1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhạc Ấn Độ - Indian spiritual Music

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi Japamerica, 07/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Japamerica

Japamerica Thành viên mới

Nhạc Ấn Độ - Indian Music

Chào các bạn:

Mình đã từng đi du lịch một số vùng ở Ấn Độ, chỉ vì 2 lý do:
    - Thích phim Ấn vì có nhiều bài hát hay
    - Muốn được thấy và sờ Taj Mahal.
    Lý do thứ nhất thì vẫn còn chưa được thoả mãn. Bạn nào có biết chỗ load bài hát MP3 của Ấn (mình ko biết tiếng Hindu) bằng tiếng Anh ko?
    Mình thích bài Sajan Sajan lắm, và nhiều bài khác nữa.

Cảm ơn nhiều.
  2. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Chào bác Japamerica!
    Bác đến nhà chúng em là tìm đến đúng chỗ rồi đấy bác ạ. Chị VH của chúng em biết nhiều về âm nhạc Ấn Độ lắm, cũ mới gì chị ấy cũng rành cả. Bác đợi chị ấy chỉ chỗ cho là được. Em cũng có một vài bài (hì hì, thực ra cũng tương đối nhiều) nếu mà bác thích thì em email cho bác cũng được nhưng bác phải nói tên bài hát rồi em search xem em có bài ấy ko thì gửi cho bác, chứ em là em lúa lắm, chẳng biết bài nào hay bài nào dở để giới thiệu cho bác đâu (cái khoản ấy lại phải nhờ chị VH nhà chúng em thôi).
    Thế bác đi thăm Taj Mahal hồi năm bao nhiêu thế ạ? Bác đi một mình hay có thổ địa dẫn đường? Có hình ảnh gì không bác post lên khoe bà con phát đi!
    Chúc bác và bà con mạnh giỏi.
  3. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Sajan sajan trong phim Dil ka rishta phải không hả bạn? Vì nhiều bài Sajan quá
    Bạn download ở đây nè www.bollyfm.net
    Mình giới thiệu cho bạn một số bài hay và dễ nghe (mình cũng đã post trong nhà Ấn 2 rồi):
    Tên bài hát (Tên phim)
    _Dil dooba (Khakee)
    _Wada raha (Khakee)
    _Yuhi hum tumse pyaar karte rahe (Khakee)
    _Agar tum mil jao (Zeher)
    _Dil de diya hai (Masti)
    _Pyaar to hota (Parwan)
    _Salaam-e-ishq (salaam-e-ishq)
    _Tere liye (Veer_Zaara)
    Tạm thế đã Bạn đi Ấn chơi có vui không nhớ kể cho bọn tớ nghe nhé.
  4. Japamerica

Cảm ơn các bạn:
    Mình đã download được Sajan sajan và các bài ở phim Dil Ka Rishna rồi. Phim này có nghĩa là gì vậy bạn VH? Đúng là diễn viên nam trong phim này toàn đóng thất tình. Còn chị Rai thì đẹp quá nhỉ. Mình rất thích chị Rai. Diễn viên nữ Ấn đẹp, còn giai Ấn ngoài đời mình gặp người đẹp hơn diễn viên. Lắm diễn viên nam xấu nhỉ.
    Mình hỏi rất nhiều người Ấn thì hầu như ai cũng biết Sajan Sajan, nhưng họ hát bản dân ca cổ.
    À mà chất lượng MP3 của trang web đó có vẻ ko tốt lắm thì phải.
    Nhưng cảm ơn VH nhiều.
    Mình mới đi đầu năm nay, mình đã post ảnh ở 1 forum khác, nếu các bạn ko chê sự không trong trắng đó thì mình sẽ kể chuyện tiếp, những chuyện còn chưa kể được.
    Ấn Độ là nước mà giận thì giận mà thương thì thuơng
  5. viethuong279

Cái trang web mình đưa bạn chỉ có những phim từ năm 2006 trở đi là chất lượng MP3 tốt thôi bạn ạ. Mà tớ hơi thắc mắc, không hiểu điều gì đưa bạn đến với nhạc Ấn nhỉ? Vì với đa số người Việt nhạc Ấn rất khó nghe.
    tất nhiên bọn chúng tớ là háo hức nghe kể chuyện lắm Bạn mà đã kể là chúng tớ giữ rịt đòi nghe mãi đấy, không cho đi đâu
    À bạn gia nhập hội Ấn chúng tớ nha. Bọn chúng tớ vốn ít người, có thêm thành viên, nhà đông vui hơn là mừng vô kể. Bạn kể chuyện cho chúng tớ ở trên "Ai yêu Ấn Độ...." í, ở đấy nhiều người xem hơn bạn ạ.
    Bạn nhớ post hình nữa nhé.
  6. lilysblue

Bác Japamerica đúng là người đa quốc gia. Bác là người Việt, hình như đang sống ở Mỹ thì phải, lại khai trên profile là bác sống ở Vatican (chắc không phải vậy) Mà tên login và chữ ký thì lại có dấu ấn của Nhật ... Bác làm tớ tò mò quá. Nếu không có gì bất tiện bác kể sơ qua lý lịch trích ngang của bác đi! Không phải tớ muốn tra xét đâu, tớ tò mò thôi...
    Mà VH nói đúng đấy, bọn tớ trong này nhân khẩu đông nhưng toàn người ít nói, nên thèm nghe kể chuyện lắm. Bác mà chịu vào kể chuyện thì nhất bác rồi đấy. Thế làm sao mà bác lại thích nghe nhạc Ấn? Với người không quen nghe thì nhạc Ấn quả là hơi khó nghe. Hồi đầu tớ cũng không thích lắm...
  7. viethuong279

quên trả lời bạn japamerica, Dil ka rishta nghĩa là The bond of love
    Diễn viên nam trong phim là Arjun Rampal, đúng thật anh này đóng toàn vai thất tình tuy nhiên phim ấn độ kết thúc có hậu nên anh ấy chỉ hay bị thất tình lúc đầu thôi
    Tớ có biết một bài Sajan Sajan khác, do Madhuri Dixit múa trong phim Arzoo. Bài này có lẽ là bài dân ca mà bạn nói đến. Lưu ý là chả có diễn viên nào của bollywood HÁT được đâu nhé
  8. lilysblue

Í, VH đã nhắc thì tớ post luôn cho bà con xem
    Tớ chưa xem nhiều phim Ấn, nên có lẽ nhận xét của tớ không chính xác, nhưng tới giờ tớ phải nói là tớ thích Madhuri hơn Rai nhiều. Madhuri đóng phim tớ thấy tự nhiên, duyên dáng hơn, và gương mặt của cô ấy trông cũng rất đẹp kiểu dịu dàng dễ ưa. Rai đẹp nhưng sắc quá, nhất là xem mấy đoạn clip phỏng vấn của cô ấy xong thì tớ càng ... sợ. Đẹp nhưng "sắc sảo" quá đến gần như "đanh đá" rồi.
  9. Japamerica

Lý lịch trích ngang của J.:
    - sinh tại Mường Tè, hộ khẩu thường trú vẫn tại đó.
    - sống tại Vatican và hết lòng thờ phượng Chúa.
    Bạn còn muốn biết gì nữa ko? Mà biết là đôi khi mang lại những điều chẳng lành đó nhé
  10. Japamerica

Tên phim đẹp phết nhỉ.
    Lần đầu tiên nghe nhạc Ấn Độ là hồi bé xíu. Mẹ nói: phim Ấn hay nhỉ, có nhiều bài hát hay, chỉ nhớ thế thôi chẳng nhớ nổi phim Ấn thế nào cả.
    Lớn lên nhớ lại lời mẹ nói khi nghĩ về Ấn Độ, liền mua thử phim về coi, thì đúng là the bond of love đấy. Mình thích liền, chứ ko như bạn nói là người Việt thường ko thích nhạc Ấn đâu. Có thể vì mình chỉ có 1 ít là Việt (nếu bạn định nghĩa người Việt theo kiểu conventional, chứ người Việt cũng đa dạng lắm), và mình khá unusual.
    Mình đã bị shocked khi đến Ấn Độ, sân bay Delhi bẩn thỉu và bụi mù (có sương mù ở thủ đô, nhiều lắm, máy bay ko hạ cánh được), khác hẳn những gì mình thấy trên phim Bollywood. Oh my God!!!
    Tớ thích nhạc Ấn vì họ hát giọng cao vút, nghe như đang bay, và âm điệu trẩm bổng lên xuống (Beyonce có hát bài Naughty Girl, hay 50cents có bài Candy Shop cũng là bắt chước nhạc Ấn đúng ko? thế mà nổi như cồn). Tớ thích con gái Ấn có nốt ruồi son trên trán từ nhỏ, giai Ấn thì đen đúa nhưng nhiều anh trông hơi bị được. Tớ thấy họ hát như đang bay bổng, và liếc mắt, đong đưa người thì ***y lắm. Nói chung là hấp dẫn.
    Phim Ấn về nội dung thì thường quá sự thật, sử dụng tình huống giàu nghèo chia rẽ quá, để gây thu hút. Bạn Ấn của tớ bảo: phim Ấn thường có múa hát, ***, đánh nhau... như kiểu 1 cái khung ấy.
    Về Rai, tớ thích Rai vì Rai có nét mềm, mắt đẹp (mắt chị ấy màu gì thế nhỉ). Còn tất cả các khuôn mặt khác đều khiếm khuyết (đen nhưng lại tô phấn cho trắng, ko đẹp, béo tròn, ... ) so với Rai. Rai ***y , Rai đĩ thõa, Rai đẹp tuyệt trần. Tớ thích gái mạnh mẽ, sắc sảo như Võ Tắc Thiên hoặc Từ Hi Thái Hậu , còn giai thì ít nói và trầm tĩnh, nhưng khi nói thì làm cho mình suy nghĩ hoặc cười.
    Về viết bài kể chuyện Ấn, mình có thể mở 1 topic riêng ko? Vì post vào ai yêu ấn sẽ loãng. Mình ko phải là người thành viên trung thành vì mình bận, chỉ vào cuối tuần được thôi, nhưng sẽ cố gắng đáp lại sự hiếu khách của box, và vì mình cũng có thắc mắc về Ấn nữa.
    Mình tò mò muốn biết về bạn của VH. Nhưng xin hẹn dịp khác vậy. Mình biết có 1 người VN đã lấy chồng Ấn đấy, anh ấy là người phía Bắc, chủng tộc từ vùng Oman Thổ tới nên cao lớn và trắng, ăn đứt mấy ông diẽn viên Ấn. Mình ko phân biệt trắng đen đâu, đen cũng hơi bị ***y đấy. Mình cũng muốn biết các bạn ở đây vì sao lại có quan tâm đến Ấn, vì người Việt mình biết ko quan tâm đến Ấn lắm, còn người Ấn thì nhiều người còn chẳng biết VN là nước nào, buồn ko?
    OK mình phải đi rồi. Hẹn các bạn cuối tuần nhé.
    Namaste.
    [:ĐDoDôDDDddddduddđĩin