1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhắc nhở anh em nên kiềm chế hơn (MaxFire sửa)

Chủ đề trong 'Argentina (ArFC)' bởi Big_Hope, 17/10/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Big_Hope

Big_Hope Thành viên mới

Nhắc nhở anh em nên kiềm chế hơn (MaxFire sửa)

Xin bắt đầu với 1 cái tên cậu bạn EdmonDantes

Tôi không nhớ lắm bạn này đã đóng góp gì cho box Agrgentina FC trong những năm vừa qua, tôi chỉ nhớ rất rõ ThongLyPaTra, GiaCatLuong, Dolphin, Giangbartigol..... là những con người đã miệt mài, không chỉ ở nơi đây mà còn cả ngoài cuộc sống, hết mình cho đội bóng mà chúng ta yêu quí. Gần đây, tôi lại nhớ rõ nhũng đóng góp của bạn EdmonDantes trong việc thường xuyên lăng mạ, chửi bới , mà lại nhân danh tình yêu chung của box Argentina dành cho đội bóng.

Nói như vậy có lẽ đề cao bạn này quá, nhưng thật sự đó là 1 cái tên dễ nhớ của 1 xu hướng không tốt. Có nhiều người ở đây đã và đang đi theo trong việc dùng những lời lẽ chỉ trích quá nặng nề, thậm chí sa vào chửi rủa, đội bóng Xanh-Trắng,đặc biễt là Maradona.

Cá nhân tôi hoàn toàn đồng ý là đội bóng đã làm toàn thể chúng ta thất vọng. Tôi cũng hoàn toàn đồng ý rằng Maradona là một huấn luyện viên tồi, chính anh đã làm cho tình hình trở nên có lúc ngàn cân treo sợi tóc với chiếc vé đi Nam Phi lần này. Anh nên ra đi, anh xứng đáng bị chê trách, thoát kiếp nạn có phần công của anh rõ ràng nhưng hầu hết là do may mắn, nhắc đến Chúa là nhắc tới sự may mắn gắn liền với Maradona.

Đôi lúc khi điên tức, tôi cũng buột miệng chửi thề khi mà những điều vô lý ít mong chờ nhất lại được HLV mang ra thử tại đội tuyển. Nhiều người khác cũng thế. Những tiếng nói uy tín nhất tại đây cũng không thể tránh khỏi buồn bực, và họ im lặng cũng nhiều. Tôi biết họ cũng tức giận nhiều lắm, nhưng họ không đành lòng mà chửi rủa chính tình yêu của mình. Đó là những con người mà tình yêu cúng sự đóng góp cho Box Argentina đã được chứng tỏ rõ qua thời gian.

Có nhiều người lại khác, hãy xem ngôn từ. Lập cả 1 topic : Xéo đê ... Diego ... tôi cho đó là bột phát, vì cái tiêu đề e khó mà sửa lại. chưa sao. Rồi thì chửi rủa thường xuyên, Đ.. mẹ .. Đ.. cha, L... mịa ... gì gì đó. Rooifm gã nọ, thằng kia, ỉn nọ....Đấy là cách mà các bạn thể hiện tình yêu với bóng đá Arg của chúng ta sao ? tôi không muốn phản bác các bạn đó ngay tại nơi các bạn thể hiện vì lúc đó, sự lo lắng và mối quan tâm hơn cả là số phận của đội tuyển chúng ta. Thể hiện như vậy là cố tình giương cao cái Tôi xấu xí của mình nhân danh 1 tình cảm đẹp đẽ cho Arg mà tất cả ở đây trân trọng nâng niu từ bao năm nay.

Ai cũng có quyền chê trách, ai cũng có quyền phê phán.. điều cần làm là phải chọn ngôn từ cho có văn hóa. Vì đây là bóng đá, nơi mà cảm xúc khó mà kìm nén, đôi lúc bột phát, lỡ lời còn tạm chấp nhận,sau đó nên sửa sai đi. Lấy điều chửi rủa, văng tục làm hay, đó là điều đáng xấu hổ. Các bạn thành viên khác cần phải lên tiếng.

Các bạn còn nhớ ngày cảm động tại Cầu Trục quán, trận Arg- Đức vừa rồi, chúng ta đã cùng nắm tay nhau, cùng khóc khi khi thua trận. Gần 1 năm nữa thôi, dịp đó lại tới. Hãy nghĩ xem những người cố tình chửi bới hôm nay có xứng đáng ngồi cùng chúng ta hay không ?

Tôi mong các bạn thay đổi, mong những người khác không im lặng khi thấy việc này tiếp tục diễn ra. Tôi vân rất mong tới ngày WC, các bạn dù đã lỡ lời hôm nay, lại được nhìn thấy nếp sinh hoạt rất tình cảm và văn hóa của box Argentina. Để xứng đáng là thành viên trong đó, hãy thay đổi ngay từ bây giờ.
  2. vnbui

vnbui Thành viên rất tích cực

Cái tiêu đề Xéo đê không phải em mở các bác nhé.
    Hôm thua Paraguay đau quá, ông nào bực sửa nặng quá.
    Em ủng hộ ý kiến của bác Big_Hope.
  3. Big_Hope

Big_Hope Thành viên mới

Không sao, lỡ tay thì có vấn đè gì đâu. quan trọng là kéo dài thì phải nói
    Biết k phải em mà
  4. Dolphin83

Dolphin83 Thành viên quen thuộc

...đọc bài này mới thấy bác Big Hope đúng là cây cao bóng cả , chắc chắn một điều rằng a e trong Box chúng ta có một số người đã quá lời, cái cách thể hiện sự phản đối, hay ức chế đã đi quá giới hạn , e tuổi trẻ, tài chém gió chưa đến ( như bác Loa to và nàng 3 tí , chú Dét ... ) ,cho nên không dám phán các bác , chỉ mong a e chọn lọc từ ngữ một tí - như lời bác Big đã nói ,...đấy là trường hợp bác bé vàng nên nắm đội , chứ thằng khác mà dẫn dắt ngu như thế này thì a e có khi văng hết cả " tiếng Việt học" vào box luôn đấy chứ ... A e nên hạ hoả , còn bác bé thì chắc vẫn "tại vi''" vì công lớn vừa lập , thôi thì mong rằng đã qua một lần lụt thì sống chung được với lũ , đội hình ngon lành qua bao nhiêu năm thì lại thiếu may mắn , thiếu một thằng có tính "điên" huấn luyện, nay có Bác bé , có đủ cả , còn "điên cuồng" nhiều hơn a e mong đợi đấy chứ , vậy thì hy vọng thôi ...
  5. EdmonDantes

EdmonDantes Thành viên mới

Ghê nhỉ. Tên mình được xướng lên cơ đấy. Người ta nói " yêu nhau lắm, thì cắn nhau càng đau " mà thôi. Mà cũng có bài viết tôi đã nói xin thứ lỗi trước là dạo này rất ức chế với lối đá Arg hiện tại do " cục cưng " dẫn dắt rồi đấy. Nếu nhắc nhở tôi thì .. ok, hoàn toàn hợp lý. Nhưng với kiểu khoa trương thế này thì... tôi còn nản hơn đấy, có khi còn văng đủ thứ hơn . Muốn nhắc thì nhắc riêng ở sau bài viết của tôi được rồi, vậy là quá đủ, và như thế ít ra tôi còn cảm thấy được tôn trọng chút xíu. Vì dù sao tôi cũng là 1 người yêu quý Arg từ khi còn bé. Rất ... rất yêu là khác !!! Đáng lẽ nên hiểu tất cả mọi thứ bức xúc của tôi thì các vị nên hiểu là đều xuất phát từ lòng nhiệt huyết quá mạnh mẽ, và hơi... quá đáng mới phải chứ !!
    Dẫu biết tôi chả có đóng góp gì cả ngoài việc lên đây xả stress và tìm được tiếng nói chung với " tình yêu " của tôi ( ở các nơi khác thì không thể vì mấy bọn anti-arg ) . Nhưng với cái kiểu nhắc nhở thế này thì nói thẳng ra là chạm tự ái nhau quá đấy. Và yên tâm tôi sẽ chẳng bao giờ nghe lọt lỗ tai với cái kiểu giết gà đe khỉ thế này.
    Tính tôi vốn hảo ngọt. Nên thích nghe cái gì nó nhẹ nhàng, nếu có khuyết điểm thì vô tư nhắc nhở, và tôi sẽ luôn lắng nghe rồi tự kiểm điểm. Nhưng với cái kiểu bêu đầu thị chúng thế này thì NEVER !!!
    Một chủ đề nhảm **** !!!
    PS: haizzz... định bao giờ có cơ hội sẽ tham gia offline với mọi người yêu mến Arg hết lòng như mình, nhưng mà với cái kiểu thế này thì chắc dẹp luôn cho nhanh.
  6. EdmonDantes

EdmonDantes Thành viên mới

Thực lòng mà nói chả cần biết người viết chủ đề này bao nhiêu tuổi. Có thể là hơn tuổi tôi . Nhưng mà với hành động chỉ mang lại sự thù địch thế này thì đúng là sự ấu trĩ và chả có tí khôn ngoan nào ở trong này cả. Chả khác nào giờ quay ra tự cắn nhau.
    Sau cái bài reply vớ vẩn này có thể tôi bị mọi người ghét thì tôi chịu. Muốn đuổi tôi đi thì cũng đành chịu. Tôi làm thì tôi nhận. Dù sao tôi cũng chỉ là 1 thành phần nhỏ mà chưa kết bạn được với ai ở đây. Ai bảo tôi ko sớm " kết bè kết đảng " ở đây để có j có người nói giùm. Thiếu tôi thì " chợ vẫn đông như thường ". Right ?
    Chúc vui !!!
  7. Big_Hope

Big_Hope Thành viên mới

thân gửi bạn EdmonDantes
    Yêu Arg từ bé là đương nhiên ở đây, sợ rằng nếu phỏng vấn, sẽ có đồng chí bảo yêu từ trong bụng mẹ cũng nên, như chú Gia Cát Lượng chẳng hạn
    Mặc dù nhiều tuổi hơn đa số, nhưng tôi là người chưa có nhiều đóng góp ở đây, nhưng được chứng kiến "băng đảng " này sinh hoạt tình cảm và văn hóa với nhau đã nhiều. Rất tự hào vì được kết bè đảng với các bạn fan Arg yêu quí tại đây
    Không ai dễ chịu khi bị chỉ trích. Tôi đánh giá cao bạn vì đã kiềm chế được khi viết hai bài trả lời trên đây. Tôi vẫn tự hỏi, tại sao bạn lại không kiềm chế được giống vậy tại các nơi mà bạn đã tham gia viết.Bạn đã làm được mà,bỏ qua đi mà tiếp tục cùng vui với nhau.
    Topic này là lời kêu gọi nhiều người thay đổi, xứng đáng lập ra 1 topic vì nhiều người đang bị ảnh hưởng bởi xu hướng chỉ trích thậm tệ. Bạn chỉ là 1 cái tên rõ nhất trong số đó thôi, nếu 1 mình bạn, tôi sẽ chỉ PM cho bạn mà thôi.
    Nếu bạn là người yêu Arg từ bé, bạn sẽ biết đây là nơi duy nhất chúng ta có thể tìm được tình yêu dành cho Argentina không thua kém so với tại thủ đô Buenos Aires. Khác với các đội bóng khác, chúng ta không tìm được nhiều nơi để chia sẻ lòng mến mộ.
    Ai đó còn nhớ chúng ta 1 lần đã cố gắng lập trang riêng cho ArgFC mà chưa thành công, hiện duy nhất vẫn chỉ có box này, nên cần phải bảo vệ nó. Diễn đàn ảo là như vậy đó, rất dễ xung đột với nhau vì khác biệt quan điểm. Nhưng khi có dịp bạn tới sinh hoạt, tôi tin bạn nghĩ khác ngay.Tôi tin mọi người vẫn chào đón bạn
    Thân
  8. redbuttlerkt

redbuttlerkt Thành viên rất tích cực

Mỗi người có 1 quan điểm- mỗi người có 1 cách biểu hiện TY của mình đối với Arg. Arg là của chung, và k có ai có quyền áp đặt TY của họ lên người khác. Arg thậm chí là không khí để thở, ko ai có quyền áp đặt "bạn nên hít thế này và thở ra thế kia "
    Trở lại vấn đề. Như Red đã nói. Mỗi người 1 tính cách, 1 lứa tuổi. Như bác Bip Hope. Red đã có 2-3 lần giao lưu cùng bác trong box những lần offline. Ấn tượng của Red là sự điềm đạm cùng bộ râu của bác í, hơn nữa là TY của bác dành cho Arg. (red còn nhớ bác kể chuyện ngày thi DHXD với chuyện WC mùa hè , hình như là 94 ).Ở cái tuổi vợ con đuề huề, thật sự phải có TY lớn ,rất lớn cho Arg thì mới có thể đêm hôm khuya khoắt, thoái vợ con mà tụ tập cùng a e. Và dĩ nhiên, tuổi băm của bác, TY của Arg lại thể hiện 1 góc độ là 1 người tuổi băm, nhẹ nhàng-trầm lắng-nhưng đầy khắc khoải
    Bạn Edmon Dantes . Red chưa biết bạn nhưng Red cũng cảm nhận TY của bạn dành cho Arg đầy nhiệt huyết . Red cũng k bao giờ nghĩ bạn " nhân danh này , nhân danh nọ " hay " thể hiện cái tôi "etc...Bạn hãy yêu Arg theo cách của bạn mà bạn cảm thấy bạn thích hợp nhất . Tuy đôi lúc bạn hơi lạm dụng từ "L..mẹ " đó , những lúc ấy Red tuy hơi 1 chút xíu khó chịu nhưng Red lại nhìn nhận nó ở góc độ khác tích cực hơn. Chẳng hạn như hôm sau off , Red nhìn 1 ông " hoá ra là cái ông suốt ngày L...mẹ đây " , cười xoà-và cung ly Cũng như Red, suốt ngày Red chửi rủa cái lão Mara là ỈN đấy .
    Lúc đầu đọc Topic và giật cái Tittle, Red suy nghĩ giống bạn Dantes. Giá như bác Big Hope chỉ cần nhẹ nhàng 1 massage cho Dantes là ok ngay , nhưng hoá ra k phải vậy. Ý của bác Big Hope k muốn 1 làn sóng phải đối găy gắt , chỉ trích thậm tệ với những từ ngữ vô văn hoá . Hoan nghênh bác Big Hope.
    Nhưng .....
    Suy nghĩ chủ quan của e, bác có khắt khe quá không ?Có cần phải đưa đồng chí Edmons ra để làm 1 tấm gương tày liếp như vậy k , hay bác chỉ cần giật 1 cái Tittle nhẹ nhàng hơn , ví dụ như " Plz,đừng command thiếu ý thức xây dựng ". Bản thân em thấy , cái tittle " Xéo đi Diego " không có gì quá đáng, hay là gã nọ , thằng kia , Ỉn ....không có gì là vô văn hoá . Hay là phải kìm lòng sau những ức chế để thỏ thẻ 1 cái Tittle " Làm ơn đi đi Diego....", hay là phải gọi anh này, cậu kia. Cuộc sống vốn dĩ đã đầy phức tạp và ức chế , chẳng lẽ 1 nơi open như internet với box Arg thân yêu này , mình cũng phải nhìn trước ngó sau ...để thỏ thẻ sao ( nói như thế mong bác đừng nghĩ ý của em là vào box để xả vô tội vạ k có văn hoá ! ).
    1 cái box sống động và bền lâu là nơi hội tụ nhiều ý kiến trái chiều cũng như nhiều cách thể hiện TY với niềm đam mê của mình . Nhìn sang box Thảo Luận , đang chết dần chết mòn bởi cái gọi là " Định hướng thảo luận " là 1 tấm gương đó.
    Em cũng k biết khi tuổi em băm băm , em có giống bác ở cách nhìn k nhưng thật sự là e đang tập và làm quen với 1 số suy nghĩ 9X, dù cảm giác đó đôi lúc khó chịu . Vì em biết đó là 1 xu thế của xã hội. Hoài cổ như em nhưng e vẫn phải tôn trọng .
    Cuối cùng , cũng như bài vừa post của bác Big Hope " giơ cao đánh khẽ " . Bác tuy nói thế nhưng luôn chìa tay bắt cùng bạn Edmons . Và bạn Edmons cũng đã rất kiềm chế khi reply lại . Cao quý là ở chỗ đó . Sau những bất đồng , các Fan Arg lại cùng nhau , tay trong tay...zô zô ...WC2010. Hy vọng năm 2010, gặp lại cả bác Big Hope và bạn Edmons để Red chứng kiến màn cụng bia ....Bravo
  9. GIA_CAT_LUONG

GIA_CAT_LUONG Thành viên rất tích cực

Qua topic của bác Big hope và một số bài viết của anh em trong thời gian gần đây, để tránh sự xung đột giữa 2 thế hệ (em cứ hiểu cách nhau 1 giáp trở lên là cách nhìn nhận, thể hiện 1 vấn đề là tương đối khác biệt rồi, nếu anh em không hiểu rõ nhau), em có mấy í kiến, í cò thế này:
    Thứ nhất, anh em tụ tập với nhau ở đây đều có chung 1 tình yêu lớn là Arg cả thôi. Tuy có điểm chung như vậy, nhưng anh em mỗi người mỗi tính, có những suy nghĩ, cách thể hiện tình cảm khác nhau: người thì ngôn từ chỉn chu như bác Tú, bác Nghĩa; người thì văn phong thô bỉ bất cần đời như Talo; khắc khoải xen lẫn sự hằn học như bác Đờ A Lếch; hay lối kiến văn đầy bản sắc xứ Nghệ của chú Bớt lơ. Ngoài ra, em cũng rất thích "1 chút thơ ngây'' của Bảo nữa... Vì vậy, theo quan điểm của em, anh em trong box cứ nghĩ gì, viết đấy đê, đến cái suy nghĩ thực của mình mà còn không dám viết ở cái mạng ảo này thì còn làm được gì cho đời nữa . Dĩ nhiên, trừ trường hợp chửi bới tục tĩu quá đà
    Thứ hai, về những bức xúc của anh em trong thời gian qua trước cách huấn luyện và hành xử chẳng giống ai của Ma péo, em nghĩ đó là những phản ứng rất người thôi, Ma péo đáng phải nhận những gì như thế. Tuy nhiên, trong vài bài gần đây, em thấy đã bắt đầu có dấu hiệu hơi quá đà rồi. Qua bài viết của bác Tú, anh em cũng tự điều chỉnh lại một chút sao cho phù hợp hơn.
  10. Big_Hope

Big_Hope Thành viên mới

Red nói đúng, dùng từ như của Red đã là một sự kìm chế, tôi biết red nếu để thả phanh chắc phải cỡ gấp 10 lần như cậu bạn nọ. Ở trong box, tôi thật ra không có quyền lực gì mà khắt khe, có chăng do anh em nể chút vì lớn tuổi mà thôi. Cũng vì cái lớn tuổi này , xin chia sẻ 1 chút về cuộc sống
    - dù là diễn đàn , thế giới ảo, nhưng nó phản ánh con người thực. Văn là người. Cần có sắc màu riêng.
    - tán phét cho vui hay xả gì đó ... đều là một bài báo nhỏ mà nhiều người sẽ đọc nó. Chúng ta đang viết tất phải suy xét chứ không phải đang uống bia có thể tự do hơn. thậm chí, nhiều người vẫn cứ hay phải ân hận vì đôi câu lỡ lời trong 1 buổi bia vui
    Tôi còn nhớ, ngày Quyến béo bán độ. Một bà bán nước ở ngõ Thông Phong cũng luồn vào gần, hắt 1 cốc trà đá vào người nó. 100% nó sẽ bị đánh chết nêu công an không kẹp nó vào phòng.
    Tôi cũng điên tới cái mức chả thèm giữ cái vẻ đạo mạo của 1 ông băm, có vị trí xã hội đàng hoàng mà nhảy vào tận nhà nó là cái box SLNA. Để chửi. Chửi như chú Edmon kia vậy...
    Ở đó, tôi thấy họ phân hóa rõ rệt, Chủi - Bênh,nhưng nhanh chóng đoàn kết nhau lại để chứng minh với người ngoài rằng vì họ là Fan của Q béo, của SLNA nên nơi đó họ vẫn dành chỗ , dành tình thương cho kẻ tội đồ của cả dân tộc. Tôi lại hiểu, đó mới thật là bóng đá.
    Tại sao ở chính nơi đây, cả thế giới chửi rủa M cũng được, nhưng chúng ta sao không thể dành cho M một chút cảm thông. Có thể nào có được 1 Argentina lừng lẫy như hôm nay nếu không có Maradona ?
    Ai đó vẫn hay nói câu này : My Love : Argentina, no matter win or lose
    Tôi cho đó là tình yêu đích thực nhất. Chỉ nên chửi rủa khi họ là người bán rẻ lòng tin của chúng ta, như Quyến béo. Người ta giữ cho mình quyền mắng chửi khi kết quả không được như mình muốn, nhưng lại không muốn cho Maradona làm điều anh ta muốn. Vô lí nằm ở chỗ đó. Còn với Diego, khi thể hiện "Tôi là Maradona" với kết quả tệ hại, nên rút lui tự nguyện để không làm tổn thương tới hình ảnh đã trở thành tài sản vô giá của Argentina. Trách người giao quyền lực cho anh ấy, Maradona đã viết hẳn 1 quyển sách " Tôi là Maradona" ai còn lạ gì anh ấy sẽ làm điên đảo như thế nào. Hãy nhớ M đã từng bị cả thế giới bóng đã vùi dập nhưng vẫn vượt lên và mang lại vinh quang về cho Argentina
    Là một người lãnh đạo lâu năm, tôi có thể chia sẻ rằng, cùng với một nguyên tắc không đổi, một lề luật như nhau, mỗi con người lãnh đạo sẽ có 1 cách khác nhau, vì đó là nghệ thuật và mang bản sắc riêng. Nắm quyền lãnh đạo mà lại làm theo ai đó, đấy là 1 lãnh đạo tồi. Bạn hãy nắm quyền, và tạo ra cái thế giới bạn mơ trong phạm vi quyền hạn của mình, không dám làm gì còn tệ hại hơn là gây ra thất bại. Nếu kết quả tồi quá, phải tự trọng mà rút lui, người ta vân ghi nhận bạn là 1 lãnh đạo tốt
    Trong trường hợp này, Kết quả của Maradona, chưa phải là tới mức không rút là thiếu tự trọng. Nhưng rõ ràng nên ra đi.Tôi mong mỏi Diego rút lui vì muốn hính ảnh quá khứ còn mãi, tôi không muốn có 1 sự rủi ro nào cả cho độ tuyển cũng như cho chính Maradona .Cả nước Arg dường như cũng mong vậy.
    Tôi luôn yêu mến Maradona, đội tuyển Arg hơn đội tuyển của chính tổ quốc mình, vì dù họ có khùng điên, thất trận, họ vẫn cháy hết mình vì những người yêu mến họ. Họ không bao giờ bán rẻ chúng ta.
    Hãy tin vào điều đó
    Như 1 sự bình đẳng, ai chỉ trích cứ tự nhiên, cứ viết bài theo suy nghĩ cảu mình, chỉ không nên dùng từ quá quắt.
    Tôi muốn dành nơi đây, để động viên an ủi cho một đội tuyển Arg đang thất vọng và 1 Maradona đang gồng lên chống chọi búa rìu dư luận.
    Kể cả người chửi rủa nặng nề, chắc cũng vẫn hy vọng, dù chỉ 1% họ sẽ thành công. Phải không các bạn