1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhà Bếp - Ẩm Thực Đà Lạt

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi tracdalat, 17/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. honmavuive

honmavuive Thành viên mới

HTAS: mứt hoa hồng mới có sau này thôi, dân lâu ngày ko về nhà như mình thì biét sao dc :D
    Thỏ: chỗ chị ăn và một chỗ ở ngã ba chùa là hai chỗ bánh mì em thích ăn nhất ở Dalat, thèm. chẹp chẹp
    Dạo này DAlat có món chả mới chả cũ là bánh tráng nướng Nguyễn Văn Trỗi, mình mối lần nghĩ tới đều mún phóng ngay về Đl
  2. uyendinh

uyendinh Thành viên mới

- Mức hoa hồng là dư lào hả em ơi, mua ở đâu có thế em?
    - bánh tráng ấy là cái gì thế, cho chị khúc chỗ nào về ăn cái em ơi.
    Lâu không về nhớ nhà quá
  3. Howcome

Howcome Thành viên mới

Đợt trăng mật mình có vào Đà Lạt chơi, nhìn chung đồ ăn ở Đà Lạt nói thật là k ngon, vì mình k thấy có chút gì gọi là "đặc sắc" ở đây cả, nửa trung , nửa Nam, có khi còn có cả hơi hướng Bắc nữa, gần như Trung không hẳn Trung, Nam không ra chất Nam. Một điểm nữa là ăn ở Đà Lạt giá cả khá mắc, kể cả món ... rau mình cũng k thấy rẻ chút nào.
    Tuy có 1 lần mình đi ăn chay đúng vào mồng 1 ÂL ở 1 nhà hàng gì đó (quên mất tên rồi) hình như trên đường Phan Đình Phùng, quán đó khá nổi tiếng. Và hôm đi chơi vào chợ Đà Lạt, đi ra cổng sau, gặp 1 dì bán đồ bánh bột lọc, bánh Nậm v.v đúng là vị Huế vì dì là người huế thật. Có đúng 2 món này là rẻ thật
    Mình cũng đi ăn hủ tiếu, chỗ đường gì gần đường tàu hoả, đầu phố là xe Phương Trang ý , cả Hủ tiếu ở khu Hoà Bình, nhà rặt ngưừi Hoa không à. Nhưng công nhận đắt. 17-20k/bát híc
    Có 1 món nữa là kem hoa quả, trên này các bạn khen quá trời, mình cũng mò đến mấy địa chỉ các bạn comment, hoá ra là hoa quả cắt nhỏ và cho cục kem vô, cũng k có gì đặc sắc.
    À cái nữa là món nem nướng, tưởng gì hoá ra same same nem lụi người Huế, đắt quá à, mà cũng bt, chẳng ngon mấy.
    Nói chung mình ghi lại hết tất cả dịa chỉ các bạn trên này ghi, và vi vu xe honda để rong ruổi đi ăn vặt. Đc cái có những địa chỉ này cũng vui, vì bản thân 2 vợ chồng đều thích ăn vặt, cơ mà k ngon mấy, trừ sữa đậu nành nóng, công nhận ngon thiệt là ngon
    A 1 quán nữa là bánh xèo, trong con đường gì hơi bẩn bẩn - quêm mất tên rồi, bé tý tẹo, đông đông mà bán rặt đồ ăn ấy. Gần khu hoà bình ấy, ăn cũng đc nhưng hơi đắt (so với giá HN nhá)
    Choáng nữa là người Đà Lạt ghê gớm hơn ở Nha Trang, vừa tới ĐL là đã nghe bà con chửi nhau văng đủ thứ tùm lum, đi chợ cũng k thoải mái lắm vì mọi người buôn bán nanh nọc và cũng dữ quá xá , tất nhiên k ghê bằng nguời bán hàng ở HN của tớ nên tớ k ngại lắm, nhưng coi bộ người dân Đà Lạt cũng chả lành mấy, hay là mình số đen nên mới vậy nhỉ
    Đà Lạt thời tiết mát mẻ, ngủ sướng mê tơi, đi đổ đèo cũng khoái, mê nhất 2 món này thôi . Lần sau tới đà lạt, lại đi văn vặt, đổ đèo và ngủ nướng thôi
    Được Howcome sửa chữa / chuyển vào 19:33 ngày 16/09/2008
  4. haythapanhsang

haythapanhsang Thành viên rất tích cực

Đất có thổ công, sông có hà bá. Ông này chắc số xui nên mới vậy. Dân dalat nổi tiếng hiền hòa và dễ thương (trừ tui). Với lại tui ra HN của ông cũng khổ gần chết.
    Ăn uống đâu dám ngồi quán cơm vủa hè đâu, thứ 1 là sợ không hợp vệ sinh, thứ 2 là ngồi ăn mà hồi hộp dễ lên máu vì hok biết ăn xong chủ quán tính bao nhiêu tiền.
    Đi đâu cũng nghe cái câu nói quen thuộc " ôi trời, anh ở trong miền nam ra, tính đắt 1 tý đâu có sao", làm như là mình in ra tiền ý.
  5. Howcome

Howcome Thành viên mới

Lại muợn đúng lời của ông bạn nhé, "Đất có thổ công, sông có hà bá. Ông này chắc số xui nên mới vậy". Tôi không phủ nhận HN phức tạp hơn, mà rõ ràng tôi cũng viết là ĐL không dữ dội bằng HN, nên tôi không sợ còn gì, nhưng tôi viết cảm nhận chung, và tôi nói thật hơi choáng vì không nghĩ lại có người ghê đến vây ở ĐL. Tôi đi khắp chợ Đầm ở NT, cũng không gặp ai quá quắt như thế. Cái thất vọng là vì tôi nghĩ ĐL rặt người lành như ông bạn nói đó thôi!
    Vậy nhé, chỗ này là chỗ bày tỏ ý kiến cá nhân, nên tôi thấy sao nói vây. Chứ tôi không định nói qua nói lại với ông bạn làm gì! Nếu có dịp, tôi vẫn tới ĐL, vì toi thich khí hậu ở đây. Còn món ăn, theo cảm nhận của tôi là không ngon, và đắt nữa
    Chúc ông bạn vui
  6. bomlike113

bomlike113 Thành viên mới

"Choáng nữa là người Đà Lạt ghê gớm hơn ở Nha Trang, vừa tới ĐL là đã nghe bà con chửi nhau văng đủ thứ tùm lum, đi chợ cũng k thoải mái lắm vì mọi người buôn bán nanh nọc và cũng dữ quá xá , tất nhiên k ghê bằng nguời bán hàng ở HN của tớ nên tớ k ngại lắm, nhưng coi bộ người dân Đà Lạt cũng chả lành mấy, hay là mình số đen nên mới vậy nhỉ " =>Bác ơi đừng vơ đũa cả nắm vậy chứ. Ở đâu cũng có người này người kia. Bác may mắn đến Nha Trang gặp được một số người lịch sự, còn tui lại không may nên gặp toàn người dữ dằn. Hà Nội của bác tui cũg sốg 5 năm ở đó rồi. Dù sao dân Đà Lạt hiền là điều rất nhiều người công nhận và tui tự hào là người ĐL.
  7. xuanduyen

xuanduyen Thành viên mới

Chúng tớ vừa mới đi chơi ở Đà Lạt 01 tuần. Cảnh thì cực đẹp nhưng mà ăn uống thì nói thật là chưa cảm thấy cái gì là ngon. Thứ mà chúng tớ thích nhất là rau (rất tươi ngon), đu đủ (vỏ xanh mà lòng vàng, mát lạnh như kem)... còn lại thì... các món ăn vừa mặn vừa đắt (cũng có thể là do không hợp khẩu vị ngoài bắc, hai người ăn mỗi bữa tối thiểu cũng hết từ 120k trở lên mà thấy vẫn không ưng ý). Nhớ nhất là hôm hai đứa thuê hẳn 1 chiếc tàu 200k ra đảo ở hồ tuyền lâm. Ra đó chỉ có vài đôi, chị chủ quán ra mời đưa ra cái thực đơn viết tay bằng bút chì món nào cũng từ 150k trở lên. Ngại quá nên đành gọi một đĩa mển nướng và gà quay. tổng chi phí (cộng thêm 1 bia, 1 cơm, 1 salad) lên tới gần 600k. Xin kể để các bạn tham khảo nhé!!!
  8. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Cái vụ này mình đồng ý với bạn, nếu là khách du lịch lần đầu lên đây thì hiếm khi hài lòng vụ ăn uống này.
    Phải biết chỗ thì mới thấy rẻ và ngon, tham khảo xem người địa phương họ ăn những chỗ nào thì cứ theo đó, vì những nơi nào ngon thì đa số ai ở đó cũng biết. Chứ lớ ngớ làm khách du lịch thì bị chặt chém là chuyện thường ngày ở huyện. Nếu làm khách du lịch mình thà đến các nhà hàng lớn ăn cho bảo đảm đúng giá.
    Khoản ăn uống và khách sạn thì có lẽ ĐL kinh doanh không tốt bằng Nha Trang (theo nhận xét của mình). Nhưng vì mình không "làm khách du lịch" nên mình vẫn thèm va nhớ các món ăn ở ĐL hơn
  9. haythapanhsang

haythapanhsang Thành viên rất tích cực

Bà này lên dalat làm sếp người ta, khách gì bà này
  10. kiep_song_lac_loai

kiep_song_lac_loai Thành viên mới

nghe nói ở đà lạt có món lẩu rau , hok biết ace nào biết xin hỉ giúp