1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật Ký III

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi sweettaboo, 12/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Quay lại cùng khói, bụi, và cảm giác ngày xưa...
    Bắt đầu từ Liên hiệp các tổ chức hữu nghị, quay qua Sở Tư pháp, đến Văn phòng 2 Bộ Tư pháp. Tiếp theo là UBND Quận 3. Rồi InvestConsult, rồi VILAF, rồi B&McK. Rồi lại Sở Tư Pháp, phòng Bổ trợ Pháp lý. Rồi lại cộng tác viên cho UBND. Lại phải đến LuatViet. Mỗi nơi mỗi đá đi đá về. Thông tin kỳ dị, chỏi lẫn nhau. Cũng kỳ dị gần bằng cái ý tưởng cho rằng, ''Những thứ này thì chỉ cần tìm văn bản trên mạng là có, chứ cần gì đi từng người mà hỏi.'' Có hỏi ra, có điểm mặt chỉ tên ai nói gì, mới thấy ra cái chỏi, mới được xem xét vụ việc. Chẳng có văn bản luật nào quy định cụ thể cả. Chưa từng có tiền lệ. Không ai biết cái gì. Vậy sao mình không ép họ phải tạo ra tiền lệ, mà lại chỉ chực chờ ngồi đợi tương lai?
    Điện thoại thì hết pile, cục charge thì hư, xe thì liên tục tắt máy mỗi khi đèn xanh trở lại, trời lại mưa, lúc không mưa thì nắng. Về nhà mệt đến nỗi thích chat hơn thích đi làm.
    Nghe được chuyện cái người năm ngoái đã có cái chiến lược giá sai lầm, cái người tuổi thì lớn mà không biết làm gương tốt cho đám em nhỏ, dù nhận giá chết đói, cuối cùng đã bị đá đi hẳn vì chất lượng là zero. Điều tiếc nhất là việc đó tạo nên một ấn tượng xấu về các employee khác trong thị trường.
    Làm việc là hỗ trợ nhau, chứ không là cướp đi miếng cơm manh áo của người khác. Đồng ý là anh hoàn toàn có quyền cướp chén cơm người khác, nhưng hãy bảo đảm là anh ăn được bát cơm đó, chứ không phải là anh cướp cơm của người khác mà anh chỉ có cháo mà húp. Cái đó gọi là phá giá thị trường. Con anh, cháu anh, rồi sẽ ra sao với một giá thấp lè tè như thế? Với giá như thế, liệu có ai quyết định bắt đầu đầu tư học hành ở lĩnh vực này?
    Có lớn, thì cũng nên có khôn.
    Có nhiều điều sách không dạy, thì mở lớn mắt ra mà nhìn rồi nghĩ, chứ hạn hẹp thế thì mấy đời không khá nổi.
    Làm chị, mang tiếng ''chị'' trên người, thì nên xứng với tiếng ấy! Không thì đừng bao giờ nhận tiếng ''chị'' từ người khác.
    Thời buổi nào rồi mà có thể advise cho những sinh viên mới tốt nghiệp là nên suggest mức salary USD250-300? Lương tâm để ở đâu? Profile con người ta thì như thế, khả năng như thế, mà lương không tương xứng thế, thật là đang phá đi cơ hội không chỉ một người, mà làm ảnh hưởng giá của toàn thị trường.
    Mình thì luôn bị ép giá, mấy lần bị đuổi khỏi công ty một cách bất công, mà lại không biết đứng lên đòi quyền lợi, mà còn tư vấn sai lầm cho lớp trẻ hơn. Tự mình để mình bị giết không đủ, còn cần chỉ cách để người khác tự giết luôn họ mới vừa lòng sao?
    Thời buổi nào rồi mà còn mức giá USD200-300? Hôm nay nhận được email hỏi thăm tìm người của lão Mỹ già mà ức đến tận cổ khi lão offer USD200-300 trong khi yêu cầu employee phải có tính tự lập, tính tự biết làm việc, khỏi đợi chỉ tận tay? Cái tính ấy, khối kẻ ra tới nước ngoài, làm tại công ty nước ngoài, còn chưa có nổi, còn tìm một mạng ở VN mà giá ấy thì có thế nào nổi? Năm bao nhiêu rồi mà starting salary còn là USD200-300? Đểu thế không biết!
    Yếu tố con người luôn là yếu tố quan trọng nhất. Nhưng nhiều kẻ cứ đổ tiền vào bill wifi của văn phòng mà quên mất là chính con người sử dụng cái PC và cái internet connection ấy mới là yếu tố quyết định để công việc chạy. Lương tháng của nhân viên thì bòn rút tối đa, mà bill văn phòng, bill điện nước, bill internet, bill diện thoại, bill ngu thì đầy ra đấy.
    Bớt cái không nên bớt, không bớt cái thực ra không cần thiết đến vậy. Thân làm employer, là capitalist thì nên có cái nhìn toàn cuộc hơn là sự tủn mủn như thế.
    Ai siêng nhặt tiền lẻ, sẽ không bao giờ thấy mặt tiền lớn.
    Có những cái không mua được bằng tiền đâu. Thêm một chút tiền, mà nhân viên biết phục trang thích hợp khi đi làm việc, lúc nào thì formail, lúc nào thì informal, nhân viên biết khéo léo cư xử với khách hàng, với đối tác, nhân viên biết để ý quan sát, hỏi thăm những gì cần hỏi, nhắc chừng sếp những gì sếp vì bận mà không nhìn thấy ra, biết tỏ ra professional đúng lúc đúng chỗ, biết sociable đúng lúc đúng chỗ, biết tạo dựng và duy trì mối quan hệ cá nhân với anh tài xế của khách hàng, với trợ lý của đối tác, biết trăm ngàn thứ không có ghi trong job description.
    Những thứ ấy thì tiền nào mà tính cho nổi?
    Một nhân viên biết nghĩ để tạo dựng một hình ảnh tích cực về công ty thì tiền nào mua nổi? Tiếc chi vài đồng lẻ mà đánh mất cái lớn hơn? Mình biết tiếc vài đồng tiền lẻ với nhân viên thì nhân viên sẽ biết tiếc công đóng góp cho công ty.
    Cứ đi tìm giá, anh sẽ nhận được giá anh mong muốn.
    Cứ đi tìm chất lượng, anh sẽ nhận được chất lượng anh mong muốn.

Như một câu chuyện cười nọ: Ở đây chúng tôi có chất lượng tốtgiá rẻ, anh muốn cái nào?
    Chỉ muốn nhận mà không muốn cho, khó lắm.
    Cái filter GIÁ đã lọc bỏ toàn bộ các mẫu có CHẤT LƯỢNG cao đi rồi. Còn lại chỉ là những kẻ sai đâu đánh đó, chứ không phải là những người tự biết xoay sở hoàn thành công việc.
    Mệt vì nóng và vì bụi...Mệt vì tự nhiên nhận ra rằng mình khó chịu khi bị gọi bằng em, mà thích được gọi bằng chị. Không phải chữ ''chị'' như ''Ms'' đâu, mà là chữ ''chị'' của một người lớn tuổi hơn, vì nhìn ai mặt cũng nhỏ hơn mình hết.
    Có lẽ mình đã bắt đầu già.
  2. bluesss_mizu

bluesss_mizu Thành viên mới

Today is a special dayõ?Ưjust for me.
    [D].[O].

Thu vỏằ trên khỏp nhỏằng góc phỏằ' em qua...

Ngày hôm qua...
    LỏĐn 'ỏĐu tiên có 1 bỏĂn trai khĂc ngoài papa tơnh nguyỏằ?n nỏƠu cho mơnh fn =))=))=))
    Ngày hôm qua...
    CÂu hỏằi là "Trong 1 cĂi hang có 1 ông thỏằÊ sfn bỏằ< trói hỏt tay chÂn vào cỏằTt, có 1 con hỏằ. và 1 cÂy nên 'ang chĂy. Hỏằi làm sao 'ỏằf thỏằ.i nỏn?"
    TrỏÊ lỏằi " PhỏÊi hĂt bài hĂt HAPPY BIRTHDAY" =))=))=))
    Ngày hôm qua...
    Em bỏằ lỏĂi tuỏằ.i 20 và nhỏằng mặĂ mỏằTng cỏằĐa mơnh...
    &nbsp;
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

&nbsp;
    CHsC MỏằêNG SINH NHỏơT TỏằsI TỏÔT CỏÂ NHỏằđNG NGặỏằoI
    SINH-RA-GIỏằđA-MTA-THU
  3. Angst

Không nên trốn việc. Vì mình làm việc tốt đấy chứ! Hé hé, hơn cả mong đợi của mình. Công nhận mình nể cái potential của mình thiệt. Mình hay nghĩ mình là kẻ bốc phét thôi, nhưng khi bắt tay vào việc thì mình làm việc cũng okay ghê. Hoá ra mình cũng...không bốc phét lắm.
    Mới vòi quà sinh nhật xong! Để xem xem quà đến vào lúc nào, vào sinh nhật hay vào Noel nhá!
    He he he.
    Mình không nên tự xỉ vả mình ghê thế. Mình cũng đâu đến nỗi tệ?
    Trời mưa thiệt không đúng lúc, hức hức hức. Cứ mỗi lần được đi chơi là trời lại mưa, hức hức hức.
  4. Angst

Nghe ra tiếng Pháp. Viết được tiếng Tây. Mình không nên tự xỉ vả mình quá đáng.
    He he, 23 cái than phiền nhường cho các ông đàn ông xử. He he he.
    Đi ăn Phở 24 nàooooooo... Mẹ ác ghê, cố ý chọn lúc ''nhạy cảm'' này rủ mình đi ăn, ặc ặc...
  5. Angst

Hic, trời thì mưa, răng thì nhức, đi chơi thì bị cancel, hic hic hic.
    Lũ trời đánh thì thúc công việc, làm mình phải lụi cụi ra tiệm internet lúc này. Mưa gì mà ác qué! Cả tuần hông thèm mưa, giờ lại mưa vào lúc ''nhạy cảm'' thế này chứ, hự hự hự...
    Lũ trời đánh thì miệng nói là tháng 10 mới bắt đầu được, mà giờ thúc mình thế này, hic hic. Tiền thì mặt mũi chưa thấy đâu, hic hic hic.
  6. Angst

http://www9.ttvnol.com/forum/Espana/671160/trang-26.ttvn
    Nhân dịp 10 năm ngày xảy ra tai nạn của công nương Diana. Đề nghị anh chị em Box TBN chúc mừng SN em Claudia xinh tươi nào...
    He he he, quà sinh nhật dễ thương và dễ ghét.
    Còn mình thì vẫn đang trần thân ra xoay tiền để đi ăn chơi kỷ niệm những ngày cuối cùng mình còn chưa bị già đi thêm một tuổi...
    Trời thì mưa, nhạc thì kỳ lạ...chỉ muốn ăn chơi cả một tuần lễ dài với nhiều nhóm bạn bè khác nhau...
    Chẳng hiểu sao mà mẹ quên mất đống tiền mình gửi mẹ. Hơ hơ, cả tháng nay mình xài tiền như nước, thế mà chưa bao giờ mẹ hỏi mình tiền ở đâu ra...Kỳ nhỉ...Chả sao, tiền còn vô đều đều...Mình xưa giờ vẫn thế...vẫn có đủ tiền cơm tiền rượu cho vài đám vào tháng 9...ăn uống, tán phét và mặc áo đẹp...Suy cho cùng, đời có gì để mà để dành? Nhất là đó lại là để dành niềm vui...
    Ngày mai nhất định tìm ai đó đi uống rượu...Ngày mai trời sẽ lại mưa...Mai là thứ Bảy, đi uống rượu hay lắm chứ...
  7. Angst

Xoá bài của mod khác thay vì post bài mới. Khóc qué!
    Hy vọng là k sao. Bài kia date lâu quá rồi, mấy ngày rồi còn gì. Tinh thần không ổn định là hay táy máy thế đấy.
  8. Angst

Hic hic, đang thấy xui xui vì ngày CN gọi cho lắm người mà ai cũng đang đi nghỉ ở đâu đó, lại còn càu nhàu là, Đã ưu tiên cho book trước mà không thèm book thì giờ đừng mong gì nhá!
    Thế rồi lóc cóc online check cái email chết tiệt và thấy ra mấy cái offline vui vui.
    you know the old saying strike while the iron is hot? well i think that a pretty dumb saying couse ill betcha a cold iron will also hurt like hell too
    "Why do you need a reason to live?" Life in its most basic sense is quite weird, beautiful, ugly and exciting. And it is all around you - birds, grass, squirrels, mushrooms, trees. Maybe it''s enough to just be a part of all that. &gt;&gt;&gt; Con bé này dạo sau này theo cái ''đạo'' cám ơn tất cả mọi thứ đấy mà.
    "The bird fights its way out of the egg. The egg is the world. Who would be born must first destroy a world." (Hermann Hesse) &gt;&gt;&gt; Lại trích dẫn Hesse. Đôi khi mình không nhớ ra là thế nào nữa. Tức là mình đọc Hesse, và mình nhớ câu Stranger trích dẫn, và mình ghi lại, và T đọc lại, và lại trích dẫn ra với mình. Hay là T và mình cùng đọc Hesse, rồi T ghi lại trong blog, rồi mình đọc thấy và lại nhớ lại câu Stranger từng trích dẫn và rồi mình ghi lại. Hay là sao? Anyway, chẳng có nhiều người có đến 2 người bạn đọc cùng một quyển sách, đọc ra cùng một câu và cùng thỉnh thoảng nghĩ đến câu đó như mình.
    Có những người đi cả đời mà chẳng có cái duyên đó. Tội nghịp!
    Hôm nay mát trời, lại ''được'' bữa dầm mưa ướt chẹp nhẹp, tự nhiên thấy sảng khoái hẳn lên.
    Xưa giờ, chỉ khi quyết định bắt đầu, mình mới suy nghĩ nhiều, chứ khi quyết định từ bỏ điều gì, thường là mình thấy thoải mái lạ.
    Hình như mình không là cái nền để có thể xây được cái gì. Làm rolling stone vậy. Chẳng thể nói là điều gì tốt hay xấu, chỉ là hợp với tính cách một con người hay không mà thôi.
    Ngày còn dài. Mình còn có một vụ ăn chơi nho nhỏ. Cho nên, hôm nay dù bị tùm lum đứa ''từ chối'', mình vẫn vui như thường. Và tóc mình vẫn dài và đẹp như thường.
  9. Angst

Đây sẽ là tuần mình bám máy online liên tục...Và chờ Anh gọi điện thoại rủ đi uống rượu...Hy vọng Anh hiểu đúng mức sms của mình, rằng mình cần được uống đến thế nào...
    Sáng đi kiếm chuyện làm, chạm phải chữ ký này:
    Sống là tập quên những điều mình cần phải quên...
    ...Kể cả những điều mình vô cùng muốn nhớ...
    Thanh thản thôi.
    Đời mà

Đó chẳng phải là điều mình muốn nhớ.
    Ngược lại, đó là điều mình muốn quên.
    Thanh thản, nói thì dễ làm, nhưng liệu đến bao giờ mình mới thanh thản được?
    Đó chẳng phải là một sự kiện để mình quên đi, mà là một tình huống: Tình huống của mình. Ai có thể quên cái hoàn cảnh, cái tình huống mình sống trong đó?
    Nhớ Jeanne từng nói, Ông ấy điêu luyện trong nghệ thuật quên cũng như anh điêu luyện trong nghệ thuật nhớ vậy.
    Nhớ Ravic đáp lời, Trong cuộc sống, có những chuyện nếu không quên đi thì cuộc sống sẽ là không chịu đựng nổi.
    Tại sao với những người khác, mọi sự có thể là đơn giản, nhưng với mình lại khổ sở đến vậy? Vì nó còn mới? Bao giờ nó mới đi?
    Người khác đã sống qua việc này, vậy mình cũng có thể sống qua được chứ!
  10. Angst

Hôm trước có người hỏi tìm Khải Hoàn Môn,
    giờ có người tìm Giờ Thứ Hai Mươi Lăm, Virgil Gheorghiu...
    Nhìn cách gõ tên sách, cách không viết hoa đầu câu như email mình gửi cho Stranger,
    đọc thấy câu: Sách cuốn nào cũng giá trị, mình không dám trả. bạn cứ so sánh những thứ mà bạn bị cám dỗ rồi cho kình giá cuốn sách. Nếu có đủ tiền, mình mua ngay không mặc cả. mình cũng khá nghèo.
    Những gì có thể mặc cả bằng tiền đều là rẻ cả.
    Đi tìm thứ giá rẻ, sẽ tìm thấy điều mình muốn.
    Đi tìm thứ tốt, thứ đẹp, sẽ tìm thấy điều mình muốn.

Thân mang cái danh giáo viên tiếng Anh, mình đã từng nghe và đã từng cười những người muốn mua mình làm cô giáo cho (con) họ. Trên đời này có nhiều người cần được mua. Mình không thuộc số đó.
    Mình chưa bao giờ nhấc chân đến những nơi không biết quý lấy tiếng thầy
    ...dù có những ngày mình đã phải nhịn đói...
    ...dù mình đã nhọc công cho những người chỉ có thể trả mình ít hơn...
    ...hay là không là gì...

Thời buổi vàng thau lẫn lộn, cứ lấy giá cả ra mà lường thì sẽ được thứ mình muốn tìm: vàng hay thau.