1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật Ký III

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi sweettaboo, 12/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Miệng mình cũng như vậy, nghe toàn mùi thuốc đến phát gớm. Không trốn đi đâu được cả...Nó xộc vào mũi mình...
    Đọc lại Khải Hoàn Môn, và như mọi lần, vẫn hỏi câu hỏi cũ xem có ai biết không...
    - Mẹ có biết khuyển nho là gì không?
    - Hừm, chữ đó là có ý chê đó, hừm hừm, chê nhà nho như...con chó!
    - Khớ khớ khớ, trời đất! Sao mẹ nghĩ ra được cái đó vậy?
    - Mẹ biết không, sáng nay con thấy trên cây mai có 1 bọc lá kiến nó quây lại để làm chỗ chứa kiến con...
    - Rồi con có giết sâu bọ không?
    - Khà khà, con mà không giết tụi nó thì con không phải là con. À, con xé lá ra cho cái bọc đổ xuống...Hờ hờ, kiến đỏ leo đầy người con, thế mới biết ra một chuyện: cái kem chống nắng này tốt ghê, lũ kiến đi cứ trợt té nên không thể cắn con nổi. He he, thôi, sau này nhất định đi đâu cũng sẽ bôi kem chống nắng. Ai biết mình cần giết sâu bọ lúc nào nhể?
    Lụi cụi giết sâu bọ một mình, tự nhiên nhớ Vy dễ sợ. Hôm qua vừa có người khen Vy và mình giống nhau. Chứ còn gì nữa! Khuôn mặt phần dưới trông y đúc! Lại da ngăm giống nhau nữa!
    Èo, cuối cùng hôm nay cũng contact được người cần contact! Hic, tưởng khóc hết nước mắt mà không có chuyện gì được giải quyết chứ! Hờ, nghe mấy câu khích lệ tinh thần là thấy mọi chuyện có hướng giải quyết ngay, mừng ơi là mừng.
  2. Angst

Xem lại The Ob.ject of My Affection ...phim toàn là người tốt...sự tình cũng không thông thường, nhưng lại hết sức naturally...
    Tìm cờ đọc qua từ mục Gwoyeu_Romatzyh của wiki, he he, ít nhất có 2 người của box này sẽ thấy entry này đáng soi. (Mình thì chạy dài, he he.)
    Dạo gần đây tự nhiên hiểu thêm nhiều nhiều thứ về mình. Hà hà, rất kỳ lạ là toàn nói chuyện với Anh thì mình ''té'' ra nhiều chuyện. Những thứ có thể một người bất kỳ rất dễ hiểu ra nhưng với cái đầu cứng nhắc của mình thì mình chỉ chịu nghĩ về lời Anh nói. Ngoài ra, cái giọng lưỡi dẻo quẹo của Anh còn làm mình phải mất thời gian...decode vấn đề nữa chứ! Mình là đứa gian ác chuyên môn cố ý đi nói/viết misleading mà mình còn phục lăn anh vì những câu nói kiểu như:
    -Em tính thế nào thì mình làm như vậy thôi.
    -Em à, chuyện anh khéo với mẹ là chuyện phải làm. Chuyện phải làm thì không nhắc nữa. Mà anh mà không khéo với mẹ, người khổ không phải là anh.
    Oé, nếu không có cái kinh nghiệm dài lâu nghe mấy câu misleading của Anh, em đây chắc ăn dưa bở. Nhưng em là em chỉ thích...dưa lưới thôi. Chà chà, nhắc đến dưa lưới, em chưa từng làm món salad bằng dưa lưới bao giờ é...Chắc cũng nên thử làm xem thế nào.
    Nói chung, cần học hỏi Anh nhiều điều. Kể cả cái giọng điệu lúc Anh nói nữa. Lúc nào cũng misleading. Há há há, Anh đừng tưởng, em đây rồi cũng sẽ học hỏi được thói gian manh của Anh. Anh nói, Em à, có hai chuyện em không thể nào bằng anh. Một là thói gian manh, không phải chỉ là vì môi trường anh làm việc từ vài năm nay đâu em à. Anh là thằng đi buôn, thằng làm kinh doanh. Dĩ nhiên anh cần học cách cư xử sao cho khéo. Em có cố cũng chẳng bằng anh được. Mà em cũng chẳng cần phải làm vậy. Em nghĩ khác, em cũng cần phải vờ làm người khéo, cứ cố gắng, sau này em sẽ được như Anh và như ông sếp của em thôi: Sự khéo léo trở thành skill và trở thành good habit rồi chứ chẳng còn là sự cố gắng giả tạo nữa.
    Em cũng sẽ là dân con buôn, em cũng cần khéo chứ Anh?
    Còn nữa, về cái partner type của em, nhờ có Anh, em đã mường tượng ra ít nhiều rồi. He he, vấn đề bây giờ là đi kiếm con mồi thích hợp rồi ''thịt'' nó thôi. Mẹ em vẫn hay nói ''Người phụ nữ không nên lấy người mình yêu, mà lấy người xứng đáng làm cha của con mình.'' Hè hè hè. Trước giờ em chưa nghĩ ra tiêu chuẩn cho ideal partner type của em, giờ có chút chút rùi, hy vọng cái sự việc ''tìm và diệt'', à lộn, ''tìm và lấy'' sẽ có tiến triển.
    Chỉ có điều, em nhắc nhở Anh một chuyện: Anh không nên gọi ''mẹ em'' là ''mẹ'', vì đó là ''mẹ em'', không phải làm ''mẹ của anh.'' Nên có thêm cái possessive adj vô cho nó rõ nghĩa. Mẹ em chúa ghét vụ nói thiếu possessive adj thế này. Kinh nghiệm từ hồi em 11 tuổi á. (Oé, vụ đó mẹ em nhắc nhở em vì mẹ em thấy một cô bạn đồng nghiệp của mẹ mắc lỗi này với cô giáo của con cô này, và dĩ nhiên cũng là cô của em.)
    Hình như người Nam ít chú ý vụ này? Xuề xòa quá thì dễ bị soi lỗi lắm. Công nhận là Anh hay có kiểu ''thân mật hóa'' câu chữ để câu chuyện nhẹ nhàng đi. Nhưng cái này em nghe cũng phản cảm lắm, anh à. Chú ý tí đi Anh ơi. Không phải là em soi Anh, thì mai mốt cũng có mẹ của một cô nào đấy soi Anh mà thôi. Hố hố hố!
  3. Angst

Giai điệu mùa thu năm nay quá tệ... Biết thế mình vung tiền đi mua vui ở nơi khác...Năm ngoái mình mê mẩn...đôi giầy của Bùi Công Duy. Vậy là một năm rồi...
    Mình già đi, kệ. Mình là mình hơn một chút nữa.
    Hôm nay thấy nhẹ lòng. Vì 2 việc. Bực mình một chút vì một việc. Nhẹ, nhẹ, nhẹ. Buông tay đê!
    Hôm trước đọc báo trễ quá, thấy không xin kịp vé mời đi nghe thầy Nhật Chiêu nói chuyện nên chỉ biết chép miệng tiếc rẻ. Vài hôm sau, mẹ lại nói: Nè Angie, có tác giả Nhật Chiêu nói chuyện đây nè con! Nghe mẹ nói, vẫn biết là mẹ chưa bao giờ đọc quyển gì của thầy Chiêu, nên tự nhiên mình có cảm giác muốn ''tha lỗi'' cho cái ''tội'' của mẹ ngày xưa khi mình đọc báo thấy tin giáo sư Hoàng Nhân mất nên suýt lộn cổ xuống giường mà mẹ lại hỏi, Hoàng Nhân là ông nào?
    Thầy Chiêu là người mở ra cho mình hiểu thế nào là những nền văn học phương Đông. Mình đã lũ lượt tha về Văn học Nhật Bản và hai ba quyển khác tương tự, gặm mãi không xong, vì nhiều sử quá. Nhưng Câu chuyện Văn chương phương Đông thì đọc mãi vẫn thấy hay...Mình đã đi từ đó sang tìm đọc văn học Nhật Bản, tìm xem tranh Nhật Bản...Chút kiến thức nền đó, nếu không nhờ thầy Chiêu, thì mình sẽ mãi không có được...
    Như thầy Thêm đã nói, Câu chuyện Văn chương phương Đông không chỉ là một tài liệu tham khảo về các nền văn học phương Đông mà tự nó là một tác phẩm văn chương...
    Nói mãi, vẫn chỉ là để nói về một điều cũ kỹ: Phải yêu một ai trước rồi mới có thể hiểu hơn về người ấy.
    Vậy thì, câu hỏi là: Một người phải làm gì để ta đã yêu họ đến như vậy?
  4. bluesss_mizu

bluesss_mizu Thành viên mới

Hôm nay đứa bạn thời còn chạy lông nhông hái trộm ổi giữa trưa hè của mình khoe mới tậu chiếc xe hơi màu trắng, trông ảnh thì cũng đẹp.[​IMG]
    Thử nghĩ xem Mizu mà có 1 chiếc xe hơi thì sẽ dùng nó để làm gì? Đi học? Đi chơi? [​IMG] Trong tình hình tăng dân số ( bao gồm cả dân bản xứ và dân nhập cư ) ở thành phố Hồ Chí Minh và tình hình dầu mỏ biến động ở Trung Đông thì có 3 vấn đề phát sinh : Kẹt xe, chỗ đậu xe, và xăng.[​IMG]
    Nhưng mà khoan hãy nghĩ đến những thứ ấy, vấn đề ?ođầu tiên? đi mua xe mới là quan trọng nhất, hic, quote của bạn Shadow: ?oTiền thì không quan tâm, vấn đề là không có tiền? hic hic.[​IMG]
    Bản chất của thế giới là vận động và phát triển.[​IMG]
    Nhưng mà không hiểu sao trong khi chúng nó đều ?ophát triển? giàu lên còn mình thì vẫn dậm chân tại chỗ hic hic. Cũng không hẳn như thế, chỉ là khi chúng nó tăng lên theo đồ thị của hàm 2 lũy thừa k như là sự phóng xạ uranium đó (!) thì mình mới chỉ dao động theo đồ thị hình sin với biên độ nhỏ.[​IMG]
    ? Trong khi nó chẳng phải cố gắng một cái gì, suốt ngày chơi bời và chờ ba má nó rót tiền xuống. À, mà ba má nó cũng chẳng phải cố gắng một cái gì, ba má nó cũng chờ người khác rót tiền xuống. Vậy thì chắc là cái ?ocấp? phía trên ba má nó đã có cố gắng. Thật là 1 hệ thống làm việc đồng bộ và hiệu quả. 10 năm qua vẫn chạy tốt.[​IMG]
    Có bao giờ bạn cảm thấy cuộc đời thật bất công và bạn thì ghen tị và thất vọng vì không được đền đáp xứng đáng với những nỗ lực mà mình bỏ ra?[​IMG]
    Chính là lúc này đây.[​IMG]
    Ghen tị là 1 thói xấu nhưng ai cũng có, và vì ai cũng xấu nên chẳng có gì đáng xấu hổ khi phải che giấu thói xấu của mình. Amen![​IMG]
    Nào, phải học cách chấp nhận sự thật. Không ?ophát triển? ấy là lỗi của mình đã không cố gắng đủ mức cần thiết, chứ chẳng nên ghen tị với sự phát triển rực rỡ của người khác. Hẳn là vì họ đã có cố gắng hơn bạn rất nhiều, về một phương diện nào đó.[​IMG]
    Ai cũng có 1 số phận. [​IMG]
    Hãy học cách ngừng than thở và hài lòng với những gì mình có.[​IMG]
    Trong 1 chừng mực nào đó, sự tự hài lòng làm thui chột sức phấn đấu và mọi khao khát, nhưng mặt khác nó nâng đỡ chúng ta tiếp tục đối đầu với sự thất vọng trong cuộc sống. Tham vọng là tốt, nhưng phải biết nhìn thẳng vào thực tế và lượng sức mình.[​IMG]
    Hôm nay đọc được điều ước của 1 ông anh trong trò chơi BUZZ đang ầm ỹ : ?oƯớc gì mình và mọi người có đủ sức khỏe. Ước gì không phải lo nỗi lo cơm áo gạo tiền, đôi khi chỉ vì cơm áo gạo tiền mà không còn là chính mình nữa. Tiếp theo, chẳng biết là gì nữa, mấy em gái thì còn ước chồng con này nọ, còn mình thì chưa có gì trong tay nên cũng chẳng muốn ước nữa, cố gắng 10 năm nữa là 35 tuổi sẽ lấy vợ. Sau đó sẽ được cùng vợ đi du lịch khắp nơi, kiểu như : ?oTôi muốn vô tư cùng bạn bè đi khắp nơi? hí hí?Vậy là đủ, 7 điều ước nhiều quá, chỉ ước được nhiêu đó thôi, còn lại mấy điều ước thì ai cần thì lấy đi?[​IMG]
    Thở dài, cám cảnh cho ông anh, sinh viên kiến trúc mới ra trường, đầu óc còn đang quay cuồng với cái hội rock thì đã phải quay cuồng với cơm-áo-gạo-tiền [​IMG], mở được cái công ty thì tối hết cả mắt mũi lại, lúc nào cũng chỉ thấy nói chuyện tiền mà thôi, bỏ quên cả rock, bỏ quên cả những black metal, death metal, power metal, thrash metal, heavy metal, nu metal ?
    ?
  5. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

6. Angst

Hôm nay xách xe chạy lòng vòng hít khói bụi ô nhiễm, để thấy mình như cá gặp nước. Đi công chuyện, đi nói chuyện xã giao, đi hỏi thăm...thấy mình vẫn dẻo quẹo quẹo...
    - Chị Huyền thế nào rồi?
    - Hờ, vẫn chưa có gì.
    - Angie thì tính lấy chồng...hờ, mà chưa anh nào có nhà riêng hết...
    - Ơ chính xác! Huyền coi hết rồi, một là ở nhà với ba má, ẹ ẹ, hai là thuê nhà ở, làm gì có anh nào có nhà riêng...
    - Dạ, khổ qué, mình thì đã đủ nhu cầu lấy chồng mà chồng sao khó kiếm qué...
    - He he...
    - He he...
    Cô nàng bằng tuổi mình.
    Anh Nam vẫn thế, nhỏ nhắn, xinh xắn, trắng trẻo, trông không thể nào lớn tuổi hơn tuổi mình, không thể nào là đã có gia đình. Hờ hờ, outer appearance nó misleading thế đấy...
    Xe ga không đều, mấy lần suýt chết giữa đường. Khi biết là không chết nổi, thì ý muốn lao xe ra đường suốt ngày của mình lại trỗi dậy...Mình biết là mấy tuần tới mình sẽ vi vu suốt ngày ngoài đường hít khói, chỉ vì mình thích cảm giác đó. Lần này, sẽ không có PA ngồi đến khuya cùng mình...Trừ khi mình tìm được cách để PA quay lại tp...
    Lúc ăn tối, mình nói:
    - Con thấy Jennifer Phạm có gì đâu chứ! Chẳng qua là có quốc tịch Mỹ!
    - Ừ, nó làm sao hơn con được, nó chắc mới tốt nghiệp đại học mà. Nó thua con là cái chắc. Nó chắc cao hơn con, nhưng con trước giờ có cao gì đâu mà vẫn chấp tất đó thôi. Giờ nó cao thì con mang giày là cao bằng. Còn thì nó thua con từ...tuổi đến ký lô! Tóm lại là nó thua con tất!
    - Ặc ặc...
    Nói gì mà...đúng thế chứ!
  7. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

hí hí quá đúng
  8. Angst

Mới xong 5-7 cái than phiền. Sướng! Lần đầu tiên làm việc lại từ 2 tuần nay.
  9. Angst

Mấy hôm nay lon ton đi hóng hớt mà bị cái bảng đòi log-in đập thẻng vô mẹt. Grừ, hóa ra là lỗi lật trang. Ghi chú cái để sau này còn lấy ra xài: http://www9.ttvnol.com/Web/ForumPage/Forum.aspx?FORUM_ID=4&.
    Hờ hờm, sáng nay chạy xe tắt máy mấy lần, suýt chết mấy lần, hự hự. Lại đi thớ lợ với người quen...Sau khi lê lết ra Sở Tư Pháp để rồi bị đá qua...Bộ Tư Pháp thì nhờ cái sự thớ lợ của mình mà mình biết đến cái gọi là Văn phòng 2 Bộ Tư Pháp...
    Anyway, chắc sẽ tìm vàng đi Hà Nội 1 chuyến thăm Bộ Tư Pháp nhà ta...Tiếc cái là hội vĩ cuồng rủ đi Nha Trang/CPC chơi. CPC chính là niềm mơ ước của mình mà, hờ hờ...
    Tiếc là mình không thể sắp xếp để ra HN sớm hơn được. Trùi ui, timing ơi là timing!!! Ghét quá đi mất!!! Biết vậy mình lo chạy (bộ) giấy tờ sớm hơn, hic hic hic.
    Công nhận mình già và dẻo thật. Sẽ sớm thành dân chạy chợ thớ lợ chuyên nghiệp, hợ hợ hợ...
  10. Angst

Chậc chậc, hơi trật đường ray của mình...Giờ lại lo plan B. Cả buổi chiều mệt nhoài để nhớ ra là: Mình đã mất thói quen làm nhiều việc cùng lúc. Dạo sau này mình lười chảy ra á!
    Mình vẫn thích cái excitement khi lao ra làm thật nhiều, nhưng mình cũng già và thích nằm ườn ra. Hờ hờ, làm sao dung hòa được đây?
    Hôm nay thớ lợ hơi nhiều, lại phải gọi thêm 1 thằng cha là ''anh'' và toét miệng cười cả 90 phút dù mình chả ưa kẻ nào đần cả...Hic hic, mình ghét người đần...Mà khổ, mình thông minh đã đành, chứ còn không thông minh mà gặp người đần thì bực lắm. Thế giới này đủ tài nguyên nuôi hết lũ đần à? Hừ.
    Lúc nãy mệt khô cả người, may mà cố lết ra đây nên mới gặp Đ mà chat chit chuyện công việc. Ừm, rồi mình sẽ tính xong mà. Mình giỏi mà.