1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhập tịch Úc....!

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi newland1806, 22/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. newland1806

newland1806 Thành viên mới

Nhập tịch Úc....!

Hi guys!Mình đang hold temporary permanent visa dạng spouse,được cấp ngày 28.12.05 và hiện mình đã sống ở Úc đưỡc 4tháng.Mình nghe nói là sau hai năm thì có thể nhập tịch nhưng chưa biết khi nào nên apply và không biết có bị mất vietnamese passport không?Tư vấn dùm mình với!
    Thank you very much!
    newland1806!
  2. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Mình vừa nhập tịch & nhận passport Úc xong.
    Passport Vn vẫn còn valid đến 2010. Nhưng về Vn có xài được hay không cũng không rõ. Hình như trên lý thuyết, trừ khi mình xin từ bỏ quốc tịch, mình mới bị khai trừ khỏi Đảng (ý lộn, khai trừ quốc tịch) thôi.
    Bạn nên apply sau 2 năm sống tại Úc, thời gian đi overseas sẽ bị trừ ra.
    Vào www.citizenship.gov.au để xem thêm.
  3. Adamour

Adamour Thành viên mới

Giữ được mà, nhưng phải renew passport VN đầy đủ.
  4. newland1806

Thank you haminh và bạn Adamour!Như vậy là mình vẫn có thể giữ Vnpassport,như vậy là ok quá rồi!Vậy theo bạn haminh thì mình đợi cho đủ hai năm thì mới apply.Cho mình hỏi,mình có cần chuẩn bị thêm những gì trong thời gian 2năm không vậy,trong điều kiện spouse visa?Thankssssss!
  5. phanhoan1310

phanhoan1310 Thành viên mới

thử tìm đây coi http://www.immi.gov.au/
  6. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Thành viên mới

Theo như mình biết thì bạn phải ở Úc với tư cách là Permanent President trong 2 năm (luật củ - nghe nói luật mới bây giờ là 4 năm) thì mới được xin nhập quốc tịch Úc.
    Theo bạn nói ở trên thì bạn chỉ vừa có Temporary Permanent Visa nên theo mình bạn còn phải trải qua 1 thêm giai đoạn nữa là xin Permanent President. Quá trình xin Visa này, bạn phải chứng minh cho Bộ Di Trú Úc biết là hôn nhân của bạn là chân thật, do vậy bạn nên chuẩn bị bây giờ là vừa (hình ảnh chụp chung của 2 vợ chồng, bank statements của account chung của 2 vợ chồng, các hình ảnh đi chơi chung với bạn bè, ....)
    Bạn hãy khoan nghĩ đến chuyện nhập quốc tịch vì mình nghĩ giai đoạn xin PR không cũng đủ nhức đầu rùi.
    Chúc may mắn
  7. newland1806

thank you HaiLuaSYD!thông tin mà bạn mang lại cho mình là rất bỏ ích.cảm ơn lần nữa nghe!
    Have a g''day!!!!!!!!!!!!!!!!
  8. phnam2004

phnam2004 Thành viên mới

Đây là câu trả lời từ nhân viên sứ quán VN:
    - Nhập quốc tịch Úc vẫn còn quốc tịch VN. Muốn thôi quốc tịch VN phải làm đơn và phải được ************* đồng ý.
    - Nếu có hai hộ chiếu mà về VN, nếu dùng hộ chiếu VN nhập cảnh mà phạm pháp thì Úc không có quyền can thiệp. Còn nếu dùng hộ chiếu Úc thì Úc can thiệp được (chú nhân viên này đúng là vẽ đường... cho hươu chạy, bác nào tính mang hàng trắng thì nhớ mang hộ chiếu Úc để còn cơ may được cứu án tử nhé ).
  9. helena_huong1401

helena_huong1401 Thành viên mới

Tớ khuyên bạn nên gọi điện hỏi trực tiếp Help line Australia Immigration ý. Có người get Passport nhanh có người phải sau vài lần apply mới lấy được. Luật cũ là sau khi bạn lấy Temporary Permanent Residence bạn phải có mặt ở Úc ít nhất 6 tháng/1 năm trong vòng 2 năm để lấy Permanent Residence. Rồi muốn get passport thì bạn phải sống ở Úc đủ 5 năm. Còn giờ thì luật flexible hơn rồi.
    Bạn muốn biết khi nào là thời điểm thích hợp để apply, điều kiện để apply thành công, etc thì bạn nên make appointment with advisor của Aus Immigration (free). Họ sẽ xem hồ sơ và nói rõ cho bạn. Đừng thuê luật sư vì luật sư rất đắt mà cái đó bạn tự làm được, luật sư nhiều khi không làm được việc gì hết.
    http://www.citizenship.gov.au/contact.htm >>> Link đó có SĐT bạn có thể phone và hỏi bất kì câu hỏi nào bạn muốn hỏi.
    http://www.citizenship.gov.au/becoming-a-citizen/application-process/eligible.htm >>>> Link đó giúp bạn xem bạn có đủ điều kiện để get passport không đấy
    Hi vọng sẽ giúp được bạn nhiều. Good luck
  10. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái vụ có 2 quốc tịch mà nhập cảnh VN bằng passport Úc có được ko nhỉ? Nếu vậy thì trước đó phải xin VN cái visa nhập cảnh, mà khi đi xin thì lãnh sự VN sẽ hỏi là có quốc tịch VN sẵn rồi xin visa làm gì?