1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký, tâm sự, vui buồn quanh cuộc sống, tại sở làm, ở trường học ... (Ph.2)

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi familypearl, 09/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. muabanttvn

muabanttvn Thành viên mới Đang bị khóa

....
    Xin lỗi mọi người, ....
    .
    sorry, Thuyền mạn phép e*** bài của anh nhé .
    Xin hạ hỏa . Dù có chuyện gì đi nữa cũng hông nên post bài như vầy trong box mình, anh ơi . Khóa nick này 1 ngày
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 00:09 ngày 17/10/2007
  2. lathu777

lathu777 Thành viên quen thuộc

...Viết cho vừa kỷ niệm ..thoáng phôi phai ....
    ?oMột người bạn tốt cũng quý giá như một kiệt tác của thiên nhiên ?o ( Ralpsoh Waldo Emerson).
    Những ký ức của tuổi thơ hôm nay lại sống lại , sống lại khi ta chạm khẽ vào một ngõ khuất của tâm hồn , vì dường như vẫn đâu đó trong trái tím ta và luôn ngự trị ..dù năm tháng đã trôi qua và thời gian tưởng chừng như lớp bụi phủ mờ một kỷ niệm .
    Ngày ấy tôi chỉ mới học lớp 6 ,khi tiếng Anh chỉ là môn bập bẹ đầu tiên và khó nuốt nhất đối với tôi .Mang danh là một cô bé giỏi nhất trường nhưng vấp phải cái môn lạ lẫm đầu đời ..Tôi cứ như phải đánh vật với Nó . Bạn bè tôi ai cũng đều được đi học thêm, họ đã tích lũy sắn kiến thức nên không lấy gì bỡ ngỡ , Riêng tôi , điều kiện kinh tế gia đình không cho phép , nên tôi không thể đến những giờ học thêm như những bạn bè xung quanh ?Từ 1 cô bé giỏi nhất trường , chỉ vài tháng đầu Tôi bị tụt vị trí do cái môn tiếng Anh này ..lòng buồn và tự ái trong đầu tôi lúc nào cũng tiếng Anh và cho dù đi học 1 buổi , 1 buổi phải phụ bán căn tin nhưng quyển sách Anh văn lớp sáu không bao giờ lìa xa tôi . Một lần tôi phải cố nhớ Tuesday và Thursday , cố viết trên nền sân trường để thuộc thì Thầy Thuật ( thầy dạy Anh văn tôi xuất hiện ) .Thầy hỏi tôi rằng Thầy muốn tôi học chung với 1 cô bạn mà Thầy sẽ đến nhà dạy kèm tuần 3 hôm vào chiều tối . Tôi ngạc nhiên về lời đề nghị và tự hỏi vì sao Thầy tốt với tôi thế . Có lẽ vì Thầy quá biết hòan cảnh của tôi chăng ? lòng tự trọng trong tôi vẫn không cho phép tôi gật đầu ?" Thế nhưng tôi nhớ như in trong ký ức , đó là buổi tối mưa tầm tả ..những giọt mưa đan nhau quất vào mặt đến rát bỏng ..tiếng gỏ cửa khe khẽ làm gia đình tôi ngạc nhiên và lại càng ngạc nhiên hơn nữa khi thấy hai vợ chồng chở theo 1 cô bé cỡ trạc tuổi tôi?đang bị ướt như chuột lội -Nhìn cách ăn mặc, nhìn chiếc xe họ đi ..tôi biết họ thuộc một tầng lớp khá giả trong xã hội ?"
    - Cho Bác hỏi đây có phải nhà cháu T không ? Vừa hỏi thăm vừa liếc địa chỉ trong mảnh giấy nhỏ.
    - Vâng ạ ! thưa Bác ..tìm T có chuyện gì ạ .
    Mở vội cửa và hồi hộp nhìn những người lạ lẫm ấy ..Tôi bắt gặp 1 ánh mắt của Bạn mà cho đến bây giờ Tôi vẫn nhớ như in ?đó là một đôi mắt đẹp ?rất đẹp , có thể Tôi thấy nó còn đẹp hơn đôi mắt của diển viên Việt Trinh , bởi nó to , tròn , lóng lánh và tròng mắt lại trắng xanh ánh lên chút tinh nghịch thông minh .Một đôi mắt bồ câu đúng nghĩa với hàng mi dài cong vút tự nhiên . Đôi mắt bạn xoay nhìn vào tôi và khẽ chớp ..
    - Mình tên Khuê , đây là bố mẹ mình ?"Thầy Thuật là Bác họ xa của gia đình đến kèm tiếng Anh và có nói rất nhiều về bạn
    Tim tôi đã bớt đập và sự dịu dàng của Bố -Mẹ Khuê ?" những người dân Bắc di cư năm 54 vào Nam rất đỗi trầm ấm và thân thương đã khiến Mẹ tôi đồng ý , gạt bỏ sự tự ti để đồng ý cho Tôi cùng học với Khuê 3 buổi /tuần ?" vì Bố Mẹ Khuê muốn Khuê có một ngừơi bạn như Tôi ????( có lẽ nghe thầy Thuật kể ) . Biết tôi khó khăn trong việc đi lại đến nhà Khuê vì thuở ấy Tôi vẫn phải bán căn tin phụ Mẹ ở trường đến 5 giờ chiều , nếu đi ngay đến nhà Khuê 5g30 bắt đầu , e không kịp . ( Tôi chỉ tòan đi bộ ) . Bố Khuê đã phải chạy xuống đón Tôi mỗi ngày ?(Tôi không sao viết được nữa vì Tôi nhớ hình ảnh ấy , và nứoc mat cứ cay cay )
    Vậy đó Tôi cùng Khuê ( sau này gọi theo tên ở nhà là Bi ) bắt đầu học Stream Line English ?" Tòan bộ sách vở dụng cụ học tập của tôi là do Bố Mẹ Khuê mua tặng . Tuần 3 lần Tôi đến căn nhà ấy và khép nép khi luôn nghe những tiếng cười trong trẻo , ngập tràn tình thương ?" ( có lẽ tôi thích người Bắc từ đây ) ?" Tôi quen với giọng Bắc, quen với sự tế nhị và những cái dí dỏm nhưng rất thanh lịch của những Người mà tôi yêu dấu . Căn nhà Bi ở là 1 căn nhà mặt tiền trên đường Hai Bà Trưng dưới chân cầu Kiệu ?" Đó là một tiệm may đồ âu nổi tiếng nhất nhì Sài Gòn ?" mà Bố Mẹ Khuê là chủ tiệm . Tôi hiểu vì sao Khuê , Khanh ( em Khuê ) luôn thành những người tốt bởi đã có những Bố -Mẹ quá tuyệt vời . Chọn bạn cho con , chọn ước mơ cho con, hướng con đến chân, thiện, mỹ..Tôi học được rất nhiều từ gia đình Khuê ..đó là sự khác biệt vì sao Tôi 1 cô gái rặt sài Gòn lại có những ngóch ngách , những sâu kín và những trở trăn đôi khi lại ảnh hưởng rất nhiều bởi những câu nói rất Bắc ấy ?.
    Khuê và Tôi trở thành một đôi bạn rất thân , chúng tôi tuy khác trường nhưng lại âm thầm cùng học để hai người luôn vươn lên vị trí số 1 . Tuổi thơ của tôi chỉ duy nhất có Khuê là bạn thâm giao .Khuê cũng vậy ?" Bố Mẹ Khuê đã cho Khuê một người bạn là tôi ?" họ đối xử với Tôi như 1 cô con gái trong gia đình ..Tôi nhớ Bà ?" Bà hay tết tóc hay thắt cho Tôi chiếc nơ xinh xinh bằng những vụn vải tại nhà Bà hiền lắm cười đôn hậu và hay nheo mắt hỏi Tôi ?ocon ăn gì chưa ?? .Những năm cấp hai trôi qua vô tự trong tiếng cười tuổi thơ và tôi tự hào vì có bạn Khuê ạ ! .
    Bao năm rồi nhỉ ! Bạn đã định cư sang Mỹ ngay khi mới đầu năm lớp 11 học lớp chuyên trường Minh Khai ?Ngày bạn đi ,tôi đã khóc ..khóc như chưa từng khóc ..và mình đã có 1 ngày ở bên nhau suốt ..Bạn tặng tôi chiếc thiệp hình con thỏ có đôi mắt to và long lanh xoe tròn như bạn.Bạn bảo hãy giữ lấy cho sinh nhật của T nhé ! vì mình không biết còn gặp nhau không ?
    Mỗi lần mở tấm thiệp nhìn đôi mắt thỏ và bài hát Happy Birth Day vang vang ..Tôi lại bắt gặp cái kỷ niệm ngọt ngào năm nào nằm sâu trong ký ức ..Tôi trung thành với tình bạn dù cố tìm kiếm bạn bao lâu nay ..cái tên Bi hay Khuê đã cho Tôi thật nhiều cảm xúc ?cho tôi có tình cảm với người Bắc ..cho đến tận bây giờ ..một cái tên Linhkhue đã lấy của Tôi rất nhiều niềm tin ?Tôi vẫn tin như thế ..phải không Khuê ..bạn thân của tôi ?

Được lathu777 sửa chữa / chuyển vào 13:01 ngày 16/10/2007
  3. lathu777

lathu777 Thành viên quen thuộc

Lời tạm biệt
    Bạn ạ ! Bạn đã cho La thu ?" người viết cho thread ?o Góc nhỏ dành cho dân văn phòng? bên Làm đẹp ?" sự sành điệu và biết cách hưởng thụ , Bạn đã hình dung 1 người biết sống và dường như vô cảm ?Bạn chỉ mới ngắm nhìn một góc vườn hoa mà quên đi sự tổng thể ?
    Để cho dấu chấm được tròn, cho một kết cục đẹp ..Lathu viết những trăn trở và một góc khuất như một lời tâm sự ..Dẫu biết trên diễn đàn mọi bộ mặc chỉ là tên của 1 acc hay chỉ có thể là chiếc mặt nạ ..nhưng tin rằng phía sau nó ta vẫn đọc được điều thầm kín ..và đừng bao giờ áp đặt Nó ,vì Nó chính là Nó mà không là ai khác ?
    Cuộc sống bắt ta vươn lên và không thể quên đi quá khứ .và dù sao cám ơn những người bạn ?" nhất là box kỹ sư đã cho Lá những phút dừng chân .
    Cám ơn Anh đã cho em những giây phút tuyệt đẹp để hiểu tình yêu-tình bạn ?" sự chân thành sâu sắc mà có lẽ sẽ chẳng bao giờ em tìm thấy ?.Anh quá vẹn toàn trong mắt em..và đó có phải là ảo ảnh ?
    Cám ơn Bạn ?"XR ?" vì bạn đã hỏi Tớ ..con chip của Cậu có vấn đề hay 1 người như Lá Thu có điểm gì khiếm khuyết ? Cậu đã tìm ra câu trả lời chưa ? chắc là có ..logic của bạn đã giúp bạn phán xét Tớ ?
    Tặng tất cả anh chị em ..như một lời chia tay bài ca Tạm biệt chim én?- Chú chim nhỏ lại chao liệng và bầu trời vẫn xanh ..vẫn trãi dài theo đường bay của én ..
    Tạm biệt chim én xưa tạm biệt những giấc mơ
    Và giàn hoa tím bên nhà ai nhớ mong
    Chào nụ hoa bé nhỏ dịu dàng trong đám cỏ
    Đợi chờ con én những chiều xa rất xa
    ah ah ah ha ha .....
    Em như chim bay xa giữa đồng xanh quê hương bao la
    Tóc mùa xuân theo gió ru em ru em ru em bồng bềnh
    Em như chim bay xa giữa đồng xanh quê hương bao la
    Tóc mùa xuân theo gió ru em ru em ru em về quê hương
    -----------------------------------------------------------------------
    Một ngày tiếng súng ngưng, một người đi trở về
    tìm người con gái trong mùa chim én bay
    bầu trời chim én liệng
    ngoài vườn hoa tím nở
    mà người con gái đã về trên núi cao
    ah...ah...ah...ah ....
    Ôi quê hương bao la tiếng đàn tôi ngân xa ngân xa
    Hát về em cô gái yêu ai yêu ai đợi chờ ai
    Ôi quê hương bao la tiếng đàn tôi ngân xa ngân xa
    Hát về em cô gái yêu ai yêu ai đợi chờ ai

Được lathu777 sửa chữa / chuyển vào 15:15 ngày 16/10/2007
  4. khicon780

khicon780 Thành viên mới

Ở đây mọi người viết hay quá ta, ai ai đều viết dài wá đọc mãi chưa hết pages, mới dừng lại và post ở bài nì. Và vì tớ cũng rất thích bài " Để gió cuốn đi" của bác Trịnh đó nha:
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để làm gì em biết không? Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.Gió cuốn đi cho mây qua dòng sông, ngày vừa lên hay đêm xuống mênh mông,ôi trái tim đang bay theo thời gian làm chiếc võng đi rao lời dối gian.
    Những khi chiều tối cần có một tiếng cười để ngậm ngùi theo lá bay để nước cuốn trôi, để nước cuốn trôi.
    Hãy nghiêng đời xuống nhìn suốt một mối tình, chỉ lặng nhìn không nói năng , để buốt trái tim. Trong trái tim con chim đau nằm im , ngủ dài lâu mang theo vết thương sâu,môt sớm mai chim bay đi triền miên làm tiếng hát vang trong chiều gió lên.
    Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người cả cuộc đời ta cứ vui , dù vắng bóng ai, dù vắng bóng ai.
    Được khicon780 sửa chữa / chuyển vào 22:08 ngày 16/10/2007
  5. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Suớng quá nha . Em Lá có thời thơ ấu vầy là ok lắm đó . Anh thì hồi nhỏ, anh quen biết chung đụng toàn những thành phần cặn bã nhất của xa hội VN. Oh, vậy mà sao mình hông bị hư giống họ hén . HOng chửi thề cung như hông hút thuoc, hông tệ nan xã hội ect ...
    Chắc có lẽ, nền tảng gia đình là cái quan trọng . Quan trọng hơn cả chuyện chọn bạn chọn bè ! Vì nếu có nền tảng gia đinh thì mình sẽ không bị ảnh huong xấu mà là mình ảnh huong tốt đến cho những nguoi xấu đó em .
    À, tên "Bi" sao nghe giống như tên của mấy cô miền Trung . Tại anh có đứa em dâu nguoi quảng ngãi . She cũng tên ở nhà là Bi . She bảo là, tên Bi , tên Bé , tên Bê ect ... mấy gia đình miền Trung hay đặt vậy .
  6. co_don_tren_mang

co_don_tren_mang Thành viên mới

Nếu có ai đó tung ra tin video clip đó có virus thì tốt biết mấy , mọi người sẽ không truyền tay nhau nữa .
    Tôi là một trong những người châm ngòi, đã viết một bài để mod và admin mở topic trở lại . Nhưng giờ tôi đang cảm thấy mọi người nói nhiều quá rồi toàn chửi mắng TL là chủ yếu dù rằng mình hiểu TL chẳng ra gì từ thông tin của những người bạn hơn một năm về trước.
    Tôi đang có cảm giác mọi người đang đưa TL đến vực thẳm.
    Tự dưng tôi lại liên tưởng đến tác phẩm Văn học ... Con hủi ...nhưng đúng như là một Con Hủi đúng ý nghĩa trong mắt của mọi người đã nói .
    Bây giờ có nên đóng khoá Topic không nhỉ ...hay chửi mãi mọi người cũng chán thôi nhỉ
    Bài viết của tôi chửi chủ yếu là chửi các ông bố bà mẹ không biết dạy con ..các ông có quyền -có tiền là chủ yếu ...và là vấn đề xã hội nói chung .
    Dù biết rằng chẳng ra gì ...nhưng đúng là nên cho TL một cơ hội sửa chữa làm người .
    Nhục thế cũng là Nhục lắm rồi .
    Tôi đang cảm nhận một ngọn lửa ngày càng lan rộng ...những nick tâm huyết với box Thảo luận tôi đã nhìn thấy họ trở lại ,
    Mod của box Tâm Lý Học RANGAROK ...LXH_NDD
    Mr_ Hoang ....angenlenin ...Anhtrai_76 .
    Nguyenquoc hoang_arc ....Pmu18...Vovinamvn ...dhlv ...
    Ai đó cũng đã nói với tôi PD25 đã vào cuộc .
    Những người có những có giá trị để đọc .
    Họ có cùng suy nghĩ với tôi trong vụ này và cũng như các vụ khác .
    Nhưng tôi cũng thấy khó dập được lửa sự tức giận nơi mọi người .
    Tự dưng lại cảm thấy hối hận khi mình đã tung ra bài viết đó
  7. mommy

mommy Thành viên mới

Chẳng hiểu gì hết nhưng sao cứ nghe văng vẳng đâu đây giọng điệu của ... Linhkhue Chỉ là một dòng nhật ký tâm sự vui buồn quanh cuộc sống tại sở làm ở trường học ...của tui, chứ không có ý định chơi trò Ai là Ai đâu nhé.
    Anh Lan đâu rồi nhỉ, lâu quá không thấy vào box hông biết anh có ok ở ngoài kia vụ 112 gì đó không nhỉ ... Cầu trời khẩn phật cho anh tai qua nạn khỏi
  8. mommy

mommy Thành viên mới

Đọc tâm sự của Lá và Thuyền mà thấy thương quá, những mảnh đời trẻ thơ cơ cực đã sớm lăn lộn với cuộc đời. Nhưng cũng hoàn cảnh đó đã xây dựng lòng tự tin, rèn luyện ý chí phấn đấu vượt hoàn cảnh, và giúp mình hiểu rõ nhất ý nghĩa của những gì mình đang có hiện nay phải không?
    Nghĩ thấy tuổi thơ của mình còn sướng chán . Gia đình mommy dạo đó không dư giả, nhưng cũng không đến nỗi phải lăn lộn với miếng ăn hàng ngày vì ba mẹ cũng còn chút ít của để dành, nghe bảo mỗi tháng phải bán ra một ít để nuôi 5-6 cái miệng ăn. Tuy nhiên cứ ăn như thế chẳng bao lâu sẽ hết nên ba mẹ cũng phải bày đủ cách để kiếm tiền. Ba cũng đi học tập, nhưng chỉ vài năm vì không thuộc diện "ác ôn", lại có mẹ giỏi giang chạy trong chạy ngoài nên được ra sớm. Bọn trẻ thì chỉ việc ăn, học, phụ chút việc nhà, còn lại là la cà lăn lóc ngoài đường ... quậy phá. Bắn bi, tạt lon, câu cá, cô dâu chú rể, cờ bạc, trộm cắp ... nhiều nhiều lắm, vui thiệt là vui. Có lần chẳng nhớ chuyện gì mà, thách đố đánh nhau với hai thằng hàng xóm cùng tuổi, có cả một đám khán giả nữa hic, một mình mình chấp luôn hai đứa nó Tất nhiên là bị túm tóc, bị đấm đá bị cào cấu túi bụi, nhưng cuối cùng cũng đè được cả hai thằng nằm dài dưới đất, phải nói mình tài thật
  9. mommy

mommy Thành viên mới

Tại sao lại phải khoá nick hả Khuê? Nếu không muốn dùng nữa thì đừng login vào, hay em lo sợ phận nhi nữ yếu đuối không cưỡng lại nổi sự quyến rũ của ... mạng? Phải dũng cảm lên chứ, Khuê!
    Còn Thuyền, phận làm MOD thì phải ...phục vụ người ta chứ nhỉ sao lại để bà mai của mình năn nỉ ỉ ôi thấy tội ghê
    Thiệt là phức tạp à.
  10. co_don_tren_mang

co_don_tren_mang Thành viên mới

Cô đơn trên mạng
    Nắng cuối ngày như người đàn bà đã qua thời tuổi trẻ
    Nhạt nhoà lớp phấn son .
    Con đường dài như đôi bàn chân người đàn ông đã mỏi
    Vẫn vương bụi bén gót người qua .
    Tôi lắng nghe đêm chỉ để nghe tiếng ai đó khóc cười .
    Tôi soi gương chỉ để nhìn lại chính tôi cười khóc .
    Sự cô đơn nằm trong từng câu chữ .
    Giữa thế giới ảo thực quá mong manh.
    Sự cô đơn không có màu thời gian
    Sự cô đơn không có mùi hương sắc.
    Sự cô đơn có ai nghe thấy được ?
    Sự cô đơn có ai chạm tay vào ?
    Sự cô đơn là ngôi nhà không cánh cửa.
    Tôi kẻ hành khất chợt nghe tiếng thở dài .
    Tôi kẻ lãng du chợt thấy giọt nước mắt .
    Của những người không cô đơn.