1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký-My Love Story: Tình yêu online

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi janiloveyou, 20/09/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn Jani sắp 26 tuổi Ta rồi. (exentrix văn hay chữ tốt, lại tỉ mỉ thì chỉnh dùm là ta hay Ta nhé.) Không là trễ để bắt đầu, nhưng sẽ rất bất lợi nếu có gì không ổn xảy ra và bạn phải vượt qua trở ngại tâm lý để bắt đầu lại ở tuổi 28 hay 29. Nên tính đường tối ưu cho mình, bạn ạh.
    Chuyện vợ chồng là chuyện hòa hợp quan niệm sống, hòa hợp tâm hồn và hòa hợp ******** chứ không chỉ là sự kết hợp giữa hai con người tốt. Hai người có thể rất tốt, không làm hại nhau, chỉ muốn tốt cho nhau, nhưng hòa hợp hay không thì chỉ tìm hiểu mới biết được. Và tìm hiểu thì phải thông qua ngôn ngữ, văn hóa và trải nghiệm sống. Cha mẹ và con cái nói cùng một ngôn ngữ mà trải nghiệm sống khác nhau là đã không hiểu nhau. Cùng một đất nước mà quan niệm từng miền còn khác nhau. Yêu nhau mà phải nói với nhau qua một ngôn ngữ trung gian thì cảm xúc và sự hiểu nhau rơi rớt mất mấy phần trong quá trình...chia động từ và cong lưỡi phát âm cái thứ tiếng không phải mẹ đẻ. Những cặp chỉ 01 người phải hy sinh ngôn ngữ mẹ đẻ mình để nói lưu loát tiếng của ng kia còn gặp trở ngại, huống chi là cả 02 người đều phải dùng thứ tiếng vay mượn. (Nếu hai người đều là những ng đủ hời hợt về tâm hồn và nông cạn về suy nghĩ thì việc cả hai phải hy sinh ngôn ngữ mẹ đẻ và dùng một thứ tiếng vay mượn sẽ không cản trở họ lắm trong việc bộc lộ suy nghĩ và cảm xúc.)
    Ghi chú thêm là sự kết hợp giữa hai con ng tốt trên nền cái hy vọng là cuộc hôn nhân sẽ ổn thỏa chính là triết lý của arranged marriage. Hai gia đình quen biết nhau và thấy phù hợp, lại biết rõ con mình nên chọn cho con một spouse tương xứng. Hai con ng này không có thù hận gì với nhau nên (cố gắng) sống lịch sự với nhau. Thế là ra một gia đình ổn. Nếu đã không muốn có arranged marriage thì hãy thực sự hiểu nhau chứ không phải là có một cuộc hôn nhân theo quan điểm hiện-đại-giả-cầy - thực chất vẫn chỉ kết hợp nhau do thấy nhau là người tốt tốt cộng với cái hy vọng (pure hope!) là hai người tốt sẽ sống ổn với nhau.
    Nhắn với một bạn đọc topic này: Người Âu được giáo dục cởi mở hơn để chấp nhận sự khác biệt của một nền văn hóa đóng hơn nền văn hóa của họ, còn những người của các nền văn hóa đóng thì khó chấp nhận nhau hơn. Và dù gì thì trong chuyện của bạn, chỉ có bạn phải hy sinh không nói tiếng Việt, còn người kia được nói tiếng của họ. Vì vậy, hai bạn có % cao hơn là sẽ hiểu được nhau tốt hơn, để tính đến chuyện gì xa hơn.
  2. vodkaman

vodkaman Thành viên mới

Vốt 5 sao cho 3người: 1 gái, 1 bạn và 1 người không quen.
  3. exmarketing

exmarketing Thành viên mới

Tớ thấy topic được up thì tưởng bạn Gian có part tiếp theo, ai ngờ là bạn del hết đi. Tớ là tớ thấy bạn Gian yêu anh Aladin hình như bằng tình yêu của một người làm ơn ấy: trong khi cô bạn kia của bạn Gian trêu anh Aladin thì bạn Gian thấy ?otội tội cho hắn ta? rồi tự nhận vào mình trách nhiệm phải thanh minh với anh Aladin rồi an ủi anh Aladin, rồi dần dần, do tiếc cái công chăm sóc cho tinh thần anh Aladin mà bạn Gian đâm lòng yêu anh ấy. Tớ thấy tâm lý bạn Gian giông giống tâm lý Thị Nở yêu Chí Phèo (Tớ không có ý chê ngoại hình bạn Gian hay nhân cách anh Aladin nhé! Tớ chỉ nói là phát triển tâm lý của bạn Gian giông giống thế!)
    Là vì lúc còn đêm, thị trằn trọc một lát, thị bỗng nhiên nghĩ rằng: cái thằng liều lĩnh ấy kể ra thì đáng thương, còn gì đáng thương bằng đau ốm mà năm còng queo một mình. Giá thử đêm qua không có thị thì hắn chết. Thị kiêu ngạo vì đã cứu sống một người. Thị thấy như yêu hắn: đó là một cái lòng yêu của một người làm ơn. Nhưng cũng có cả lòng yêu của một người chịu ơn. Một người như thị Nở càng không quên được. Cho nên thị nghĩ: mình bỏ hắn lúc này thì cũng bạc. Dẫu sao cũng đã ăn nằm với nhau ! Ăn năm với nhau như "vợ chồng". Tiếng "vợ chồng", thấy ngường ngượng mà thinh thích. đó vẫn là điều mong muốn âm thầm của con người khốn nạn ấy chăng ! Hay sự khoái lạc của xác thịt đã làm nổi dậy những tính tình mà thị chưa bao giờ biết ?
  4. janiloveyou

janiloveyou Thành viên mới

Thanks for your all comments.
    Nhờ mod khóa topic này lại dùm, vì tôi không muốn topic này sẽ tiếp tục trở thành đấu trường lần 3, 4, .... Hiện tại, tôi và người ấy đang rất hạnh phúc. Tôi chỉ muốn kể cho các bạn nghe câu chuyện này của bản thân tôi, nhưng vì một sự vô tình hay hiểu lầm nào đó giữa tôi và một số bạn, đã làm cho topic này đi quá tầm kiểm soát. Cám ơn các bạn đã comment, kể cả những lời khuyên nhẹ nhàng hay những góp ý gay gắt, tôi xin ghi nhận và sẽ rút kinh nghiệm.
    Chúc các bạn sẽ có được hạnh phúc thật sự trên con đường mà các bạn đã chọn.
    Cám ơn mod nhiều.
    Tạm biệt box Tâm sự.
  5. trung135

trung135 Thành viên mới

Chúc jani và người ấy hạnh phúc nhá
  6. nhaemtrennui

nhaemtrennui Thành viên mới

Khoá topic với lý do: theo yêu cầu thành viên
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa