1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhập viện vì ngộ độc đá bẩn!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi traitimmanhme, 15/03/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. traitimmanhme

traitimmanhme Thành viên rất tích cực

Trường hợp của đứa em họ em đấy ạ, nhà có quán nước nho nhỏ bình thường toàn nhập đá túi về chế biến cho khách, cứ nghĩ đá viên là sạch sẽ nhất rồi, ai dè có lần uống xong cốc nước tự pha được 10' thì nhập viện luôn, tiêu chảy cấp ạ, ráo riết tìm nguyên nhân thì hóa ra thủ phạm chính là túi đá viên ạ!! Ghê người luôn!!! Sau vụ đó thấy nhà sắm ngay quả em máy làm đá viên to vật luôn :D Thời buổi này thứ gì cũng nguy hiểm các mẹ ạ, nên hết sức cẩn thận khi ăn uống bên ngoài nhé các mẹ!
    Shelton_English_Centre thích bài này.
  2. giangpham25

giangpham25 Thành viên rất tích cực

mùa hè nóng bức, nhiều bệnh truyền nhiễm đã chớ lại còn cái kiểu đá bẩn nữa thì họa vô đơn chí :mad:. Em là em cấm tiệt k cho mua các kiểu thể loại trà đá, nước mía vỉa hè L-)L-)L-)L-)L-)
    Làm đá viên ở nhà bằng nước đun sôi là an toàn nhất
  3. Duocvna

Duocvna Thành viên rất tích cực

Cũng tại dân mình trc giờ chưa ý thức hết được vấn nạn này bác ạ. Công ty em ngay cả bảo quản thuốc cũng đã phải đâu tư đá sạch chứ nói j đến ăn uống vào mồm. Đá bên ngoài họ làm công nghiệp bẩn kinh hoàng!
    Nhưng jo, ra chợ, đến cty e cũng chỉ nghe các bà, các chị, các bác nói đến thịt tăng trọng, rau nhiễm thuốc trừ sâu, tôm cá tồn dư lượng kháng sinh.v.v. chứ có ai để ý đến đá bẩn đâu mà phòng tránh. Cái này phải cần đến báo đài vào cuộc mới đc
  4. giangpham25

E thì ko biết đá bẩn cụ thể ra mần sao cơ mà có lần dừng lại mua cốc nước mía, nhìn thôi đã chết khiếp 8-x8-x8-x cái máy ruồi muỗi nhặng xị, đã thế, ông chủ quá thản nhiên vác 1 tảng đá to vật ra, tống vào cái bao bã mía thủng lỗ chỗ sau đó bê 1 cục gạch bê tông nện rầm rầm ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
    E 3 hồn 7 vía phóng cái vù... còn nghe tiếng gọi với theo, bo cho e thêm mấy câu chửi thề nữaX_XX_XX_XX_X
  5. traitimmanhme

traitimmanhme Thành viên rất tích cực

Bác mới chỉ đề cập đến phía người dùng thôi. Qtrong là các đv kinh doanh đá công nghiệp thì cẩu thả, coi thường sức khỏe người dùng. Còn những cửa hàng, quán ăn uống nhập đá bẩn về mà không biết hoặc biết cứ để đấy thì đến khi xảy ra chuyện rồi mới chạy đi mua máy làm đá sạch. :bz
    Như đứa em họ e đấy, trắng mắt ra rồi mới đi vác con máy làm đá Hải âu về. Giờ một ngày tự sx đc sáu chục ký đá sạch cho quán, thi thoảng còn bán lẻ đc thêm cho bọn sinh viên gần đó ngày dăm bảy đồng bạc lẻ tiền đá viên nữa.:)
  6. lethu87

lethu87 Thành viên tích cực

Thà bị tào tháo đuổi nhập viện để rút ra bài học sớm tránh xa đá bẩn còn hơn là để hiểm họa nó thẩm thấu vào người từ từ, đến lúc ung thư như bác Trần Lập thì chao ôi, mới hơn 40 xuân xanh đã lìa dã cõi đời
    :-ss:-ss:-ss:-ss:-ss
  7. Shelton_English_Centre

Shelton_English_Centre Thành viên rất tích cực

Nhiều doanh nghiệp kd ăn uống, nhất là mấy quán chè, nước mía gần cổng trường, cho dù họ biết là dùng đá công nghiệp bẩn như vậy rất nguy hại cho các em học sinh nhưng vì cái lợi trc mắt nên họ tặc lưỡi cho qua chứ dễ gì bỏ ngay 1 cục ra mấy chục triệu để mua cái máy làm đá sạch Hải âu như thớt bảo/
    lethu87 thích bài này.
  8. toiyeuvn0808

toiyeuvn0808 Thành viên rất tích cực

hoho bác dùng nước đá đun sôi để làm đá an toàn trc mắt thui, còn về lâu về dài thì chả an toàn lắm đâu bác ơi. Bác cứ nghĩ uống nc vào ko bị đau bụng là tốt hử, thế thì ngoài kia nhìu ng uống nc vỉa hè đá bẩn có bị đau đâu. :D
  9. giangpham25

Nước máy đun sôi ở nhà mà ko sạch thì còn nước gì sạch nữa bác ơi, chả nhẽ e ko buôn bán giề lại đi đầu tư cái máy to uỵch sx đá viên sạch của Hải Âu à bác????? Cái này thì e chịu thoai bác ợ. :D
  10. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam Thành viên rất tích cực

Họ đúng là KD mà suy nghĩ thiển cẩn quá bác à, nghĩ rằng một ngày chỉ bỏ ra ít tiền là có đá dùng thui. Chớ có bít khi mua cái máy làm đá viên Hải Âu về tự sx sẽ tiết kiệm đc 60% chi phí. Họ nhập 1 cái túi 5kg là 5000đ còn tự sx thì chỉ có 5kg là 2000đ thoai. Vị chi là họ lãi đc 3000đ còn giề. Chả mấy chốc mà lấy lại vốn thôi. Vừa có uy tín lại có xiền, có đá sạch để dùng. Giờ cứ nhập đá bẩn hại sức khỏe bao nhiêu người ấy.