1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký mẹ Sói

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi nhimxxu, 13/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Sói xưa nay vốn chả bao giờ dễ thương.
    Gọi con là Sói, chắc với chủ topic là một cái tên rất dễ thương rồi.
    Nghe là biết, xem là hiểu...
  2. kensaii2004

kensaii2004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Con Cừu biết nhận thức thì chả đã lên tiếng rùi nhỉ? Phỏng ạ? Đợi bạn lên tiếng hộ con Cừu làm gì? [:D]
  3. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vậy thì em Kensai ráng chờ khi nào nó biết nói, biết viết, được mẹ cho ngó vào topic này, để nó lên tiếng nhỉ...
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Ha ha ha, "lý lẽ" tức cười quá.

Con Cừu chưa có nhận thức nên có biết gì đâu, người dưng đi qua thấy nó xui thì bảo là nó xui quá, tội quá. Bạn kensai trách người dưng lên tiếng hộ con Cừu.

Thế nhưng con Sói có nhận thức, có mồm, có nick ttvn hẳn hoi và đã lên tiếng rồi mà kensai vẫn lên tiếng hộ Sói thì kensai lại không tự trách mình.

Hay cứ hễ kensai lên tiếng hộ ai thì là "quyền của kensai" còn ai lên tiếng hộ ai khác thì kensai lại vặn vẹo "lên tiếng hộ làm gì"?

Double standard thế. :))
  5. kensaii2004

Vấn đề của quả trứng và con gà.

Bạn chủ topic là con gà, và con của bạn í là quả trứng. Hiển nhiên thế.

Nếu bạn chủ topic kg lập topic này thì bạn lấy gì mà ném đá (thanh minh, vì quyền lợi của quả trứng), và mình hẳn nhiên đứng ở chỗ chủ topic (ném đá quả trứng). [:D]

Chị KCB: Ý chị đang là đấu tranh cho quyền lợi của quả trứng đó hả ^^
  6. Anxiety

Bây giờ kensai lại "lý luận" rằng vì chủ topic post topic này nên chỗ cho người dưng ném đá (bày tỏ sự bất đồng), thì người dưng phải hiểu là nếu không có topic này thì làm gì có chỗ mà bày tỏ quan niệm cho nên...người dưng hãy biết điều mà đừng phát biểu quan điểm nữa?

:))

Đây không phải là câu chuyện về con gà và quả trứng.

Đây là câu chuyện về một bà mẹ sói. Chính bà ta tự nhận như thế ở tên topic đấy.
  7. kensaii2004

1. Đây là 1 4rum, nên ai cũng có quyền bày tỏ quan điểm, bày tỏ với 1 nghìn nick clone thì vẫn như thế.

2. Bạn Anx nói cho tôi biết ở đây kg phải chuyện con gà và quả trứng nó như lào? You tell me. Vì bạn Anx post comment với tư cách 1 ng` dưng đi ngang qua, tôi cũng lấy tư cách 1 người dưng vặn lại bạn thôi. [:D]

Có cần phải thêm 2 chữ "làm ơn" để cho nó cảm thấy dễ mến chút không nhỉ?

Giống như "Bạn Anx làm ơn nói cho tôi biết ở đây kg phải chuyện con gà và quả trứng nó như lào?"
  8. Anxiety

Sói mẹ nghe 2 điều thế này nhé:

1/ "Gia giáo" chỉ có nghĩa là ưa thích giữ khuôn phép lễ giáo, chứ không nhất thiết luôn luôn phải có nghĩa là "ác với cháu, ác với con" thế nên nếu bạn không nói là vì bạn không nói, chứ không phải là vì gia đình bạn gia giáo nhé.

Đừng có lấy mác "gia giáo" để đổ tiếng ác cho gia đình bạn. Họ chưa hề xua đuổi cháu họ nhé.

2/ Sau khi thấy Sói bố dối gạt gì gì đấy thì Sói mẹ tính làm cái gì? Vẫn ở lại để "quyết tâm cải tạo Sói bố" hay là đi vào Nam?

Vào Nam thì sẽ "khổ CHÚT, mệt CHÚT, nhưng sẽ không phải sợ, không phải lo lắng, không phải nghĩ, không phải nhường, không phải cố tin tưởng bất cứ ai" phải không? Khổ có MỘT CHÚT mà đổi lại là khỏe re, khỏe phây phây thế, thì bây giờ có còn định vào Nam không?

Vào Nam rồi cạp cái gì mà ăn? Có tiền để dành để nuôi con trong 4 tháng nghỉ thai sản chưa? Có job sẵn để làm sau khi nghỉ 4 tháng sau khi sinh con chưa? Hay là "vào Nam" chỉ là một thứ lấp lánh ảo tưởng trong đầu, còn kế hoạch kỹ càng thì chẳng có gì sất? (Cho nên mới gạt đi, để cố mà tin tưởng thằng Sói bố, với hy vọng nó sẽ siêng làm mà đảm bảo vật chất cho mình?)

Đấy, vấn đề bây giờ rõ ràng rồi đấy: Gia đình có dã tâm định ác với cháu hay không thì chưa biết, nhưng chủ topic quyết định giấu gia đình rồi. Chủ topic cố tin vào cha sinh học của con mình và đã bị lừa. Chủ topic có còn tính vào Nam không? Vào Nam thì sinh sống bằng nghề gì, thế nào, thuê nhà ở đâu, đăng ký đẻ ở bệnh viện nào, tiền để dành còn bao nhiêu?

@ Kensai: Cụm "con gà và quả trứng" chỉ sự việc lẩn quẩn, không biết đâu là đầu, đâu là cuối. Tự bạn thấy thế, tôi làm sao hiểu vì sao mà tính bạn hay lẩn quẩn được. Bạn thích lẩn quẩn, VD tự mình đi phát ngôn hộ thì được, nhưng lại khuyên người khác không nên phát ngôn hộ, lại vặn vẹo người khác vì sao lại dám vặn vẹo mình vì tự mình phát ngôn hộ thì được nhưng lại khuyên người khác không được phát ngôn hộ; VD lúc thì khuyên người khác không nên ác mồm, lúc lại nhận là ở forum thì ai phát biểu ý kiến thì tùy họ...là việc của bạn. (Tính bạn nó lẩn quẩn thì làm sao tôi chỉnh cho nó hết lẩn quẩn được.) Tôi thấy sự việc ở đây nó tường minh lắm: "một con sói mẹ đang kể lể về cái mà nó xem là sự đau khổ, bất hạnh của nó và chỉ của nó, một con sói mẹ đang tính toán cách nào có lợi nhất (ít đau đớn nhất) cho cuộc sống của nó và chỉ của nó." :)) Tự bạn cho rằng nó là "con gà và quả trứng", rồi lại đòi hỏi người khác phải chứng minh vì sao họ không cho rằng đó là "con gà và quả trứng", bạn mắc lỗi fallacy rồi: burden of proof nó nằm ở bạn, do bạn make a bold statement, nay bạn đòi người khác chứng minh bạn sai à? :)) Tuy chúng ta đang không làm khoa học gì ở đây, nhưng tôi tự thấy tôi không có burden of proof gì với cái phát ngôn của bạn. Tôi chỉ có burden of proof với những phát ngôn của tôi, và tôi nói ra đến đâu thì đều có lý lẽ và dẫn chứng minh họa kèm theo đấy thôi. Bạn đi tìm người nào yếu logic hơn để dump cái burden of proof của bạn lên đầu họ vậy. [:D]
  9. kensaii2004

Chà, lỗi fallacy khá lớn đấy nhỉ? [:D]

Mình cũng chả có nhu cầu để phủ lên đầu ng` nào yếu logic hơn. Nhưng mà bạn phát ngôn hơi đanh đá thì mình chỉ phản biện lại thôi, chẳng hạn như có ng` tốt thì cũng có ng` xấu. Nhắc lại với bạn đây là box Tâm Sự, là những ng` nào thích nói thì nói, kg thích thì thôi, cũng vô tình thôi, tôi thấy bạn hơi đanh đá quá nên tiện thể chỉnh hộ lại bạn tư cách comment. Còn xong rùi thì thui, chả có gì théc méc cả?

Thế nhờ?
  10. Anxiety

"Kensai chấn chỉnh tư cách comment của Anxiety xong thì kensai thôi, Anxiety vẫn cứ comment theo kiểu của Anxiety"

thì cũng giống y chang kiểu:

"Người chỉ trích thì cứ chỉ trích, sói mẹ chỉ biết nghĩ đến mình thì cũng chỉ biết nghĩ đến mình."

Thế nên kensai tự cho mình quyền chấn chỉnh người khác thì cũng đồng thời phải biết công nhận quyền chỉ trích sói mẹ của người khác.

Công nhận nha, tiêu chuẩn của tôi khác tiêu chuẩn của 2 bạn ở đây lắm. Các bạn cho rằng tôi ác mồm, tôi đanh đá, còn chủ topic sắp đẻ hẳn ra 1 đứa nhỏ mà biết trước là nó sẽ không nhận đủ tìn thương yêu lẫn điều kiện vật chất thì 2 bạn lại chả nói gì. Theo tiêu chuẩn của tôi thì cái ác kia mới tột đỉnh, còn vài lời chỉ trích của tôi làm sao ác bằng. Theo tiêu chuẩn của các bạn thì bà mẹ kia còn tốt chán, còn đứa chỉ trích bà ấy mới là ác. Chúng ta thật khác nhau. Các bạn ủng hộ sói mẹ cũng đúng, vì các bạn có tiêu chuẩn đánh giá tương tự nhau mà. Hèn gì trong xh vẫn có nhiều kẻ đẻ sòn sòn dù biết trước là không có đủ điều kiện nuôi con hạnh phúc đủ đầy.