1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhạc cổ điển hỏi gì đáp nấy

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi kankuli, 18/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kankuli

kankuli Thành viên rất tích cực

Nhạc cổ điển hỏi gì đáp nấy

Nhằm tập trung các chủ đề và tránh việc tạo Topic mới quá nhiều làm loãng diễn dànTopic này dành cho các câu hỏi thắc mắc về nhạc cổ điển.Cho dù bạn mới nghe nhạc cổ điển hay đã là  "1 con ma" nhạc cổ điển.Mọi thắc mắc sẽ được mọi người giải đáp trong khả năng có thế.Lưu ý rằng câu hỏi nên rõ ràng và tất nhiên câu trả lời cũng sao cho giải đáp 1 cách ngắn gọn dễ hiểu nhất tranh lan man.
    Law_Student thích bài này.
  2. hung2452

hung2452 Thành viên quen thuộc

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn Kankuli
    Tôi cũng xin mở hàng bằng một câu hỏi là
    Khi nghe nhạc thính phòng hoặc la giao hưởng ở đài phát thanh, phát thanh viên hay giới thiệu "tác phẩm này viết ở cung mi giáng trưởng... hoặc là cung....."
    Câu hỏi ở đây là " cung mi giáng trưởng " có phải là giọng mi giáng trưởng hay không ?
  3. hung2452

hung2452 Thành viên quen thuộc

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn Kankuli
    Tôi cũng xin mở hàng bằng một câu hỏi là
    Khi nghe nhạc thính phòng hoặc la giao hưởng ở đài phát thanh, phát thanh viên hay giới thiệu "tác phẩm này viết ở cung mi giáng trưởng... hoặc là cung....."
    Câu hỏi ở đây là " cung mi giáng trưởng " có phải là giọng mi giáng trưởng hay không ?
  4. Methode_Rose

Methode_Rose Thành viên mới

Gặp được chủ đề này thật như vén đám mây mù mà trông thấy trời xanh (spam ), em chỉ có 2 câu hỏi thôi ạ:
    1. Nếu có thì bác Kankuli có thể post bản Hungarian Rhapsody cho Piano của Liszt ko ạ? (đặc biệt là chương 2). Em kết lâu rồi nhưng bác chỉ post mỗi bản viết cho violin và dàn nhạc thôi.
    2. Câu này hơi ngô nghê 1 tẹo: bác nào có link cho đoạn piano trên đài FM vào lúc 12h (nghe phê lắm) thì cho em xin, em đoán ko phải là nhạc cổ điển nhưng dù sao thì cũng trót kết mất rồi
    Xin cảm ơn trước ạ
  5. Methode_Rose

Methode_Rose Thành viên mới

Gặp được chủ đề này thật như vén đám mây mù mà trông thấy trời xanh (spam ), em chỉ có 2 câu hỏi thôi ạ:
    1. Nếu có thì bác Kankuli có thể post bản Hungarian Rhapsody cho Piano của Liszt ko ạ? (đặc biệt là chương 2). Em kết lâu rồi nhưng bác chỉ post mỗi bản viết cho violin và dàn nhạc thôi.
    2. Câu này hơi ngô nghê 1 tẹo: bác nào có link cho đoạn piano trên đài FM vào lúc 12h (nghe phê lắm) thì cho em xin, em đoán ko phải là nhạc cổ điển nhưng dù sao thì cũng trót kết mất rồi
    Xin cảm ơn trước ạ
  6. kankuli

Hic.Lại yêu cầu nhạc à.Sẽ cố gắng đáp ứng trong thời gian có thể
  7. kankuli

Hic.Lại yêu cầu nhạc à.Sẽ cố gắng đáp ứng trong thời gian có thể
  8. Tao_lao

Tao_lao Thành viên rất tích cực

1) Một cách ước lược thì có tổng cộng bao nhiêu tác giả, ''tác phẩm'' nhạc cổ điển phương Tây (tính đến trước năm 1945)?
    2) Những hãng nổi tiếng và phổ biến chuyên thu âm ,sản xuất đĩa nhạc cổ điển?
    3) Những nghệ sĩ biểu diễn (performers) dương cầm, vỹ cầm( chuyên về những nhạc sỹ nào) ...nổi tiếng của thế kỷ thứ 20 ?
    4) Những dàn nhạc , chỉ huy nổi tiếng trên thế giới của thế kỷ thứ 20?
    Cảm ơn các bạn đọc và trả lời.
  9. Tao_lao

Tao_lao Thành viên rất tích cực

1) Một cách ước lược thì có tổng cộng bao nhiêu tác giả, ''tác phẩm'' nhạc cổ điển phương Tây (tính đến trước năm 1945)?
    2) Những hãng nổi tiếng và phổ biến chuyên thu âm ,sản xuất đĩa nhạc cổ điển?
    3) Những nghệ sĩ biểu diễn (performers) dương cầm, vỹ cầm( chuyên về những nhạc sỹ nào) ...nổi tiếng của thế kỷ thứ 20 ?
    4) Những dàn nhạc , chỉ huy nổi tiếng trên thế giới của thế kỷ thứ 20?
    Cảm ơn các bạn đọc và trả lời.
  10. Muthafuka

Muthafuka Thành viên quen thuộc

mấy câu bác gì hỏi sao mà lớn thế, trả lời thế nào nổi được?
    mình nghe violin nhiều nên cũng biết một chút về violinists. trong thế kỷ 20, những người nổi bật nhất có lẽ là những người này:
    Jascha heifetz, Yehudi Menuhin, Fritz Kreisler, Mischa Elman, David Oistrakh, Isaac Stern...
    tất nhiên là còn nhiều người khác nữa như Milstein, Francescatti hay Ferras nhưng theo mình thì 6 người kể trên vẫn là có tiếng tăm nhất. cá nhân mình thì mê Heifetz và Kreisler...
    mà trong các bác này thì ngoài bác Kreisler ra các bác khác đều là dân Do Thái thì phải và hình như có mỗi Kreisler là viết nhạc.
    đương thời thì có những người sau là mình biết: Itzhak Perlman (được coi là trụ cột bây giờ,) Hilary Hahn, Anne Sophie Mutter, Sarah Chang... hầu hết đều còn trẻ và nhiều người khá xuất sắc (ví dụ như Hahn, nhiều người cho rằng có kỹ thuật không thua kém gì Heifetz.) nhưng mà những người đi trước vẫn là một cái ngưỡng khó mà vượt qua được. cá nhân mình rất thích Perlman nhưng bác này cũng giống Yo Yo Ma, mặc dù chơi hay nhưng mà lại cũng chơi nhiều nhạc cho hollywood quá thành ra cứ phản cảm thế nào ấy
    những cái khác thì mình chịu ko biết.