1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký Lệ Giang 1 và những kinh nghiệm chia sẻ - Lịch trình Tây An Tết âm lịch (T.55) ??" Hà Giang

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi zhouqingxin, 23/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zhouqingxin

zhouqingxin Thành viên mới

Nhật ký Lệ Giang 1 và những kinh nghiệm chia sẻ - Lịch trình Tây An Tết âm lịch (T.55) ?" Hà Giang (T.63) - Tứ Xuyên Cửu Trại Câu (T.81) ?" M

Vậy là sau những biến động về lịch trình,về số lượng người tham gia 12/5/2006 9h pm Lệ giang 1 hẹn nhau ở Ga Tàu lên đường ,đến phút chót chỉ còn lại 7 người ..Mình thấy lo quá vì chị Huyền đã chính thức không đi nữa , chị cứ lần lữa mãi mới quyết định như thế làm mình hụt hẫng.....Dù sao cũng là lần đầu tiên bước chân ra khỏi nhà như thế này ,bên cạnh thực sự cũng chỉ là những người bạn mới quen....Không biết sẽ như thế nào nhỉ??mình sẽ như thế nào trong 10 ngày tới đây ,bản chất là dựa dẫm vào người khác quen rồi tự nhiên thấy hối hận ...híc thôi cứ đi thôi ....
    Tự tin hơn vì có em Quý ở bên cạnh,Hôm nay còn đến tận nhà đón mình ra Ga nữa chứ.Nhà mình mấy tên định đi tiễn , đã đi xuống đến sân rồi ,có Quý đón nên bảo mọi người đi uống Cà fê đi ,đừng ra Ga tầu nữa ,không muốn mọi người thấy mình Quyết định đi chơi mà lại còn hối hận ,,,nên tốt nhất là đừng tiễn đưa gì cả ...Ba lô nặng quá thể ....Cũng mải suy nghĩ về những người đang chờ mình ở san Ga ,có người mới gặp lần đầu hôm Off cuối cùng ,có người còn chưa gặp...Không muốn biết mọi người thấy mình nhát chết nên cố làm ra vui vẻ lắm ..hic hic ...

Anh Vũ ra ga tiễn mọi người ,Vậy là Mod ở nhà vì bị ốm ,chị Huyền cũng điện thoại nói là ra Ga tiễn và đưa máy ảnh cho mình .Để có thể chụp được nhiều ảnh hơn..Mẹ gọi Đt hỏi đã đi chưa??Mẹ rất yên tâm vì nghĩ đi cùng công ty,Mẹ còn cử cả em trai mình xuống Hn mấy ngày để xem chị sẽ đi như thế nào ...Em cứ thắc mắc là sao công ty chị ...đểu thế ,cho đi TQ mà còn bắt đi làm đến tận lúc đi ..Hic hic ...Tại nó tin chị nó quá ,bình thường thấy chị cứng rắn nên không dám ho he gì.Sorry Mẹ ,con muốn rời xa công việc và một số thứ một thời gian thôi Mẹ .....Tự nhiên con thấy 1 năm qua nhanh quá mà con chưa làm được thêm gì cả ...cứ sống trong kỷ niệm và trong sự tán dương của mọi người ....thấy xấu hổ quá.

9h30 Mọi người đã ở Ga hết rồi ,chờ mãi chị Huyền vẫn chưa đến vì đi nhầm cửa chính .Cũng nói chuyện và gặp thêm Hạnh nữa H đi chơi nhiều lại là dân Du lịch nên mình bớt lo hơn ,hơn nữa anh Hải có một phong cách khiến mình tin cậy ( chả hiểu sao lại thế mặc dù nhìn bề ngoài anh ấy nhỏ bé và trông chẳng Gấu một chút nào cả)....Híc đến giờ phải lên Tàu rồi ...Ba lô nặng quá đi ....
  2. zhouqingxin

Cuối cùng thì cũng lên tàu ,đợi mãi chị Huyền cũng chạy được đến nơi ,vừa thở vừ kêu tiếc .Mải trêu anh Vũ là tý nữa tàu chạy thì đừng có khóc đấy ...Thấy anh vừa ốm dậy mà chạy ra Ga thế này chắc là anh cũng tiếc lắm ,Bàn ra bàn vào mãi mới chốt được lịch trình gọi là tạm ổn nhưng vẫn chưa hết phần hoang mang vì những Bác đi rồi chẳng thấy đưa cho kinh nghiệm xương máu gì cả.Người thì bảo là tạm ổn ,Người thì bảo nhìn thấy lý thuyết quá .Nên cũng lo lo .Mình có tý tiếng Trung đủ để khỏi lạc đường ,mấy Bác nhà mình cũng biết chút chút chắc là cũng hỗ trợ cho nhau....Mấy hôm đầu off bàn bạc khí thế quá mà lại chỉ là bàn thôi nên mình cũng thấy chả lo gì !!giờ bước chân vào thực sự và những Bác "nói lắm nói nhiều " đều ở nhà hết thấy híc...... Có thể người không đi được thì hối tiếc còn mình thì gần như cũng thế ..Thôi đi nào ..sao lúc nào cũng ở tâm trạng nước đôi thế ..Tàu chuyển bánh rồi kìa......
    Mọi người tranh thủ bàn bạc kế hoạch cho ngày mai rồi mới đi ngủ,Lúc này mới có thời gian nhìn kỹ từng người ( mọi người đọc đến đây đừng cười em nhé !!!!). Quý thì như là trẻ con ,anh Cường thì có vẻ ..hic ít tin cậy lắm ( sorry anh Cường ) anh Hải chẳng nói gì nên chẳng biết là người thế nào ( sorry anh Hải) Bé Thuỷ thì rất ngây thơ . Hạnh thì có vẻ từng trải và hiểu biết về đi bụi ( may quá) Còn NGuyệt chắc giống mình một liều ba bảy cũng liều NGuyệt xét cho cùng còn cực liều ấy chứ , chỉ làm được giấy thông hành mà dám đi cả một hành trình dài ........
    Chốt cửa tàu thật kỹ ,không dám dời cái túi đeo trên người nửa bước ( trong đấy có hộ chiếu và xiền mà ) trằn trọc mãi không ngủ được là những gì mình đã làm trong đêm trên Tàu ,Trời mãi không sáng mà nghe nhạc đến ong cả tai. Đây cũng là lần đầu tiên mình đi tàu đêm....
  3. zhouqingxin

Cuối cùng thì trời cũng sáng,,,,5h tàu gần đến sân ga thì mọi người thức dậy,Bữa sáng đầu tiên cả nhà quyết định ăn trên tàu....đồ hộp mang đi khá nhiều nào bò hầm ,batê,ruốc ..nào bánh ,nào bò khô ...hic hic nhắc lại thấy tiếc quá vì chỉ một tý nữa thôi cả cái túi đồ này sẽ về tay kẻ khác (Vụ thương đau đầu tiên của đoàn LG 1 đấy bà kon ah.) Lúc đấy thực lòng em muốn ăn ruốc lắm rồi nhưng tại cái chun buộc chặt qúa nên mở không được ,ngại quá nên thôi ...làm sau này em hối hận mãi .Rút kinh nghiệm lần sau em sẽ không thế nữa đâu ,nếu muốn ăn cái gì thì em sẽ ăn bằng được không ngại ngiếc gì hết ,còn hơn sau này phải hối hận .
    Quý lười biếng không xuống khỏi giường nhưng ăn rõ tham , mấy miếng bánh mỳ liền ....
    Hơn 6 h tàu đến Ga Lào cai . Thuê một cái xe điện thẳng Hà khẩu tiến ....Xe điện ngồi thật dễ chịu và thích nữa ..chỉ một chút nữa là tạm biệt VN ,bắt đầu hành trình KM-LG-shangrila_deqin ....
    ( híc sau khi ặc è một ngày chạy lung tung vì công việc ,em quyết bớt 1 tiếng thư giãn đến đây thôi ,giờ nghỉ ngơi tiếp đây ...)
    to be contin.....
  4. likemoon

likemoon Thành viên mới

A, thế hoá ra là có người đi LG để trốn một số thứ đây . LG1 từ con số rất chắc chắn là 12 rụng dần còn 7 cũng làm cho những người còn lại hơi hụt hẫng, tuy nhiên thì chúng tớ vẫn quyết tâm lên đường, trong lòng đầy lo lắng vì lịch trình quá sít sao không biết có thể về kịp như đã tính toán hay không. Cộng thêm một vấn đề rất củ chuối là ngay trước lúc đi làm visa tớ lại làm mất passport. Cả đêm tớ không ngủ được cứ trằn trọc mãi không hiểu cái passport mất ở đâu . Cuối cùng thì tớ quyết định đi bằng giấy thông hành.
    Một vấn đề khác lại nảy ra là tuy báo chí rùm beng về vụ từ ngày 01/05 giấy thông hành được coi như visa nhưng ở cửa khẩu Lào Cai hình như người ta chưa hề áp dụng quy định đó. Gọi điện khắp nơi, có công ty du lịch offer mình cái giá 1.tr đồng cho một tấm giấy thông hành được bảo lãnh bằng một công ty du lịch Trung Quốc. Cuối cùng thi tớ đã kiếm được một nơi mà phải nói khó mãi thì họ mới nhận, mình đi có một mình mà họ chỉ làm khách đoàn mà thôi, địa chỉ của họ đây:
    VP Du Lịch Lào Cai
    37 Nguyễn Huệ
    Tel: 020 830 034
    Giá cho một tấm giấy thông hành 10 ngày là 600.000đồng, khi bạn đến nơi thì vào văn phòng của họ ở ngay cửa khẩu, sẽ có người dẫn bạn qua cửa khẩu, mặc cho hàng người xếp hàng dài dằng dặc chờ đến lượt, kể cả đoàn khách rất đông của DL Lào Cai, một mình tớ len lên trên, uống thuốc phòng dịch tả và đi qua rất nhanh chóng (mất khoảng 15 phút so với những người bạn đi bằng visa thì 6 người mất khoảng hơn 1 tiếng ).
    Tuy nhiên thì như thế chưa phải là đã hết, phía Trung Quốc có một chị ra đón tớ, tóm lại thì tớ đang đi theo tour, một mình một tour, có giấy chứng nhận đóng dấu đàng hoàng. Chị này sau khi đón tớ qua cửa khẩu phía Trung Quốc thì giữ giấy thông hành của tớ lại, đưa một giấy phép đi lại trong Trung Quốc tương đương như visa nhưng mà thời hạn thay vì 10 ngày lại chỉ là 8 ngày thôi, DL Lào Cai giải thích với tớ là tour ở đây tối đa là 8 ngày không hơn được nữa. Tính đi tính lại thì tớ sẽ phải về đúng theo lịch trình như đã tính toán ban đầu nếu không muốn ở lại Trung Quốc bóc lịch .
    Mọi người trong nhóm đang dự dịnh là sẽ phải kéo dài thêm thời gian thì thay vào đó vì tấm giấy thông hành của tớ mà lại phải rút ngắn thời gian lại.
    Thế là một cuộc chạy đua với thời gian và với công an Trung Quốc bắt đầu (cứ thấy bóng công an ở đâu là cả nhóm lại trêu tớ, giấy thông hành của tớ chỉ được mon men ở biên giới mà tớ lại chạy thẳng lên tận biên giới Tibet..ha ha...không chỉ có tớ đau tim mà cả đoàn cũng hồi hộp chỉ sợ bọn CA Trung Quốc nó chặn đường hỏi giấy tờ thì đứt).
    Muốn biết chúng tớ sẽ tiếp tục cuộc hành trình hồi hộp và căng thẳng này như thế nào mọi nguòi hãy theo dõi nhật ký của những ngày tiếp theo nhé
  5. zhouqingxin

Trời bắt đầu đổ mưa khi đoàn LG1 đến cửa khẩu Hà khẩu.Buổi sáng lượng người đổ sang Trung Quốc khá đông,đa fần dùng giấy thông hành ,có lẽ là những người sang TQ làm ăn hàng ngày.Do chưa có kinh nghiệm sang TQ nên đoàn LG1 hơi lúng túng trong việc làm thủ tục nhập cảnh,cụ thể là xếp hàng .......lung tung nhầm cả vào hàng của những người đi sang TQ bằng giấy thông hành.THực ra cửa dành cho người đi bằng VISA nằm ở bên tay trái và rất rộng rãi do ít người.
    Công việc đầu tiên là phải uống thuốc phòng dịch tả,hic mất toi 80.000 /người .Một chén nước vàng vàng được rót ra và phải nhắm mắt uống, chẳng biết là có phòng được gì ko nữa nhưng nó rất khó nuốt dù có mùi thơm!~!!!!!!Mình thấy người sang bằng giấy thông hành chỉ nộp 10.000 để lấy một cái phiếu chứng nhận và chẳng phải uống gì cả .Nói chung sang bằng VISA thì oai ! nhưng mà thủ tục rất lâu ,không hiểu các chú hải quan soi gì mà kỹ thế >N đã sang trước từ lâu cứ bảo mọi người là dúi một ít monney cho nhanh nhưng cả đoàn cương quyết k chịu ...làm hư các chú!!!!!!
    Qua cửa Hải quan VN ,mưa như trút nước em Q đã nhanh nhẹn mua cho cả nhà mỗi người một cái áo mưa mỏng ( trông vậy mà tâm lý ghê ) cảm giác nhận áo mưa mà nhớ lại hồi còn đi học ,cũng có bạn nhường áo mưa cho vì thấy gày quá . và cảm giác được chia sẻ ấy làm mình thấy vui vui .....
    Trung Quốc đón LG1 bằng 1 cơn gió to bất ngờ và mưa như trút nước ,mặc được áo mưa thật khó khăn vì gió to quá và cả bọn lao về phía trước ...Tạm biệt Vn ....
  6. zhouqingxin

Qua cửa bên TQ đoàn may mắn gặp được một bạn người Vn ,chắc làm hướng dẫn viên du lịch nên bạn ấy hướng dẫn điền giấy tờ ,cả đoàn làm rất nhanh.Thầm cảm ơn bạn gái xinh xắn đó ,Hải quan trung quốc hình như hơn đứt Việt nam ,Mình nói thế không phải vì họ đẹp trai hơn he he mà vì họ hướng dẫn bọn mình rất tận tình ,người qua khá đông và đoàn mình luôn được chuyển dịch hàng xếp để qua cửa khẩu nhanh hơn. Trong lúc xếp hàng mình đã tranh thủ cảm tình của anh Hải quan đẹp trai bằng mấy câu hỏi bằng tiếng Trung để được làm thủ tục trước cả đoàn đã qua trót lọt trừ anh C ,người đi sau cùng và chịu trách nhiệm mang đồ ăn cho đoàn. Chờ lâu hơi sốt ruột , đang mải mốt chạy ra cửa để mua thẻ DT mà không được ,quay lại đã thấy anh C đang bị kiểm tra túi sách >Híc can tội xếp tất cả đò ăn vào túi mà lại toàn đồ hộp nên khi đi qua máy soi , các chú bắt dừng lại KT...lần lượt từng món đồ hộp được phơi bầy trên bàn ..các chứ TQ thì chúi mắt vào đọc xem là món gì còn cả đoàn thì ruột đau như cắt ........Quyết định cuối cùng là tịch thu nào Bò khô,nào batê ,nào xúc xích ,nào ruốc túm măng dê chất trên bàn một đống lớn bị các chú giữ lại trong ánh mắt tiếc nối của cả đoàn !!!!!!!! Cố nán lại xem các chú quay phim chụp ảnh và trình bày món đồ bị thu sao cho đẹp hình của các chú mà cả đoàn thở ngắn than dài ,Em Th cứ tiếc túi ruốc vàng rộm nhìn mãi không thôi he he ......
    Tuy nhiên nếu các bạn phong trừ việc ăn uống bằng cách mang theo đồ hộp và ruốc thì chia nhỏ ra từng món vẫn mang được ,em Quyt cẩn thận vẫn mang sang được mấy hộp đồ mà không sao cả .Tuy nhiên theo ý kiến của đoàn Lệ giang 1 Thức ăn kông đến nỗi tồi lắm thậm chí có món rất ngon, Không biết có phải đoàn LG1 toàn người ...phàm ăn hay không nữa he he .....
    Khi mình tỏ vẻ tiếc nuối vì những món đồ bị thu <chú HQuan TQ còn cười cười nói với mình rằng ở TQ tất cả các món trên đều có thể mua được------->>>híc chuối cả nải !!!!!
  7. zhouqingxin

Tiếp tục nào ,đến bến xe Hà khẩu .Bến xe nằm rất gần cửa khẩu bạn có thể đi bộ mất vài phút nhưng hôm đó mưa to nên cả đoàn thuê một chiếc xe điện hết 10 y Nếu bạn biết một chút tiếng Trung thì việc mua vé đi Konminh sẽ gặp rất nhiều thuận lợi ,cò ở bến xe khách khá đông và nếu không mua vé trong quầy bán vé mà lên thẳng xe bạn có thể tiết kiệm được khoảng 15-20y /người mà vẫn đảm bảo có chỗ ngồi phía trên của xe . cụ thể bọn mình đi Km với giá 100y /người .cũng cẩn thận chạy vào bến hỏi vé là 125y/người thì phải ( Lúc đầu cũng sợ bị dân Tàu nó lừa nên đoàn LG1 cẩn thận lắm ) thậm chí trưởng đoàn còn yêu cầu mình xin số Dt để nếu có bị lừa còn gọi !!!!lên xemà không có vé gì cả Nhưng đúng là chẳng cần vé mà chỉ cần 100y đã có chỗ ngồi ngon lành mà không hề bị tranh chỗ dù ghế ngồi đều có ghi số!!!!!!!!
    Cung đường Hà khẩu _KM đi ban ngày thật là thảm hại,đường đang được sửa chữa và xấu khủng khiếp có lẽ sẽ vượt xa những gì mà mình tưởng tượng về một con đường xấu !!sóc và nhiều đoạn đi qua những chỗ rất trênh vênh, do say xe nên mình đã dán cao chống say từ hôm trước nhưng cũng không sao ngủ được vì sợ ..hic hic ...Bọn mình lên xe lúc 10 h sáng TQ và hành trình Hà khẩu _ KM kéo dài 13 tiếng đồng hồ liên tục !!!!!!,vượt xa cả những dự định về thời gian của cả đoàn !!! có điều cần chú ý là xe không dừng lại để ăn và thế là Bánh kẹo và những gì còn lại được đoàn mình mang ra để chia sẻ >thậm chí sau này N còn "khai"rằng em đã ăn đến cả chục bánh choco pie trên đoạn đường này hi..hi....chả hiểu có đúng kô nữa .... hơn 12 h đêm đoàn LG1 mới đến KM trong sự lo lắng về chỗ ngủ qua đêm và cảm giác mệt mỏi tột cùng sau một ngày ngồi xe và bị sóc như rang lạc!!!!!!
  8. kheops

kheops Thành viên mới

9. kheops

kheops Thành viên mới

Ôi, hoá ra em T đấu tranh tư tưởng trước khi đi ghê quá.
    Lúc say xe chắc còn đấu tranh tư tưởng hơn nhiều, em nhỉ?
  10. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

A, nhóm Lệ giang đã về rồi à??
    Hoan nghênh các bài viết của nhóm. Chắc chắn sắp tới khu vực Vân nam sẽ là điểm đi của nhiều dân ba lô.