1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật kí chung box LHP

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi spirit_of_wind, 19/11/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bluesss_mizu_ha

bluesss_mizu_ha Thành viên mới

A, hôm nay thi học kì hả em? Chúc may mắn nhé
    Em đoán thằng nhỏ chỉ dám nghĩ tới phương án 1 thôi chị Angie hie hie
  2. linhkhuong

linhkhuong Thành viên mới

Trời ...đọc xong méo mặt >,< Giờ mới hiểu nghĩa từ đó Mai tới lượt em lên dĩa. Mai hi vọng không bị tủ đè. Mà mình làm gì có tủ cơ chứ. Mai thi mà giờ còn 2 môn chưa học. Chán
  3. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Túm lại.
    1. Hai bên không thống nhất định nghĩa / khái niệm về chữ "ngộ tính" ===> summertime là người sáng suốt nhất, hỏi vô cùng chính xác vào trọng tâm vấn đề.
    2. Theo lẽ chả cần nói làm gì, nhưng mà để cho rõ ràng thì nói cho rồi: trong lòng Miao chả để tâm đến "ngộ tính". Cái bài "gật gù" chủ yếu chỉ để... đùa, còn câu mà thầy nói thì có thật (dù chắc là như Kp nói, không phải ông thầy nào cũng hiểu đúng / biết về ngộ tính).
    Ngôn ngữ Miao sử dụng thường bất nhất, nói một cách nào đó, ở đây, trong diễn đàn này, Miao không đánh giá cao, không câu nệ và chính xác hóa chữ nghĩa, như Angie. Angie có quyền "mắng" Miao vì tội không tôn trọng chữ nghĩa, Angie có quyền tội nghiệp cho chữ nghĩa mà Miao đã sử dụng cũng được. Không thành vấn đề!
    Đối với Miao, diễn đàn chỉ là nơi để giải trí / xả stress / đùa vui. Cùng lắm thì là một nơi tập giao tiếp tốt giữa người với người. Miao không xem đây là một nơi để "tập đọc" hay "tập viết". Học hành và công việc đủ bộn bề lắm rồi, không thích phiền phức và thêm áp lực nữa.
    Quan điểm khác nhau gây ra hiểu lầm / bất đồng ngôn ngữ.
    Theo lẽ cũng chả nói làm gì, nhưng thấy Angie và Kp post nhiều bài, tốn công quá, lại tốn cả công của FW về một chuyện mà Miao thấy là... không đâu nên nói vậy thôi.
    Chào thân ái.
    Chúc mọi người một tuần làm việc tốt, và luôn vui vẻ.
  4. bluesss_mizu_ha

hie hie hóa thực fẩm em ạ. Chỉ có khoa hóa mới có cái trò Miss Hóa thôi Boy 100% đó, nhưng bị cả lớp ép buộc đi thi Miss Bày trò ra cho vui đó mà, 8-3 dzui dzẻ cả khoa
  5. bluesss_mizu_ha

Nhật kí ngày thứ 7 - 24/3 [copy từ blog ]
    Chiều nay cả nhóm mình đã đi nghe buổi ngoại khóa môn nhập môn công tác kĩ sư: ?oLàm thế nào để trở thành nhà doanh nghiệp? do cô Tạ Thị Ngọc Thảo - TGĐ Cty TNHH T.T.N.T trình bày. Ôi, thật là 1 buổi ngoại khóa lí thú!
    Đây là 1 người phụ nữ không tầm thường. Nếu mà có nghe qua 1 chút về profile của bà này thì ko thể ko kính nể : có thể nói là người phụ nữ duy nhất trong giới doanh nghiệp VN đã lên đến hàng chủ đầu tư, hoạt động có tiếng trong lĩnh vực bất động sản, có thể đoán được là rất giàu, là người có những bài viết sắc sảo trên các báo về các vấn đề kinh tế và doanh nghiệp. Sắp tới chúng mình sẽ được đọc 1 trong những bài viết rất có giá trị của bà về buội gặp gỡ ngoại trưởng Mỹ Condoleezza Rice trong Hội nghị thượng đỉnh các TGĐ Apec 2006.
    Bà này khá trang nhã, đúng tầm TGĐ, nói chuyện cũng rất hoa mỹ, làm cho lũ SV kĩ thuật dốt ăn nói mắt tròn mắt dẹt. Phải cái phần mở đầu của bà làm cho nhiều người?quay sang cười ý nhị với nhau, vì giọng cười hơi?hồn nhiên quá mức [như Mỹ Tâm ý nhỉ?], cũng có thể đó là cách của bà để làm cho lũ SV cảm thấy thoải mái, nhưng mình và tụi nó ko thích kiểu cười ấy cho lắm [phải cái mình cũng khó tính quá hè? ]
    Nói chung thì nội dung cũng chỉ xoay quanh cái định nghĩa doanh nghiệp là gì, vị trì doanh nghiệp là ở đâu trong nền kinh tế của đất nước, tại sao sinh viên khối kĩ thuật có thể và nên đi làm doanh nghiệp, một số biện pháp để trở thành nhà doanh nghiệp giỏi?
    Kể ra thì cũng hơi sốc 1 tí khi bà ý nói chuyện với tụi kĩ sư tương lai mà dám xếp kĩ sư, bác sĩ?đứng sau doanh nghiệp [hic!], nhưng cũng khó có thể phản bác lại được. Nghề nào cũng là nghề, nhưng muốn giàu, chỉ có thể làm doanh nghiệp, chính xác là phải làm chủ đầu tư. Điều này thì mình biết cũng từ lâu lắm rồi. Nhưng mà đáng ra, để ko gây sốc, thì bà ấy cần trình bày theo 1 hướng khác gây thiện cảm hơn [Nhận xét thế này để rút kinh nghiệm cho bản thân: Muốn ko gây sốc cho người khác, hãy đặt mình vào vị trí của họ, dùng những từ ngữ nhẹ nhàng và ít phản cảm hơn, vì ai cũng có cái sĩ diện của bản thân è nhớ cái này để khi cần thì xài. Ta là ta cứ suy bụng ta ra bụng người thôi hĩ hĩ ]
    Mình cũng đồng ý với bà ấy ở 1 điểm là: muốn là nhà doanh nghiệp, phải thể hiện phong thái của 1 nhà doanh nghiệp, tức là bao gồm các vấn đề về nói năng cư xử ăn mặc trang điểm tác phong đi đứng làm việc blah blah?cảm thấy buồn cười ở lời khuyên khá hài hước: ?ođàn ông nên soi gương nhiều hơn, đàn bà nên nhảy lên bàn cân ngày 2 lần?
    Ngoài ra còn cần rèn luyện thêm về các kĩ năng, hiểu biết xã hội : kinh tế văn hóa chính trị, bao hàm cả thể thao nghệ thuật, để ít nhất là có thể? ?ohót? được, ? ?ovẽ? được khà khà [ cái này mượn từ hay xài của chị Angie ]
    Phải cái là: giàu như bà ấy thì mới ?lên mặt được cái kiểu đó, chứ còn những người không có tiền như SV tụi mình, thì khó mà tập cho được cái phong thái sang trọng đó. Nghèo thường đi đôi với hèn mà. Không khéo thì lại thành : ?otrưởng giả học làm sang? khà khà. Tất nhiên, mình khó có thể đòi hỏi ở bà ấy lời khuyên gì sát thực tế hơn, mà phải tự điều chỉnh bản thân mình cho phù hợp thế thôi.
    Mình cũng thấy rất thú vị khi bà ấy lảng tránh các câu hỏi khó và liên quan nhiều đến chuyện gia đình. Hỏi ?oGiữa gia đình và sự nghiệp bà chọn cái gì?? thì bất cứ bà phụ nữ VN nào cũng phải trả lời là tôi chọn cả 2, người ta đã cố tình lảng đi rồi mà còn hỏi dồn : ?oBà sắp xếp thời gian như thế nào?? để bà ấy phải nói trắng ra là tôi chọn người đàn ông yêu tôi,ủng hộ cho sự nghiệp của tôi chứ ko phải người bắt tôi dọn dẹp cơm nước này nọ blah blah há há . Đến lúc bà ấy bắt đầu..cáu thì mới xì tốp. Đúng là lũ SV zô ziên mặt dày khà khà. Chuyện này là chuyện dài kì muôn thửơ rồi, được cái này mất cái kia thôi, ko ai có hơn 24 tiếng để làm hết cả việc nhà lẫn việc công sở [có 100 tay hả?], giàu như bà đó thì thuê ôshin, gia sư?còn ko thì bớt cái này 1 chút, bớt cái kia 1 chút, tự điều tiết bản thân, cố gắng mà đạt đến trạng thái cân bằng động, thế thôi. Chứ mà còn đòi bà TGĐ hàng ngày về lau nhà quét nhà cơm nước cho chồng con thì hài hước quá hĩ hĩ.
    Xác định : bà ấy ko trả lời được những câu kiểu đó, biết bao người đã hỏi và trả lời câu hỏi đó, và ko có gì mới mẻ, không nên hỏi thêm.
    Có 1 đoạn trả lời thắc mắc về quyển ?othế giới phẳng? với ?o chiếc Lexus và cây ô liu? thì bà ấy có nêu ra 1 ý rất hay là ?othế giới phẳng gì nổi khi tư duy của các nhà cầm quyền ko phẳng, khi các nước lớn thì vẫn đi đánh các nước nhỏ, khi châu Phi vẫn nghèo đói?blah blah? Ồ, rất lí thú!
    Mình cũng rất thích cái câu chuyện bà ấy kể trong 1 cuộc họp, bà ấy đã đập bàn 1 cái rầm, ko cần biết người đang họp với mình là những ai, và nói rằng chúng ta ko nên tự thoả mãn với cái ?ocon số ảo ?otốc độ tăng trưởng GDP đứng thứ 2 thế giới, mà phải liếc mắt qua nhìn tụi Campuchia nó còn tăng GDP nhanh hơn mình, chẳng qua nó ko tổng kết mà thôi, thua Campuchia thì thực là nhục, và rằng thì là GDP đầu người của mình mới chỉ có 700USD, trong khi Mỹ, Singapore, Thụy Sỹ là mấy chục ngàn?Tóm lại là chúng ta vẫn còn nghèo lắm, nhục lắm hic hic . That?Ts right! Ý thức rõ về cái nghèo sẽ làm mỗi người có khát vọng làm giàu hơn!
    Đoạn kết khá cảm động, bà ấy bảo rằng bà ấy thức từ 3h sáng đến trưa để chuẩn bị cho cuộc nói chuyện này, mà bà ấy thì ko bao h phí phạm thời gian, chỉ dùng thời gian để ?olấy kim cương giữa đám sỏi?, ý là việc nói chuyện với tụi mình có ý nghĩa như việc lấy ra 1 viên kim cương vậy [vì tụi mình là ?othế hệ tương lai của đất nước? mà, nói chuyện với tụi mình là chia sẻ kinh nghiệm của người đi trước cho thế hệ tương lai của đất nước đó thôi! ], và hy vọng tụi mình cũng có thể ?onhặt được kim cương từ bài nói chuyện của bà?. Umh, con cũng hy vọng thế, cô ạ.
    Nói chung mình thấy mình cứ đòi hỏi người ta phải trả lời những câu thực tiễn, ko chung chung, đó quả là điều ko tưởng. Cái thực tiễn đó chỉ có thể tự bản thân mình rút ra và tự điều chỉnh.
    Cái mình học được hôm nay là cách ăn nói rất hay của bà ý. Người ta cũng chỉ cần học cho được ?ocách tư duy logic, cách nói, cách viết?-quote từ bà Tạ Thị Ngọc Thảo.
    Nói được 1 cách hoa mĩ như bà ý [ dù thỉnh thoảng có nhầm lẫn vấp váp 1 tí hì hì ] cũng đã là 1 thành công lớn đối với tụi SV kĩ thuật dốt ăn nói văn chương hoa lá cành như tụi mình. ______________________
    Tình hình là mai phải viết báo cáo thu hoạch buổi ngoại khóa này, với nội dung là : nhận xét về cái bà đấy, những gì em thu lựm đc sau buổi nói chuyện của bà, những ý kiến, câu hỏi đề xuất blah blah
    ====> tưởng tượng mình bê cái bài blog này vào nộp cho thầy hĩ hĩ hĩ =))=))=))

Được bluesss_mizu_ha sửa chữa / chuyển vào 00:27 ngày 24/04/2007
  6. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Sorry, ở đây kô có cái gì là kô thống nhất cả.
    Xin trân trọng nhắc lại, NGỘ TÍNHTHUẬT NGỮ của THIỀN TÔNG.
    Bạn Wing và bạn Miao dùng chữ "ngộ tính" khi đang nói đến Phật, điều đó bắt buộc bạn kp phải HIỂU theo nghĩa theo Phật.
    Nghĩa theo Phật thì chỉ có 1 và chỉ 1 mà thôi. Cho nên chỉ có 2 khả năng:
    1/ Bạn Wing khen ĐÚNG và bạn Miao ĐỒNG Ý <--- aka bạn Wing hiểu ĐÚNG về "ngộ tính" còn bạn kp hiểu SAI BE BÉT.
    2/ Bạn Wing khen SAI và bạn Miao VẪN ĐỒNG Ý <--- aka 2 bạn Wing và bạn Miao kô hiểu gì về "ngộ tính" (mà vẫn nói về nó). Cái này thì bạn kp kô thể cho là "ngộ tính" được.
    Quán triệt nhể!
    Nói rõ ràng thế này mà vẫn kô hiểu nữa thì bạn kp xin thua.
    P.S: Bạn Miao kô cần phải lo bạn kp buồn hay tức giận (bên topic Nhắn tin) gì đâu. Bạn kp kô phải là homo sentimentalis.
    Được kieuphong sửa chữa / chuyển vào 03:54 ngày 24/04/2007
  7. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Hí hí hí, đầu tiên, Angie sẽ chứng minh cho Miao thấy là Miao hoàn toàn KHÔNG như bạn Miao nói: TRONG LÒNG CHẢ ĐỂ TÂM.
    Này nhé:
    1/ Miao post bài ngày 16/04/2007, Angie trích 1 đoạn nhỏ thôi, không NHẤN NỘI DUNG nào hết.
    2/ Wing reply ngày 16/04/2007, cùng ngày, Angie trích ngắn, chỉ NHẤN Ý bôi vàng.
    3/ Miao trả lời cho câu hỏi cuối của Wing bằng bài viết ngày 16/04/2007, cùng ngày, KHÔNG HỀ TRẢ LỜI VỤ BÔI VÀNG:
    Nếu đến đây mà Miao không nói gì thêm nữa thì Angie hoàn toàn nhìn nhận rằng TRONG LÒNG MIAO CHẢ ĐỂ TÂM ĐẾN ''NGỘ TÍNH.''
    Miao có nói là bài viết tiếp GẬT GÙ chỉ để đùa vui? Okay, chúng ta xem tiếp vậy.
    4/ Miao quote lại bài viết gần nhất của Wing, VỐN CHẲNG CÓ CHỮ NGỘ TÍNH để BẮT ĐẦU REPLY bằng chữ NGỘ TÍNH, để cho vui.
    Angie hoàn toàn thừa nhận rằng bất cứ ai cũng có thể nói cho vui mấy mẩu chuyện thế này. NHƯNG.
    NHƯNG sau một loạt bài của KP, Wing, Angie bàn về vụ này, Miao đã quay trở lại forum từ công việc để THỂ HIỆN TRONG LÒNG MÌNH CHẢ ĐỂ TÂM như thế nào?
    5/ Bài post ngày 22/04/2007 trả lời KP và GIẢI THÍCH cho KP hiểu rằng MIAO CÓ NGỘ TÍNH HAY KHÔNG LÀ DO LÒNG TỰ CẢM. KHÔNG CẦN SỰ ĐỒNG Ý CỦA AI.
    6/ Bài post 22/04/2007 cùng ngày, với lý do reply lại cho đúng phép lịch sự. (Thế là tích cực, dù rằng KP chỉ nói chuyện với Wing về KIỂU KHEN của Wing về Miao chứ KHÔNG TRỰC TIẾP với Miao.)
    Nhắc lại là Miao CHỈ TRẢ LỜI KP mà KHÔNG TRẢ LỜI WING dù rằng CẢ HAI đều đang nói chuyện về Miao. Hí hí, Angie hồ đồ cho rằng: Miao cần trả lời lại người KHÔNG ĐỒNG Ý về vụ NGỘ TÍNH, chứ không cần trả lời cho người ĐÃ ĐỒNG Ý.
    Cái vàng 1 LẠI LÀ MỘT CÂU CHỨNG TỎ MIAO KHÔNG HỀ CÓ CÁI GỌI LÀ ''TRONG LÒNG CHẢ ĐỂ TÂM ĐẾN VỤ NGỘ TÍNH''. Câu ấy lại là câu THỂ HIỆN rằng Miao CÓ ĐỂ TÂM, và GIẢI THÍCH THÊM NỮA cho KP hiểu là có vài ba lý do KHÁC nào đấy mà Miao KHÔNG nói, nhưng thầy nói là có lý do.
    Tóm lại: HÀNH ĐỘNG CHO TỚI BÀI CUỐI CÙNG (ghi rằng CHẢ ĐỂ TÂM) KHÔNG HỀ THỂ HIỆN điều đó.
    Angie sẽ kết bài bằng câu vàng vàng kia: Bạn Angie liệu có hiểu rõ điều X, hay không hiểu điều X mà tưởng mình hiểu điều X KHÔNG ảnh hưởng gì đến bạn Miao. Kekeke, điều bạn Miao cần quan tâm là liệu bạn Miao có TỰ HIỂU RÕ CHÍNH MÌNH hay không, CHỨ ĐỪNG ĐỂ LỜI NÓI VÀ HÀNH ĐỘNG CHỎI NHAU CHAN CHÁT thế.
    Đó là vì sao Angie hay nói bạn Miao hay vẽ và hay trang trí đường diềm mà bạn Miao nhất định nói là không có. Có hay không, CÁI LÒNG bạn Miao nó TỰ LỪA bạn Miao đấy, nhưng người ngoài nhìn vào thì THẤY RÕ MỒN MỘT.
  8. Angst

1. TRƯỜNG HỢP NÀY HOÀN TOÀN NGƯỢC LẠI: sự kém hiểu về từ ngữ mình dùng gây ra bất đồng quan điểm đấy.
    2. Angie post bài là vì thấy Wing đi khen mà khen bừa, khen ẩu, làm ảnh hưởng đến người khác. Còn chuyện TÌNH CỜ người đó là Miao thì là chuyện khác.
    Cho nên, Angie TỪ TRƯỚC CHO ĐẾN BÀI CUỐI CÙNG NÀY, KHÔNG HỀ ĐỐI THOẠI VỚI MIAO, mà là với Wing và Summer.
    Vậy nên Miao không cần LO THỪA.
  9. Angst

@Wing:
    Wing góp phần vào một việc mà bạn mình phải đứng ra ''viết lời kết'' đấy.
    Ý Angie là vậy. Chắc giờ Wing thấy rõ hơn.
  10. summertime8x

summertime8x Thành viên mới

Ủa, vậy cứ nghèo là nhục hả? Tiêu chí để đánh giá một đất nước chỉ là GDP thôi sao? Cuba nghèo thế nhưng nghe nói có những đoàn y tế từ các nước phát triển đến để học hỏi về hệ thống chăm sóc sức khoẻ cộng đồng ở bên đấy đấy.
    Cái sự tách biệt rạch ròi giữa các nghành tự nhiên và các nghành xã hội hình như là sản phẩm của nền giáo dục thế kỷ 20 thì phải. Trước đấy thấy nhiều nhà toán học, khoa học cổ điển đồng thời cũng là những nhà triết gia, văn nghệ sĩ, kinh tế lớn mà. Vd: Aris-tốt, Đề-cát, Picaso, Pascal, ... (ai biết kể thêm, summer nghe loáng thoáng mấy người nữa nhưng ko dám chắc). Một thời làm thi cử chọn cử nhân toàn làm thơ không, bây giờ thì lại bị gán cho tiếng hoa lá cành!
    Được summertime8x sửa chữa / chuyển vào 13:59 ngày 24/04/2007
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa