glasgow, 05/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Glasgow

Glasgow Thành viên mới

Nguyên liệu và cách làm nến

Các bác oi, em định làm vài cây nến thơm nhiều màu làm quà cho , có bác nào biết ở đâu bán nguyên vật liệu, khuôn, ốc sò, lá/hoa khô (để nhét vào cho đẹp) ... bán ở đâu, cộng với cách làm nến thì cho em biết với.

Em ở TPHCM. Cám ơn mọi người trước nhé.
  2. 262

262 Thành viên mới

Còn tớ thì ở HN, tớ muốn mua 1 ít nến về trưng bày và thắp, có bạn nào biết chỗ nào ở HN hoặc HCM cũng được bán nến đẹp và thơm không? Cám ơn trước.
  3. vi_an_ninh_to_quoc2

vi_an_ninh_to_quoc2 Thành viên mới

chịu thôi ... chưa thấy ai tự làm nến bao giờ cả ...
    trừ tớ ... hổi trước lấy bìa gấp thành cái khung hình trái tim ... rồi đốt nến cho chảy đầy vào ... thành ra sản phẩm vừa khét lẹt vừa đen đầy muội than !
    nến chắc mua ở mấy hàng lưu niệm ấy chứ gì ,mình ko thích mấy cái linh tinh đấy lắm .... !
  4. e4phone

e4phone Thành viên mới

Ra cửa hàng hoá chất hỏi mua parafin, mua phẩm màu như methyl xanh, eosin màu đỏ, methyl tím làm màu. mua thêm chất thơm như tinh dầu hoặc nước hoa, tinh dầu tan tốt hơn, đập nhỏ parafin giã cùng tinh dầu và màu trộn lên, cho vào đun cách thuỷ, khuấy đều và gạn bọt. Bấc nến có thể mua những chỗ sợ lanh, hoặc bấc đèn dầu rồi tước bớt ra, có thể ngâm cùng dung dich KNO3 hay KClO3 bão hoà để nến nổ tí tách, phơi khô và nhúng vào sáp nóng chảy bên trên rồi cuộn lại. Nến để nguội tầm 60*C là đc, đổ khuôn, cắm bấc vào giữ 10'' hoặc lấy miếng bìa đục ra cắm vào để cố định bấc, khuôn hình có thể lấy đất nặn để làm (vì nến ở 60* ko nóng làm chảy đất) tốt nhất là nặn rồi lấy giấy bạc dát trong, ko làm hình đơn giản thì lấy đất nặn rồi lấy thạch cao đổ khuôn. Nến đông lại có thể bị lõm, đổ nến nóng chảy lên để bù. Hóa chất có thể lên khu Phương Mai mua (HN). Nên mua quyển 1000 công thức hoá học về xem, hoặc quyển hoá học vui gì gì đấy, 5 năm rồi ko nhớ rõ.
  5. solo

solo Thành viên mới

Bạn 262 có thể ra phố gì ở gần toà nhà Vincom bà triệu y'' , hix , tự nhiên tớ quên mất tên phố rôi ,
    Phố thông từ Vincom ra đường bạch mai đó
    ở đấy có rắt nhiều nến thơm , đủ các hình dạng , giá cả cũng hợp lý
    Chuc vui
  6. rabbit_n_glasses

rabbit_n_glasses Thành viên mới

Nhắc mới nhớ, cách đây vài năm tớ đã từng cặm cụi ngồi làm một cây nến có mùi để tặng sinh nhật mama yêu quý trong lớp của tớ.
    Đầu tiên thì cố gắng ngồi vét hết lọ mứt đẹp đẹp ra để có chỗ đổ nến vào.
    Xong phần hình thức thì đến nội dung. Cơ mà có bít làm nến đâu ---> chạy ra tạp hoá mua về cả 1 lố nến trắng (để sau này có mún làm màu làm mè gì đấy thì làm), xong rùi bắc 1 cái xoong nhỏ trên bếp đun nó ra. Zời ơi là zời, phải đứng cầm sợi bấc bên cạnh bếp đến mấy tiếng đồng hồ liền...
    Trang trí, thỉnh thoảng ném vào vài sao siếc hoa hiếc linh tinh.
    Đến phần mùi vị. Để thêm phần đặc biệt, tớ quyết định nhỏ vào vài giọt... thom ngon đến giọt cuối cùng. Cơ mà nó ko tan, cuối cùng nến đi đằng nến, mắm đi đằng mắm, mỗi đứa một nơi.
    ...
    Hcxhcxhcx, sau bao nhiêu gian nan vất vả, tớ đành vứt cái thành quả ấy xuống gầm bàn ( mọi người trong nhà đã thừa dịp mình đi học mà vứt mất từ lúc nào) và ngậm ngùi đi mua quà về gói. Còn lố nến trắng định bụng để dành phòng khi mất điện thì bị bắt đem vứt đi ko thương tiếc vì giống nến thắp trong đám ma.
    Thất bại toàn phần!
  7. extraordinary_gemini

extraordinary_gemini Thành viên mới

Lê Đại Hành ạ
  8. 262

262 Thành viên mới

Cám ơn các bác nhe, mai em sẽ ra mua ít về bầy, hi hi