1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhà EEC tầng 2: Khai xuân Canh Dần - Chạy quanh Tây Bắc, lòng vòng Thung Nai, thăm rừng Quốc gia Ba

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ninjarloanthi, 05/02/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. longlostlust

longlostlust Thành viên mới

Có người đè nát cái sạc à tuxedo1893 ... thay mặt nó xin lỗi tuxedo1893 nhé.
    Nữ nhà này quen ăn sẵn nằm ngửa, chỉ biết giật hết chăn rồi lăn ra ngủ như @&!$@$, một cái ngó sang, một câu hỏi thăm dù chỉ là hình thức thôi cũng chả có ... Nhìn ông teppy mong manh nằm co ro, định bụng cởi áo ra cho nó mượn nhưng ngó lại thấy mình còn mỏng manh hơn. Đã thế ông K chuối còn cho cá ăn lúc nửa đêm nữa. Cái sàn nhà chết tiệt, cái trần tàu còn chết tiệt hơn nữa
  2. kbanana

kbanana Thành viên mới

Anh chuối gửi lời chúc mừng sinh nhật đến em và có . Chúc em luôn xinh tuơi, vui vẻ, yêu đời...
    Hôm tới cho anh xin góc gatô nhé!
    Vụ Ms Trinh cả nhà bận để 01 anh chuối tiếp đón cho (đảm bảo khi về Sài Gềnh, chỉ có mê ly trở lên thôi). Chống chỉ định cho trẻ con đi theo!!
  3. smilinsinh

smilinsinh Thành viên quen thuộc

E hèm, các bác cứ mải Tây Bắc với chả Thung Nai mãi, có cái ngày gì để chúc mừng một nửa thành viên nhà EEC mà chả thấy ai nói gì là sao nhỉ????
    Anh em EEC tính sao đây?
  4. teppy22

teppy22 Thành viên mới

Quay lại Tây Bắc nhé ! e up tiếp ảnh ở Mù Căng Chải và Bản Thái và cop lại mấy bài viết trước về cho liền mạch.
    Đến MCC ,bọn em nghỉ tại nhà nghỉ Suối Mơ - một nhà nghỉ của Ủy ban ngay trung tâm thị xã trông đẹp và tiện nghi lắm ! Trước mặt là chợ huyện nhưng hôm đó chợ không họp , chỉ thấy thấp thoáng đâu đó vài cô gái Mông tay cầm ô làm duyên bán hàng ngoài cổng chợ , bọn em phải vất vả lắm mới tìm được chỗ ăn sáng - bữa sáng là những bát mỳ tôm được làm vội vàng trong một góc quán nhỏ lụp xụp của khu chợ .
    Thiếu nữ Mông làm duyên với chiếc ô , ngóng bạn trai :))
    Mù Căng Chải mây, mưa, sương, lạnh, nắng bất chợt, yên tĩnh và nghèo , nhiều bí ẩn khám phá. Sáng hôm đó , trong lúc chờ sửa xe bọn em đã quay lại lối vào thị xã và đèo Khau Phạ để chụp cảnh đèo lúc bình minh , chụp những thửa ruộng bậc thang chưa đến mùa lúa chín .
    Em được ghé thăm một nhà của dân tộc Mông nằm lẩn khuất bên đường , đồ đạc trong nhà nghèo lắm , đơn sơ và hầu như chẳng có gì- chỉ có ảnh lửa nhỏ ấm áp đang đua nhau cháy , trên nóc nhà nhà những bắp ngô được buộc lại và treo lên để mang xuống ăn mùa giáp hạt .
    Có đi và đến mới thấy nhiều nơi trên đất nước mình còn nghèo lắm , trẻ con mùa rét chỉ mong manh mấy chiếc áo - chừng đó sao đủ để sưởi ấm một mùa đông giá lạnh , bỗng dưng em thương chúng nó . Mà bọn trẻ ở đây rất ngoan nhé , chúng không như trẻ em ở Sapa cứ nằng nặc níu kéo du khách , các em lặng im nhận những cái kẹo mừng tuổi của anh chị , nhìn cái mặt trông yêu ơi là yêu .
    Buổi trưa , chúng em đặt cơm ở một nhà ngay chỗ sửa xe , gạo Mù Căng Chải ngon vô cùng . đồ ăn lại nhiều nữa nên bạn nào cũng ăn uống no nê
    Vì xe của anh Nam Tiến bị hỏng nặng , phải lên tận Than Uyên ( cách đó 40km ) mới mua được đồ và 6h chiều đồ mới tới nơi được nên bọn em quyết định đi bộ vào Bản Thái ở gần đó chơi và chụp hình , lúc chuẩn bị đi thì gặp các anh chị nhà Long Nhong khoác ba lô to sù sụ đi treck Chế Tạo , có một anh trong đoàn rủ bọn em đi cùng nhưng vì chưa chuẩn bị đầy đủ thể lực như nhà Long Nhong nên bọn em từ chối .
    Vào bản Thái , bọn em chỉ có tất cả 12 bạn vì anh Holy và bạn Hoài Anh nhận nhiệm vụ tiền trạm xuất phát đi Sapa trước rồi báo tin về tình hình đường xá cho cả đoàn . Hai " chú cháu " nhà anh Holy thật là khỏe và nhiệt tình , vượt qua sương mù - dừng lại rán bánh chưng giữa trời đêm giá ret trên đèo Khau Phạ lúc 3h sáng đến tận 6h sáng mới đến chỗ hẹn vậy mà không kịp nghỉ ngơi , đã xung phong đi trước làm tiền trạm cho cả đoàn .
    Sau khi chia tay với chú cháu nhà anh Holy xong , buổi chiều chúng em phóng xe sang bản Thái chơi , chỉ đi qua cây cầu mới xây bắc qua dòng suối ngay cạnh chợ huyện, rồi rẽ trái khoảng gần 1km nữa là đã tới bản rồi .
    Bản Thái có hơn hai chục nóc nhà sàn nằm kề quanh một quả đồi rộng. Những ngôi nhà sàn được dựng cách đây đã mấy chục năm, bậc cầu thang dẫn lên nhà ai cũng nhẵn bóng những vết chân người qua lại. Những cái máng đựng nước rửa chân cũng đen đúa, mòn vẹt đi, thi thoảng có lẫn vài con giun đỏ quẫy quẫy, trông như những con đỉa bé tí xíu .
    Đằng sau nhà là mảnh vườn tốt tươi với những luống cải vàng rực , chúng em được dịp tha hồ " ẹo ẹo " khắp từ đầu bản cho đến con dốc cao cao đi về phía cuối bản .
    Đứng từ trên dốc đó nhìn xuống , mọi thứ như được thu nhỏ lại trong mắt em, thung lũng nhỏ , mái nhà sàn thấp thoáng , cánh đồng lúa xanh non , em nhìn thấy quang cảnh của đồng bào em.
    Em ao ước có một cuộc sống thanh bình như thế để tránh xa cái xô bồ của phố thị , của còi xe và nắng bụi ở Hà Nội . Bất chợt em nghĩ , nếu mình sống ở đây thì sẽ thế nào nhỉ , em sẽ dậy sớm dắt trâu lên nương hàng ngày , sẽ đi chăn lợn cắp nách , sẽ ra con suối nhỏ nằm uốn lượn ngay cạnh bản em để trần mình tắm suối mỗi khi hoàng hôn buông xuống ... thích lắm ý

5. tuxedo1893

tuxedo1893 Thành viên mới Đang bị khóa

Cái ngày đấy anh em coi nó là ngày thường chị ạ, thôi thì nếu chị em khẩn thiết quá thì gộp nó luôn vào ngày thứ 5 tuần sau, tặng mỗi ng 1 bông hoa 5 sắc
  6. teppy22

teppy22 Thành viên mới

Bạn Akaiumi lại nhìn thấy kho báu kìa
    Ụ sở của thị trấn
    Đi bộ bị xòe
    Đi tìm cái gì bỏ vào bụng đã
    Kho bạc
    Ảnh em bé này chưa kịp xoay
    Ruộng bậc thang ở đây mùa nào cũng đẹp
    nhà sàn bản thái ở xa kia
    Qua miền Tây Bắc, núi ngút ngàn trùng xa?
    Hi hi , bạn này ko biết dỗ trẻ con :))
    Vườn hoa sau nhà sàn bản Thái
  7. ren710

ren710 Thành viên mới

Hic2 cả nhà cứ bàn chuyện tụ tập tuần sau đi nhé, vụ này e ko tham gia đc nên chả liên quan đến mình cả nhưng tên nào mà quên 08 / 03 của e thì còn lâu mới có quà nhá
    cả nhà chiều mai đi tiễn e đê

Ngày mai em đi, biển nhớ tên em gọi về....
  8. ninjarloanthi

ninjarloanthi Thành viên mới

Tớ có ý kiến là sáng chủ nhật cả nhà tụ tập đi xem phim , chiều đi chụp ảnh hoa ban ở gần lăng Bác.
    Chủ nhật đi đông mà rạp càng đông nên chắc phải đặt trc mag chiều nay tớ về quê rồi , tối mai mới lên . Bạn nào đứng ra tổ chức đi :))
    Ai đăng ký xem phim thì đăng ký luôn nhỉ
  9. gungland

gungland Thành viên mới

Chủ nhật này hay chủ nhật sau thế? Nếu mà chủ nhật sau thì cho tớ tham gia chụp ảnh hoa ban với nhé!
  10. teppy22

teppy22 Thành viên mới

Hình ảnh Mù Căng Chải dưói góc nhìn của bạn duongbino
    " Nước ta có hai cái huyện mà chỉ cần xướng tên địa danh lên thôi, là người ta đã coi như một tính từ chỉ sự xa xôi, kham khó, bịt bùng. Đó là Mường Tè và Mù Căng Chải. Cái tên Mù Căng Chải, xuất hiện từ thời còn Khu Tự trị Thái Mèo, bấy giờ là châu Mù Căng Chải; còn huyện Mù Căng Chải chỉ chính thức xuất hiện cách đây hơn 50 năm. Cái huyện điệp trùng rừng núi này, cơ bản toàn là người Mông. "
    Bức tranh không thể diễn tả bằng lời mà chỉ cảm nhận bằng trái tim
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa