1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký những chuyến đi_ nơi chia sẻ cảm xúc, những vùng đất bạn đã đi qua

Chủ đề trong 'Làm quen - rút ngắn khoảng cách' bởi witch141v, 31/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. witch141v

witch141v Thành viên rất tích cực

Nhật ký những chuyến đi_ nơi chia sẻ cảm xúc, những vùng đất bạn đã đi qua

Tớ lập topic này để cùng mọi người nói về những chuyến đi, những nơi mọi người đã đến, nhật ký về chuyến đi hay đơn giản chỉ là những cảm xúc bất chợt về nơi đã để lại cho mọi người nhiều kỉ niệm nhất.
    Nào, chúng ta cùng nhau viết nhé
  2. witch141v

witch141v Thành viên rất tích cực

Với tớ, những chuyến đi nào cũng có sự vụ gì đáng nhớ, và không thể quên được. Để mở đầu cho cái topic này, tớ viết về chuyến đi Fanxipan gần nhất, nói chung văn không hay, bà kon đọc đừng chê nhá
    Tối mùng 4 Tết
    8h45'''' đến cổng ga Trần Quý Cáp. Khiếp ga đông kinh lên được, mới có mùng 4 Tết sao mà mọi người rủ nhau đi du lịch lắm thế cơ chứ, bụng vừa nghĩ, mắt thì xớn xác nhìn xem thành viên đoàn mình đứng ở đâu. Mặt bác longnhong thì không chắc nhớ vì mấy lần gặp bác toàn vào buổi tối đèn quán thì mờ, quả này mà lạc thì sao nhở? hic........ hic....... ( chưa gì tớ đã bi quan thế đấy), quay phải rồi quay trái, vưỡn chưa nhìn thấy ai.
    Đang lơ ngơ ở sân ga thì nghe thấy tiếng gọi tên mình, Witch,ở đây này, mắt lia vội, thế là thấy 1nhân ở nhóm mình roài, bà chị honghaxinh đang đứng cạnh bố chị í với cái balô to uỵch, bon chen đến chỗ bà chị, rồi lia tiếp sang người đứng bên cạnh, chà, bác này mình không bít mặt, sau cái vụ họp bàn lên kế hoạch mua đồ bác longnhong cũng có nói đến 3 nhân vật vắng mặt trong buổi họp, chắc là cái bác nì , đứng cạnh bác í đích thị là ngài longnhong nhà ta, 3 người đã khủng bố đàn em bằng cái balô to vật vã hơn cả cái balô của chị Honghaxinh, nhìn thấy méo cả mặt vì sợ. Sau vụ hỏi han và giới thiệu, vẫn còn thiếu em Linh sâu và tên Vinh. Đợi thêm khoảng 15'''' nữa thì 2 thành viên cuối cùng của đoàn cũng đã mò đến, điểm lại nhân lực đoàn đã đủ, 7 người, số lẻ luôn là số đẹp.
    Chia tay người thân, tất cả hùng dũng tiến ra tầu để bắt đầu chuyến Bắc tiến.
    Với lòng quyết tâm cao độ anh em tiến lên tàu sau khi nhìn ngó kĩ cái số toa, bỏ qua khoang thứ nhất vắng tanh với tư tưởng toa đó không fải của đoàn mình , lần mò đến những toa tiếp theo thì toàn thấy người là người, đến khoang gần cuối toa, tinh thần chị em đã hơi lo lo vì mãi không tìm thấy khoang của mình đâu, trong khi bác longnhong kêu đã mua hẳn 1 khoang riêng biệt cho cả đoàn, không fải chung với ai. Chẹp,, thôi thì nhắm mắt làm liều nhảy đại vào 1 khoang xem có nhầm không đã
    - Chú, khoang này bọn cháu đặt hết giường rồi cơ mà, sao lại đông thế này vậy?
    Mặt ông chú đó trông ngơ ngác
    - Ơ ....... chú vào đúng khoang mà, giường các cháu số mấy
    Hả, hoá ra số trong khoang là giường à, ôi giời ơi, cả lũ thì nghĩ đó là số khoang, đúng là .............
    Tớ vừa đi vừa buồn cười không quên lèm bèm: em tưởng mọi người đi mấy lần giường nằm rồi nên fải bít chứ, chạy lên chạy xuống loằng ngoằng .......
    Sau khi sắp xếp đống balô lên chỗ để đồ, mọi người mới ngồi tập trung lại ở 2 giường để nói chuyện. Bi giờ mới bắt đầu màn giới thiệu lại.
    Ngồi fía trong cùng ở giường đối diện là trưởng đoàn: Longnhong, bác trông dáng hơi thư sinh, và trông trẻ hơn nhiều so với cái tuổi mà bác đã giới thiệu.
    Ngồi cạnh bác longnhong là đến bác Mã Viện, chiến hữu sát cánh bên bác longnhong trong các vụ Fanxipan.
    Tiếp đến là tên Vinh, kiêm phó nháy + thợ quay camera của đoàn. Tên này cũng là người chịu khó đi, hắn quen 2 bác longnhong và mavien cũng trong 1 vụ leo Fanxipan 3 năm trước, đến hẹn lại lên cứ hàng năm họ lại liên lạc với nhau để tổ chức các chuyến khám fá Fanxipan theo những con đường khác nhau.
    Tên đứng chỗ ngoài cửa là Quân, bạn học cùng lớp của tên Vinh, 1 tên to con, và chuyến đi lần này của hắn là để hoàn thành lời hứa lúc hắn học lớp 9 với 1 cô giáo : Em sẽ chinh phục được Fanxipan
    Chuyển sang bên fía giường nữ phía bên này, ngồi trong góc, đối diện với bác longnhong là em Linhsâu, em này đã hy sinh vụ đi Điện Biên với bạn để tham gia vụ Bát Xát , nhưng đen cho em là kế hoạch thay đổi đột ngột, sẽ đi Fanxipan trước chứ không fải Bát Xát
    Ngồi cạnh cửa ra vào là bà chị honghaxinh, người đã chịu hy sinh 1 vài thứ để quyết tâm tham gia vụ này cho bằng được.
    Cuối cùng là tớ, người bon chen ngồi giữa, với thâm niên mới có 1 lần leo Fanxipan cuối tháng 10 năm trước
    Sau màn giới thiệu thì chị em và tên Quân ngồi hóng hớt vụ 3 người kia leo Fanxipan những năm trước, và tự hỏi, lần này lên không bít có ngặp tuyết không? , và lòng lúc nào cũng mộng tưởng không gặp tuyết thì hy vọng giời nắng đẹp cho chị em được nhờ.
    Chuyện rồi cũng đến lúc vãn, tớ leo lên giường đi ngủ và không quên nhắc nhở mọi người khi nào đi ăn đêm thì đừng quên gọi tớ , tớ vưỡn muốn nếm thử cái món cháo trên tàu như thế nào mà lần trước lũ lớp tớ đi về khen lên khen xuống làm cho tớ tiếc hùi hụi.
    Đang nằm lơ mơ trong chăn êm đệm ấm, thêm 1 chút cảm giác của kẻ ngà ngà say tàu, thì nghe thấy tiếng mọi người gọi dậy đi chén đêm, lại fải đấu tranh giữa vụ ngủ tiếp hay là ra đi, rồi cuối cùng thì cái dạ dày của tớ nó cũng chiến thắng, hic.......... hic...... cái tội bỏ ăn tối thì là nó khổ thế đấy
    Nhắm mắt nhắm mũi đi theo mọi người, cứ đi cứ đi, gặp cửa thì lại mở, rồi lại đi , ờ ....... ờ........ đang đi thì lại có tiếng gọi giật lại " Witch, đi nhầm đường rồi, quay lại thôi"
    Chẹp, đến chết tiệt cái ngày hôm nay, sao mà đi nhầm lắm thế, quay lại fải đến 3 toa chứ ít đâu. Lại lẽo đẽo quay lại theo bác Viện và 2 tên Vinh, Quân. Rồi, kia rồi, toa ăn kia rồi, tươi tỉnh hơn 1 chút. Bước chân đầu tiên vào khoang ăn cái đầu tiên đập vào mắt đó là toa sáng trưng và khá đông khách, không có 1bàn nào trống, mặt chưa kịp tươi lên cho đủ 5 fút thì nghe tiếp 1 thông báo nữa " hết cháo rồi cháu ah " ăc........ ặc, lần này thì có tớ đang tự hỏi là mình bước chân gì ra khỏi cửa lúc khởi hành nữa, nhưng rồi giời còn thương tớ, vét hết nồi thì cũng được 2 bát cho 2 người, 2 người còn lại thì fải chuyển món.
    Chén xong, fởn rồi, tất cả hý hửng quay về toa. Đang bon bon lượt nhẹ, thì tạch, cửa toa này không mở được, quái, ban nãy vưỡn đi bình thường, cửa mở bình thường cơ mà, nhìn số toa thì qua cái cửa này thì chỉ còn 1 toa nữa là đến toa mình rồi, vậy mà lại chết dí ở cái chỗ này. Sau khi tất cả các cánh tay to khoẻ được huy động để mở đều vô vọng, quyết định cuối cùng là đi kiếm anh nhà tàu để nhờ vả.
    Đúng là số lận lận sau vụ cái cửa của toa đấy thì đến cái cửa của toa tiếp theo chơi bọn tớ fát nữa, cũng may lần này anh nhà tàu chạy chưa xa nên cũng không có fải chờ lâu.
    Mò về đến khoang mình thì mới thở fào nhẹ nhõm được, căng da bụng rồi đến trùng da mắt, mọi người leo lên giường kiếm giấc mơ đẹp, chuyến đi chỉ mới bắt đầu và tất cả khó khăn vẫn đang còn ở fía trước, chỉ ngày mai thôi ...............
    Tạm dừng cái nhỉ , chuyến đi sẽ tiếp tục ra sao, mọi người chờ bài post sau sẽ rõ
  3. Vet

Vet Thành viên mới Đang bị khóa

F_177 một thời
    Được vet sửa chữa / chuyển vào 07:51 ngày 31/03/2005