1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhân kỹ niệm 50 năm Bách Khoa Phú Thọ ta tổng kết và nhìn lại BK ngày nay và BK xưa đi

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi thoxaycd, 26/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. buratino296

buratino296 Thành viên mới

============
    Thôi, không kể chuyện buồn, quay lại chủ đề chính.
    Nhớ lại hồi đó, cạnh cái xưởng ximạ của thầy Phổ là cái xưởng cơ khí của bộ môn Máy & Thiết bị. Từ cái xưởng cơ khí này đã cho ra lò rất nhiều các loại máy như bóc tách vỏ hạt điều (nhưng mà hình như cái này chưa hoàn hảo lắm), sàng & sấy tôm khô, ..., nhiều lắm nhưng Bu nhớ không hết. Chỉ nhớ là lúc ấy, để làm cái sàng để phân loại tôm khô, chú Lục (1 trong 4 đại hộ pháp của CNHH), chú Bá, chú Vũ đã phải thay phiên nhau đục từng cái lỗ ovan trên tấm tôn cỡ bằng cái giường đơn mất gần 1 tuần lễ (sau này lớn lên mới biết làm vậy để tiết kiệm tiền, chứ nếu đem đi thuê dập thì tốn tiền lắm). Cứ đục được khoảng chục lỗ là phải đi mài đục 1 lần. Có bạn nào rãnh thì tính thử xem như vậy phải mài bao nhiêu lần. Hehe, nhờ vậy mà Bu biết cách mài đục. Rồi trong lúc đục, để tránh những miểng tôn văng ra trúng người khác, các chú dạy Bu lấy 1 miếng mốp, che ở hướng văng ra của miểng, để khi văng ra thì nó ghim vào mốp luôn, sau này khỏi phải thu dọn. Và các chú rất hăng say làm việc, có hôm cùng các chú ngủ ở lại trường luôn. Lúc thành công của cái máy sàng & sấy tôm, Bu nhớ đâu cũng khoảng 7g tối, vì khi được cho ăn con tôm đầu tiên lấy từ máy ra là đã có đèn đường rồi.
    Vậy đó, từ những suy nghĩ & hành động như vậy mới có được như ngày hôm nay.
  2. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Mình đang khoanh vùng xem Bu là tiểu tử của hộ pháp nào ở khoa Hóa
    Các thầy nhà mình linh động lắm. hồi trước mình có tham gia một đề tài, cần một thiết bị chưng cất. Cuối cùng thì khoa Hóa tính tóan, 1 anh thầy khoa ... địa chất thực hiện vì rẻ hơn. thật ra là group hay công ty riêng gì đấy của anh thầy này làm. Anh lính vào lắp giai đọan cuối, 1 tên khác và mình kiểm tra. Mọi thứ ok thì sếp lên la làng sao tòan van gắn ngược. lý do là cả 3 tên đều thuận tay trái nên ngược mà vẫn happy, chẳng đứa nào phát hiện ra . kỳ đấy thầy trò ngồi đổ mồ hôi, xắt rau thơm để chưng cất tinh dầu y như xắt rau cho heo ăn. rau thơm thì gom sạch ngòai chợ rau thuê xích lô chở về. hồi đấy 1 tên SV bảo từ ngày làm tinh dầu này, về nhà ăn canh chua không bao giờ nêm rau thơm nữa (sợ mùi đó quá), đi chơi với bạn gái cũng mắc cỡ vì tòan mùi ,,, như bà đẻ.
    hồi sắp đi, chẳng làm gì nên lượn qua lượn lại trong khoa Hóa. Hôm đấy sếp H. đang deal một đề tài với khách hàng. Ông khách siêu kinh dị, đề tài dự tóan nghiên cứu cơ bản thôi, tính khỏang 120triệu, ông trả giá chỉ... 20 triệu mà đòi phải thực hiện từ A-Z, nghiên cứu cơ bản sản phẩm, scale up triển khai thực nghiệm, tính tóan thiết bị và theo đến khi thiết bị hòan chỉnh ra được sản phẩm như yêu cầu.. nghe thôi đã tóat mồ hôi vì giá thì đòi giảm còn 1/6 mà tăng công việc gấp n lần. Sếp H cãi không nổi, ngoắc mình vào giới thiệu là người làm trực tiếp (chứ thật ra mình có đụng ngón tay nào trong đề tài đâu, biết mỗi cái tên). Mình cãi và deal với ổng cả buổi. Sau đó nghe kể ổng vào deal vài lần với các sếp về vụ đó nữa nhưng nói với các sếp là .. hổng dám gặp mình nữa .
  3. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

Rất tự hào từng là một thành viên của BKSG, cả trên TTVNOL và ở 268 LTK. Từng quậy tưng bừng ở ký túc xá, từng đón Tết SV. Lâu quá không về lại trường, nhớ đến lạ:
    "..Đêm Báck Khoa nhạt ánh đèn màu/Cơn gió thoảng cũng làm đau chiếc lá..."
    Bạn bè giờ muôn phương, ai ở bên trời cũ, có nhớ ai bao giờ?
  4. thoxaycd

thoxaycd Thành viên mới

Có ai tin ngày xưa ở KTX bách từng có những trận bóng bên ko mặt quần đá với bên ko mặt áo ko ?
    Có ai tin ngày xưa đội bóng đá bóng chuyền Bách Khoa từng thống trị các giải sv ko ? và cũng có 1 lần chính thầy Lê Thái Thanh ở bộ môn Toán ứng dụng dẫn dắt BK vô địch trong vai trò HLV.
  5. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

tin, mình thì tin chứ, sợ mấy em nhỏ không tin thôi. có giữ hình lại thì post lên cho em út nó không bảo là dóc đi bạn.
    mà bên không mặc áo có mặc quần ko?
  6. bluesss_mizu

bluesss_mizu Thành viên mới

ko , ko tin, nhất quyết ko tin
    ai mà tin dc BK ngày xưa lừng lẫy như thế nhờ ???
    Đôi lúc tủi thân mà tự vận vào mình rằng : em Mizu đi tới trường nào là tự nhiên cái trường đó nó bị...suy thóai hẳn đi ko đc như những năm trc hic hic
  7. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

đó, thấy chưa, em út không tin kìa. để hình lên đi, thoxaycd bôi đen cái mặt mình là được rồi.
    @Zu: thế em muốn vác cây rượt dê như bạn Bu và đá banh không mặc như bạn thoxaycd hả
  8. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

khả năng dụ của "Bé Mèo" cao tay thật, không ai tin đá banh kô mặc quần đâu, nhưng tắm chung không mặc quần thì có, hoặc là tranh thủ lúc nhà tắm không có ai, nhảy vào hồ nước chung bơi vài vòng, hí hí
  9. thoxaycd

thoxaycd Thành viên mới

Đá bóng ko mặt đồ chắt chắn là có mà các tiền bói kể lại cho mình nghe rõ ràng mà. Các vị đó bảo rằng đó là 1 trong những lí do mà sao này KTX BK mới có nữ ở đễ như vậy thì anh em mới bõ cái vụ thoát y chơi thể thao.
    Nhân 1 chuyến đi du lịch cùng cơ quan chơi chán anh sếp của mình rủ bà con bây giờ anh em mih cởi đồ nhảy xuống hồ bơi bơi đua đi, Rồi sao đó ảnh cũng kể cái vụ đó cho mình nghe mà, mình cũng định hỏi ảnh sao ko chụp vài tấm làm kỹ niệ nhưng mình nhớ lại thời đó sv làm gì có máy chụp ảnh.
  10. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

thoxaycd bị ổng thuốc rồi hihi.