1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhà báo VN trong phim ảnh.

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi manhogany, 10/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. manhogany

manhogany Thành viên quen thuộc

Nhà báo VN trong phim ảnh.

Chủ đề này mang tính giải trí thôi nhé.
    Chẳng là, thỉnh thoảng xem phim, thấy những nhà báo, phóng viên được đưa vào phim ảnh khá nhiều, nên mới nói đến một chút.
    Các nhà báo của chúng ta trong phim quá "củ chuối". Cái phim Nữ phóng viên chẳng hạn. Cô nhà báo Ngọc Hân, đi làm báo mà tung tăng như đi chợ, chẳng hiểu giữ bí mật ra làm sao mà để cho một cô gái ko rõ tung tích ở chung với mình. Cô nhà báo của Gái nhảy thì đi đâu cũng trưng cái thẻ to tướng, xưng danh từ xa: "Tôi là nhà báo" . thế thì còn làm ăn gì được. còn cô nhà báo của Khi đàn chim trở về, ko hiểu tác nghiệp ra sao mà để người ta tráo tài liệu, phá hỏng phim, vẫn ko biết, còn lên gặp tổng biên tập cực kỳ tự tin là cháu đã thu đủ chứng cứ rồi. Ít nhất thì về đến nhà cũng phải đi kiểm tra ngay chứ.
    Mà lại còn sinh viên báo chí nữa. Phim Phía trước là bầu trời được đánh giá hợp với chất sinh viên nhất, thế mà cô sinh viên Nhung chẳng giống một cử nhân báo chí gì cả. Nhiều khi tự bảo, cô nàng này thất nghiệp 2 năm quả là chí lý. Ai đời, đi làm báo mà trông cứ lù rà lù rù.
    Mà xem phim mới thấy các đạo diễn nghĩ sai về nghề trầm trọng. Cứ nhà báo là phải viết phóng sự, cái gì cũng phóng sự. Như thể một nhà báo giỏi ko gì khác là phải viết ps. Cô Nhung viết ps thì chống cằm nghĩ xa xôi, rồi bảo bạn: "Tao đang thử viết một bài ps". nghe cứ như đang làm thơ. HIc, mình nhớ là có ai đó bảo mình rằng, ko chạy ngoài đường thì ko làm được ps đâu em ạ. Với lại, ko hiểu sao, TBT toàn giao cho các pv mới vào nghề đi viết những bài ps to tướng. HIc, làm gì có chuyện đó trong thực tế. Có mà dài cổ mấy tháng trời chỉ viết tin, với một đống tài liệu thôi ấy à. Được đi ra ngoài viết ps ngay đấy, mà cứ như thể viết ps dễ như ăn cháo ấy.
  2. honglanx

honglanx Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Quả thực các đạo diễn nhà ta vẫn chưa xây dựng thành công hình ảnh một phóng viên nào ...giống phóng viên. Nhưng cách manhogany nghĩ về công việc của một phóng viên như thế cũng chưa hoàn toàn chính xác.
    Cũng không thể trách các đạo diễn vẫn thường cho các nhà báo đi viết phóng sự, đơn giản vì phóng sự là một thể loại bài viết có thể chứng tỏ được năng lực của một phóng viên nhiều nhất. Đúng là một nhà báo thì phải viết nhiều thể loại như tin, bài ghi nhận, tường thuật, sổ tay...nhưng để ghi "dấu ấn" cho một bút danh trên báo thì bạn phải viết được những bài phóng sự gây ấn tượng. Và quả thực, một nhà báo giỏi thì nhất định phải viết được phóng sự.
    Nhưng để viết được phóng sự thì đúng như bạn nói, không thể "ngồi chống cằm mà mơ mộng, nghĩ xa xôi, rồi bảo bạn: "Tao đang thử viết một bài ps". Và cũng đúng như ai đó đã nói với bạn: "không chạy ngoài đường thì không thể viết phóng sự đâu". Chỉ khi bạn thực sự hoà nhịp được với cuộc sống, gần gũi với từng mãnh đời xã hội thì bạn mới có thể phát hiện ra những đề tài phóng sự hay , và thu thập đưọc những thông tin, tư liệu đắt giá cho bài viết của mình.
    "TBT toàn giao cho các pv mới vào nghề đi viết những bài ps to tướng. HIc, làm gì có chuyện đó trong thực tế. Có mà dài cổ mấy tháng trời chỉ viết tin, với một đống tài liệu thôi ấy à. Được đi ra ngoài viết ps ngay đấy, mà cứ như thể viết ps dễ như ăn cháo ấy."- Ở đây, đạo diễn sai mà manhogany cũng..chưa hoàn toàn đúng. Đúng là TBT không thể nào giao cho các phóng viên mới vào nghề đi viết những bài phóng sự quan trọng vì làm sao mà họ có đủ năng lực và bản lĩnh nghề nghiệp để hoàn tất đề tài cũng như xử lý được những tình huống sự cố trong quá trình tác nghiệp. Tuy nhiên như thế không có nghĩa là một phóng viên mới vào nghề thì sẽ không viết được một bài phóng sự hay. Vấn đề ở đây là bạn phải có khả năng tự phát hiện ra đề tài hay, từ đó có thể triển khai thành một bài phóng sự. Và không phải đợi phân công mà có thể tự tin tự mình tìm hiểu, thu thập thông tin cho bài viết. Đó cũng là một trong những cách để bạn có thể chứng tỏ năng lực của mình với ban biên tập và loại bỏ dần ý nghĩ: "cứ như thể viết ps dễ như ăn cháo ấy." Quả thực viết phóng sự không thể "dễ như ăn cháo" nhưng khi đã quen bút rồi thì cũng tựa...ăn cơm mỗi ngày thôi.
  3. comnguoirangtrung

comnguoirangtrung Thành viên mới

nói chung là các nhà làm phim thì có làm về nghề gì là đúng đâu.em thì em cũng đã xem mấy phim này và thấy không hay lắm.nhưng dù sao thi họ cũng quan tâm đến cac nhà báo đấy chứ.toàn ca ngợi các nhà báo la "chiến sĩ bảo vệ công lý".vinh dư thế còn gì.mà cũng chính từ đó mà có bao người lao đầu vào học báo chì còn gì nữa.các nhà báo nên cảm ơn những nhà làm phim.đúng vậy ko nào