1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký, tâm sự, vui buồn quanh cuộc sống, tại sở làm, ở trường học ... (Ph.2)

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi familypearl, 09/09/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. opentdoors

opentdoors Thành viên mới

Em với tôi giống như 2 lan can của một cây cầu băng qua núi, qua sông, luôn có một ranh giới mà cả tôi và em đều không vượt qua, mọi toan tính phá vỡ có thể dẫn phá vỡ những gì tốt đẹp nhất.
    Thế rồi có lần tôi cũng miễn cưỡng đi với bạn tôi cùng em đến 1 một quán cà phê nhỏ chuyên mở nhạc Rock. Nếu hôm đó quán không mở bài hát Someday you never come của CCR thì chắc có lẽ em vẫn chỉ là 1 con chiên ngoan đạo trong tôi (tôi ngán cái từ con chiên ngoan đạo đến tận óc).
    Em nói chưa bao giờ nghe một giọng hát lạnh lùng đến bất cần đời như thế về cuộc sống.
    Tôi có thêm một người bạn để nghe nhạc Rock, để vung tay vung chân khi nghe Ozzy, DeepPurple, Metallica..., để cùng chia sẻ ly cà phê không đường, để trao đổi niềm đam mê cháy bỏng của tôi là trở thành một guitare lead trong ban nhạc rock nào đó (ở trên trời).
    Tôi thầm nghĩ, em có lẽ là một người sẽ suốt đời đi tìm bản ngã của mình, đi tìm sự thống nhất các mâu thuẫn bên trong em.
    Được opentdoors sửa chữa / chuyển vào 14:44 ngày 04/11/2007
  2. opentdoors

Thế rồi tôi ra HN, em vào SG. Bắt đầu một cuộc sống mới ở một thành phố mới, khiến tôi suýt quên mất đây là người yêu của bạn thân tôi.
    Một ngày, bạn tôi đi du lịch Hạ long ghé qua HN, hắn kể về một cô gái (giờ là vợ hắn) một cách say sưa, trong khi tôi chỉ muốn thông tin về em. Chuốc rượu hắn càng say, hắn càng say sưa hơn, bỗng trong lòng thấy thương em.
    Hè đến, lại mò về nhà. Chỉ có tôi và em lang thang, cà phê không đường và nhạc Rock. Em hỏi anh ra trường có về ĐNG không, tôi nói không biết. Em nói em sẽ sang Mỹ, có gì đấy hơi hụt hẫng.
    Em hay viết truyện ngắn, thơ trên tạp chí Áo trắng và báo Thanh niên. Nhân vật của em luôn là một người đàn ông xa nhà, cô đơn và tiếc nuối.
    Thế rồi 5 năm trôi qua, tôi vào SG. Em đón tôi.Tối, tôi đi ăn với em và người yêu mới của em.
    5 năm nữa trôi qua. Một lần em, bạn tôi (vào công tác) và vài người bạn khác gặp nhau, uống rượu Gil, nghe nhạc nhẹ. Khuya tôi chở em về, em nói em chia tay người yêu, tôi im lặng khô khan. Đến nhà, tôi nói tôi xin lỗi em.
    Một năm sau nhận được tin, cảm giác như gặp lại người em gái tưởng mất tích. Em sang Mỹ thật, nhưng lại nói chỉ học MBA rồi về. Dắt theo người yêu nữa.
    Tôi gọi em là đồng chí "đời", dù đã từng muốn em là bạn đời.
    Được opentdoors sửa chữa / chuyển vào 14:42 ngày 04/11/2007
  3. opentdoors

Yêu qua mạng ? Hôn máy tính, ôm máy tính, khóc cười với máy tính.
    Coi chừng hỏng máy tính, chập điện. Có khi hỏng cả sức khoẻ bản thân nữa đó.
  4. songtuong77

songtuong77 Thành viên mới

Songtuong quyết định trở lại diễn đàn, vì mình, vì một người... và vì lời khuyên của nhiều bè bạn... với một tâm trạng ung dung tự tại. Mình biết lắng nghe nhưng đôi khi cũng phải biết không nghe...
    Mặc ai nói ngả nói nghiêng, mặc ai hiểu lầm, nghen tỵ hay ác ý, mặc ai không biết trân trọng tình bạn, không biết quý cái mình có... Cái đầu và Trái tim mình thế nào, mình biết, ta biết ... cứ tự nhiên như cây cỏ mà vươn lên thôi...
    Sẽ không cố định ở box nào nữa, cứ làm kẻ lãng du thôi... Songtuong yêu Lathu đó!!! Cho dù thế nào, ta cứ... Let it be, thanh thản lòng... và tiến bước!

5. levant57

levant57 Thành viên mới

NÀO, AI BẢO OPENDOOR KHÔ KHAN? BÊN TRONG CẬU LÀ MỘT CÁI GÌ ĐÓ (CHƯA BIẾT LÀ CÁI GÌ) DỮ DỘI LẮM. NÀO NHÍM, DỪNG TAY NGUẤY CHÁO, NÀO PEARL, NGỒI DẬY ĐI NÀO, NÀO TRÂM ANH, SÌ TỐP BẮT RUỒI, NÀO LINH KHÊ, THÔI ĐỪNG CÀ RÀM VỀ AI ĐÓ NỮA, NÀY MOMMY, CÒN CHUYẾN BAY ĐÊM VÉ GHẾ PHỤ ĐẤY...TẤT CẢ XÍCH LẠI ĐÂY NGỒI NGHE OPENDOOR KỂ CHUYỆN NÀY.
    RỒI SAO NỮA PHÚ?

6. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Ôi, té ra hôm qua pearl lên đây rủ mình đi nhậu mà mình hông biết. Hụt mất một chầu nhậu Sochu với Mực nướng. Tiếc ghê!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  7. tramanhvn

tramanhvn Thành viên mới

Hoan hô anh và chúc mừng nữa hihihihi . Hoa này để tặng cho người anh yêu nhé híhí
  8. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Đọc tâm sự của anh opentdoors vừa thích vừa ghét những ngưòi đàn ông như thế này
    Một người đàn ông mê nhạc Rock với những âm thanh cuồng loạn và ẩn sau những bài hát là những ca từ nồng cháy tình người nhưng cũng phê phán xã hội sâu sắc .Tưởng như một trận núi lửa phun trào những dòng nham thạch nóng bỏng sau đó để lại cho đời một mảnh đất màu mỡ hơn , một hồ nước tuyệt đẹp trên đỉnh núi .
    Những người đàn ông mê nhạc Rock rời xa cái âm thanh như lửa đốt đó thực sự rất cô đơn , họ tình cảm hơn là lý trí .Ở họ có cảm giác tồn tại hai mặt đối lập trong một con người .Một mặt nóng bỏng như lửa mặt kia lại lạnh như băng tuyết .
    Tại sao anh chỉ nhìn người con gái ấy khi cô ấy quay mặt bước đi ?
    Có một người bạn với em cậu ấy có điều gì đó giống anh ...có lẽ anh ấy luôn nhìn em từ phía sau ...một người đàn ông cũng yêu nhạc Rock
    Nhiều lúc muốn phá bỏ hết những lời lịch lãm trực sẵn ở đầu môi , nhiều lúc muốn cãi nhau , nhiều lúc chỉ muốn nhìn thẳng vào đôi mắt lửa cháy đó và nói với cậu ấy rằng , đừng là người nhìn tớ ở phía sau mà khó thật .
  9. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Em bắt chước tramanh vào chúc mừng hạnh phúc anh chị
    Theo em anh chị nên chat chit nhắn tin tâm sự với nhau trong mái nhà riêng của mình bên : Góc tâm sự của ...
    Ở đó vừa có được sự tự do cá nhân , muốn tô hồng , tô tím tình yêu , muốn xức nước hoa CK hay Hugo Boss cho tình yêu cứ xức hương thơm tự mình hưởng cần gì đưa gió bay xa phải không ạ .
    Hihi ngày hôm nay em muốn viết vài dòng tản mạn về nói dối , chẳng là em vừa nghe Tâm Đoan hát bài Nói dối nên tự dưng em có hứng thú .
    Nói dối chắc anh thường nói dối ...Nói dối chắc anh không ngại nngùng . ...lời ca nó như thế đấy ạ .
    Luận về nói dối :
    Thực ra ai cũng cho rẳng dối trá là điều không nên , thậm chí đạo Phật còn nói về nói dối như thế này về ( Ngu dốt lớn nhất của đời người là sự dối trá )
    [purple]
    Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình.
    Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại.
    Ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá.
    Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị.
    Sai lầm lớn nhất của đời người là đánh mất mình.
    Tội lỗi lớn nhất của đời người là lừa dối mình.
    Điều đáng thương lớn nhất của đời người là tự ti.
    Điều đáng khâm phục lớn nhất của đời người là vươn lên sau khi ngã.
    Phá sản lớn nhất của đời người là tuyệt vọng.
    Tài sản lớn nhất của đời người là trí tuệ.
    Món nợ lớn nhất của đời người là tình cảm.
    Lễ vật lớn nhất của đời người là sự khoan dung.
    Khiếm khuyết lớn nhất của đời người là kém hiểu biết.
    An ủi lớn nhất của đời người là bố thí
    Tại sao ( Ngu dốt lớn nhất trong cuộc đời con người là dối trá )Thực tình khi tôi nói dối bạn một lần , tôi chỉ nghĩ tôi sẽ nói dối bạn một lần thôi , nhưng khi bạn hỏi tôi để bạn không biết tôi nói dối bạn , tôi sẽ nói dối bạn tiếp đến lần thứ 2 ..và đến lần thứ 3....
    Đến một ngày tôi muốn nói với bạn sự thực , tôi không muốn dối trá với bạn nữa , liệu bạn có còn tin những điều , những lời tôi nói .
    Liệu bạn có nghĩ rằng tôi đang nói với bạn sự thật và tôi không nói dối bạn . Từ việc nói dối ...dẫn đến mất niềm tin .
    Khi nói về Đức tin của con người Phật lại dậy như thế này :

) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó là truyền thuyết.
    2) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó thuộc về truyền thống.
    3) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó được nhiều người nhắc đến hay tuyên truyền.
    4) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó được ghi lại trong sách vở hay kinh điển.
    5) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó lý luận siêu hình.
    6) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều đó phù hợp với lập trường của mình.
    7) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều ấy phù hợp với định kiến của mình.
    8) Chớ vội tin điều gì, khi điều đó được căn cứ trên những dữ kiện hời hợt.
    9) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều ấy được sức mạnh và quyền uy ủng hộ.
    10) Chớ vội tin điều gì, chỉ vì điều ấy được các nhà truyền giáo hay đạo sư của mình tuyên thuyết.
    Nhưng trong cuộc sống có những lúc cần phải nói dối , nên nói dối đó là khi người ta muốn mang lại hy vọng hay niềm tin với người khác.
    Một người bệnh người bác sĩ có Tâm người bác sĩ đó có thể tiến hành một ca mổ về mặt tâm lý khiến người bệnh sống những ngày cuối đời thanh thản .
    Một người cha (người mẹ ) yêu con có thể nói dối để kể rất hay, rất tốt đẹp về người cha (người mẹ) rất xấu với đứa con của mình, mong khi con lớn lên nó không phải sống trong cảm giác đau đớn , hay sự ghen tỵ với những đứa bạn cả tuổi thơ dài.
    Nếu là tôi , tôi cũng sẽ nói dối như thế ...nhưng tôi sống thật với chính bản thân mình và với lương tâm của mình .Tôi nghĩ đó mới là điều cần thiết .
    Bạn có mệt mỏi vì phải dối trá mãi không?
    Một ngày nào đó bạn nói với tôi sự thật , liệu ngày đó tôi có tin bạn không nhỉ ?

10. songtuong77

songtuong77 Thành viên mới

Em thấy không - Phật nói rất hay và đúng!!! Mình đã sai lầm không nhớ lời Phật dạy: "Chớ vội tin điều gì..."
    Cuộc đời vẫn đẹp sao... Hãy khoan dung cho sự bi ai...
    Tạm biệt CLB Kỹ Sư!
    5/11/2007
    ST