1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhận diện người tập võ.

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi sihyeu, 19/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sihyeu

sihyeu Thành viên mới

Nhận diện người tập võ.

Giữa vạn người ta gặp trên đời, qua bộ dạng bên ngoài, làm sao nhận biết được ai là người tập võ, và trình độ ở mức nào, đó có là điều khó khăn hay chỉ à đơn giản. Qua dáng vẻ to cao vạm vỡ, hay qua bước chân nhanh nhẹn, động tác dứt khoát thuần thục để đánh giá một con người là võ phu hay không. Điều này thực sự khó.
    Đối diện với một người, để nhận biết sở trường hay khả năng của người đó, là cả một vấn đề, đòi hỏi khả năng hiểu biết ở mức độ nhất định, và đối tượng xem xét cũng nằm trong khả năng đánh giá. Tại sao chỉ qua dáng đi, cử chỉ của đối tượng, người ta có thể biết đó có phải là cao thủ VT hay không, khó có thể giải thích bằng vài từ thô thiển. Nhiều cao thủ bề ngoài thô xấu, thân hình nhỏ bé, yếu ớt nhưng ẩn chứa bên trong là tấm thân mang tuyệt kỹ, khi lâm trận mới thể hiện hết phẩm chất của tay cao thủ. Hay những người có hình dáng béo tròn, cảm giác rất nặng nề, không thể đảm đương được những chuyển động thông thường nhưng thực sự là ác mộng của đối thủ trong vòng chiến. Dựa vào đâu để đánh giá???????
    Bác MT, lão làng của box từng nói với tôi, nhìn anh TLVN đúng là dân VT. Thực sự tôi cũng không hiểu bác MT nhận xét như vậy dựa vào đặc điểm gì, mặc dù tôi biết rõ anh TLVN. Có nhiều cụ già rất nhỏ con, ốm yếu nhưng có thể địch 4-5 thanh niên.
    Đánh giá đúng đối tượng là một việc vô cùng cần thiết trước khi lâm trận, không nên để thị giác đánh lừa mình. Một lần, trong một chuyến đi dài ngày ở Đà nẵng - Huế có một ông người Mỹ già bảo tôi "Mày là dân tập võ à?" Tôi cũng ngớ người không thể ngờ là một ông Tây, không phải là dân phương Đông có thể nhận xét về một người phương Đông như thế, nên hỏi "Sao ông nói thế?" lão già Tây trả lời "Because I see your movement!" ()Chỉ qua cách vận động, tôi đã để lộ ra tôi là dân tập võ với một ông Tây. (Ông này có mấy thằng con cũng tập Ka). 4 năm sau, tôi đến Ấn độ trong một đợt đào tạo, thằng cha mentor (hướng dẫn) cũng hỏi tôi "mày là black belt của môn gì?"Ka, Taek, Ju, Kung fu?" Tôi cảm thấy hơi lạ, mới gặp bọn này vài ngày, chúng nó không thể có thông tin của tôi được, hỏi lại "Sao mày nghĩ thế?" Nó bảo "Your movement tells me (Cách di chuyển của mày thể hiện điều đó)". Thực sự là mình bất ngờ, một phần vì mình không hiểu tại sao, phần nữa là sống giữa bọn này, toàn thằng cao 1m8, lông lá đầy mình, có đụng chạm cũng cực mệt, nó lại biết chất của mình, khó bề dịch chuyển.
    Vậy, nhận diện cao thủ như thế nào? Qua bề ngoài ngông nghênh? Qua ánh mắt khinh thường tất cả? Qua phong thái kỳ bí, ,? Đó là cả một vấn đề lớn.
    Anh em box VT có kinh nghiệm gì chăng về vấn đề nhận diện một người có phải là dân tập VT hay ko?
  2. vithuymylove

vithuymylove Thành viên mới

Tại bác muốn để người ta biết mình có võ nên nó nhận được ra thôi, chứ giấu cái mình biết thì dễ lắm, dù có là cao thủ, có lẽ càng cao thì càng có khả năng giấu mình cao hơn ấy chứ, là em nói giấu cái dáng vẻ. Còn nhận biết chính xác hơn là nhận biết qua hơi thở, người thực sự có bản lĩnh thì luôn giữ được cho mình hơi thở nhẹ, chậm, đều, vào ra chuyến tự nhiên; ngay cả khi gặp tình trạng khẩn thiết thì hơi thở cũng không hề bấn loạn( thậm chí khó nhận ra được nhịp hơi thở của họ ). Là em nói người có bản lĩnh nói chung nhé, chưa chắc mấy ông dáng vẻ ghê hồn đã lại là người xử lí tốt vấn đề khi dụng chuyện đâu.

3. newdom

newdom Thành viên mới

Hay wá!!
    Bác thảy cái chủ đề này vào được đấy , em đang theo học khoa thần học ...nhìn vào cử chỉ, dáng dấp, thanh âm này nọ ...để đánh giá một con người . Người cao thủ thì đoán được 7-80% , người thấp thủ thì khoảng 5-60% thế cũng là tốt lắm rùi. Môn này mà xài được thì võ cũng chẳng là cái dest gì , kiếm tiền như bỡn , lấy tiền, lấy người mà không cần thò tay ra khua khoắng..mệt!
    Nhớ kỉ niệm hôm đại hội võ thuật...nhìn thấy một số bác có máu mặt của Hà nội trạc 40- 50 túm năm tụm ba đi vào khán đài , có đủ các môn cương, nhu , nửa cương nửa nhu, cương nhu phối triển, hoa lá quấn quít ..vvv...người nào người đấy đồ đen ,bó chét, thể hình vạm vỡ, ông nào không vạm vỡ thì ưỡn ngực mắt nhìn trần nhà hoặc lơ đễnh kiểu bóng gió " chúng mày chỉ là những con bọ chét , nhé!" tay thì chụm chụm, gân gân, chân bước thẳng ...hình chữ bát ...nói chung khó tả hết .
    Chẳng thế mà có bác giáo sư , phun thuốc sâu ngay một câu :" nhìn mấy anh kia biết ngay là người có võ , nhỉ!?" thế mới thấy các cụ nói đúng " trâu buộc thì ghét trâu ăn, quan võ thì ghét quan văn dài quần" mấy cái thằng quan văn đánh võ thì không đánh được , ra đường gặp đàn bà quát to cũng sun gu ku lại , chỉ được cái đít là thâm tệ, ghét !
  4. kara_men

kara_men Thành viên mới

Nhận diện ông nào mới tập Vĩnh Xuân: Nhìn là thấy tay cứ ngoáy loại cả lên, bất kỳ gương xe máy, tay lái xe, cành cây thò ra... cứ ở đúng tầm thì tay lại ngoáy.
  5. danhaiphong

danhaiphong Thành viên rất tích cực

Ờ, chính xác, ở gần nhà tớ có chú mới đi tập Tae, cứ gần bờ tường là lại gác chân lên, kiểu như đang đánh dấu lãnh địa ấy, hỏi ra thì biết là đang tập cơ chân!!!
  6. clappika

clappika Thành viên mới

Pé clap tập võ nè..
  7. newdom

newdom Thành viên mới

Hôm ở Diễn, đoạn gần Nhổn - Hà nội, em ngồi quán nước cạnh đó có ông già còm còm trạc trên 70 tuổi và một nhóm thợ nề ồn ã . Có một anh thợ to vật vã cười nói hể hả vì vừa thắng một keo vật tay với đồng nghiệp mồm bô bô " riêng vật tay tao chưa biết thua thằng nào hết " ..nhìn trộm sang đó phải công nhận là tay hắn to, cuồn cuộn cơ bắp lại kèm cái bản mặt gân guốc. Có lẽ hắn chẳng võ vẽ gì đâu nhưng mấy chú tập võ mà ăn được cũng còn phải mệt .
    Ấy thế mà tự dưng thấy cụ già cười cười bảo " chú vật tay mà thắng tôi thì chú muốn dùng hết đồ ở quán này tôi cũng trả tiền cho chú. Anh thợ tròn mắt ngạc nhiên không để ý em ngồi cạnh ông già mắt còn tròn hơn , he he, được xem trận tỉ thí này thì quá hay !!
    Anh thợ bảo "cụ có đùa không đấy ?" cụ già thì hồ hởi " đùa là đùa thế nào, tôi nói thật đó "
    Anh thợ được mấy anh bạn xúi vào , giục giã cũng máu hẳn lên nên đồng ý tỉ thí. Mọi người xúm lại xung quanh, bác chủ quán chác vì tò mò cũng nhiệt tình dọn một góc bàn nước vào cho hai đối thủ có chỗ thi đấu . Giao tay vào nhau xong ông già hỏi" xong chưa" anh kia trả lời " xong rồi" , ông già bảo" xong rồi thì kéo đi" mặt ông vẫn cười cười . Anh thợ ra sưc kéo, tay gân to, mặt đỏ lừ thế mà chẳng ăn thua . Rõ ràng một cái cành củi khô với một cái bắp chuối thế mà một luc bắp chuối đuối sức , chẳng cần kéo cũng xin hàng ông cụ già . Cụ già vui vẻ lắm vẫn trả tiền thuốc nước cho mấy anh thợ , em ở cạnh khoái quá xin được trả thay vì được xem trận đấu hay. Khi cụ già dắt xe bỏ đi em xin địa chỉ của cụ nhưng cụ không cho còn bảo " mấy cái trò vớ vẩn ấy mà " . Em ấn tượng lắm lại tiếc không xin được địa chỉ của cụ già , nhớ mãi đến tận bây giờ.
  8. nguyetthuc

nguyetthuc Thành viên mới

Làm sao mà nhận ra được hả bác? Người ta nhận ra bác biết võ vì bác thể hiện ra là bác biết võ chứ nếu bác chỉ đi lại bình thường như mọi người thì họ ko nhận ra được đâu.
  9. 200tuoi

200tuoi Thành viên mới

Thỉnh thoảng cũng gặp cao thủ (đồng đội nói thì mình biết, chứ mình thì chịu). Trông họ giản dị, không khác một bác thợ nề hay một cụ cán bộ phường. Chả có gì khác đời. Có cái gì đó hơi giống mấy cụ bẽn lẽn trong phim tuyệt đỉnh kungfu của Châu Tinh Trì.
  10. xalongcuoc

xalongcuoc Thành viên mới

Theo suy nghĩ của em thì bác nào khi đi đứng mà lưng vẫn giữ thẳng và khoan thai đầy tự tin thì chắc chắn là có nghề. Còn đi đứng mà nhẹ nhàng như mèo thì là cao thủ . Em xin góp vui với mấy bác.