1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký, tâm sự, vui buồn quanh cuộc sống, tại sở làm, ở trường học ... (Ph.2)

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi familypearl, 09/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lathu777

lathu777 Thành viên quen thuộc

Chị mommy à !
    Lá thích đọc những câu chuyện của chị ..cứ nhẩn nha và đi vào lòng người ..từ nhũng câu hỏi dễ thương của cô bé con ..dến những câu chuyện tưởng bình thường nhưng qua đ1o thấm đẫm một triết lý ...
    Những câu chuyện của Mommy để Lá suy nghĩ nhiều ..và vẫn có một nụ cười nhẹ nhàng trên môi khi mở máy , lúc vào mạng và khi đọc bài của chị ...
    Chĩ cứ kể , cứ viết và hãy cứ cho Lá và mọi người những suy nghĩ ..những những nhẹ nhàng dàn trãi như một bài hát reo lên khe khẽ ..và chạm vào lòng người Mommy nhé !
    Lathu
  2. lathu777

Bức tranh của em làm Lá dấy lên một cảm xúc khó tả ..không biết có phải vì nền và những gam màu trong tranh làm Lá thích ?có cái gì đó bắt Lá viết ra ..bắt Lá ?ođọc ?o và nói len suy nghĩ ..có thể khi ta đứng trước một bức tranh ..mỗi người đều có một cảm xúc khác nhau ..nhưng cho Lá được nói về bức tranh này của kHue nhé !
    Đứng trước tranh ta chìm trong sự tĩnh lặng và bình yên ..nghe ngập lòng cái cảm giác hạnh phúc được thể hiện trong gam màu , xám trắng , nâu đất trời hồng tím hoa lan ..Cái hạnh phúc mà Lá nói đó là sự cặp đội giữa cái động và cái tĩnh của tranh .
    Có thể nói nếu đôi hoa lan được thể hiện cho sự tĩnh lặng nhưng lại chứa trong mình một sức sống diệu kỳ.bạn hãy ngắm xem thế hoa : một cái phía trên xòe nở , một cái phía dưới như hứng lấy ?tất cả đều ở độ tuổi đã chín ..bởi sắc hồng đang tỏa giữa đài hoa ?hoa đang nở bung hết dang phô hết cái đẹp của mình cho người thưởng lãm . Một cái đẹp có đôi trong thế nâng đỡ cùng nhau ?và hai chiếc nụ như chứng minh sự viên mãn khai hoa , sự hiện hữu của nhũng mầm sống bên cạnh ..như sự tồn sinh của một thế hệ Mạ-Cha . Từng cánh hoa như những bàn tay dang mở to để nắm bắt sự vi diệu của đất trời ..trong cái mờ mờ ảo ảo của sương chiều bảng lảng , trong cái vô thường chìm đám của rừng núi phái xa xa ??
    Một loài hoa lan dại mọc ven rừng thôi ,nhưng lại đẹp lạ kỳ và xa xa trên nhành cây..tính động được chấm phá bởi hai chú chim vừa hạ cánh ?hãy nhìn chiếc cánh bé tí xíu chưa kịp gấp lại ?đã vội châu mỏ nói chuyện cùng nau ríu rít ?Bạn có nghe những thanh âm đang hòa nguyện bạn có nghe gió thổi có nghe tiếng núi rừng vang vọng tiếng thì thầm của dôi chim ? Ắt hẳn chúng đang vui , ắt hẳn chúng đang hạnh phúc ..ắt hẳn chúng cùng nhau trao đổi , cùng nhau xây ciếc tổ ấm của tình yêu ?và chắc chúng chưa chịu lặng im vì chúng muốn nhuộm cả bức tranh , nhuộm cả núi rừng bằng tiếng thì thầm ..hạnh phúc .
    Bức tranh này có nhiều nghĩa ..nhưng cho ta cái cận cảnh về hạnh phúc viên mãn trong từng nét vẽ . Cám ơn người họa sỉ đã thể hiện được cái hồn truyền tải được cái tâm cho người thưởng ngoạn .Cám ơn em Linhkhue đã po st lên 1 bức vẽ đẹp ..và chị hiểu ..diều em muốn nói ?Chỉ cần 1/10 người hiểu ta là quá đủ phải thế không Khue ????
  3. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

@@@ Chị ơi bức tranh anh Hoạ sĩ đó vẽ có đôi chút sáng tạo với nguyên bản của nó .Có lẽ anh ấy nhìn ra cái hạnh phúc mà tác giả đã ẩn ý trong bức hoạ , anh ấy nhân hạnh phúc đó lên nhiều lần .
    Chính vì thế em mới thích sự sáng tạo của anh ấy trong bức tranh chép lại .
    Rồi hôm nào em sẽ up ảnh lên cho chị ngắm ..
    Chị sẽ thấy không cái gì không sự vật gì là không có đôi hết đó .
    @@@ anh Songtuong77 em nghe nói , Người đàn ông mà em và anh ngưỡng mộ ông ấy là một trí thức Miền Nam giác ngộ theo cách mạng.
    Thật lạ khi bao nhiêu trí thức nói họ có tài mà không được trọng dụng ..đành rời bỏ xứ xở quê hương ra đi .
    Vậy hãy nhìn về ông , hãy tìm hiểu về ông ..ông là trí thức của sự giáo dục của chế độ cũ , nhưng ông đã được đứng đầu một cơ quan ngôn luận chủ chốt của Việt Nam ..Ông có được trọng dụng không ??
    Mọi người thích Trịnh lữ ..thích vẻ gì đó thanh lịch lãng tử trong con người ông .Nhưng em tự hỏi khi các bạn cầm súng ra mặt trận chiến đấu làm cuộc đời như những con tốt thí ...Vậy ông hối đó đang ở đâu
    Nếu so sánh tài năng văn chương của Thạc ...( mãi mãi tuổi 20 ) được nhận học bổng đi học tại nước ngoài vậy mà anh làm thân phận của một con chốt thí ...nhưng cũng là bản lĩnh và nhân cách của một ngưòi đàn ông ??
    Ta sẽ hiểu được những người luôn than trách ..luôn đổ lỗi ...
    Hay ta sẽ hiểu được những người đàn ông như Trịnh Lữ
  4. songtuong77

songtuong77 Thành viên mới

Lathu và linhkhue quả là có con mắt tinh đời, cảm nhận nghệ thuật, thưởng tranh thật tinh tế, ST chắc phải... luyện mắt nhiều mới theo kịp. Hi hi..Chẳng biết ST có phải... thửa thêm cặp kính trắng trễ mũi để đeo cho tinh mắt hơn không?
    Chỉ xin bổ sung sơ sài chút cảm nhận cá nhân:
    Bức tranh được chia thành 3 "lớp": xa xa bầu trời mây xám, bão giông đó thật nhiều... lớp giữa là đôi chim quấn quýt bên nhau... lớp gần nhất là đôi hoa, hoa dại thôi mà vẫn có nét cao quý, thêm hai nụ như hạnh phúc sum vầy và viên mãn...
    Bức tranh có thểnhìn từ gần đến xa hoặc ngược lại, từ xa lại gần... Nhìn từ gần đến xa thì bông hoa là hiện tại mà đằng xa nhiều giông bão... Nhìn từ xa lại gần thì bão giông sẽ qua để gần lại đôi hoa...
    Bức tranh bàng bạc vẻ cổ điển nhưng thật ý nghĩa, phải không em?
  5. songtuong77

@small_porcupine: Nhím thì "con" mà Đạica thì "to", Songtuong một mình nhất kiếm chống Song Kiếm còn mệt, thêm Đại ca lông nhọn đến đấu kiếm bằng... cưa thì chắc còn ốm dài dài...
    Hai người cùng ốm cảm thì chắc là... đồngcảm. Hy vọng Đạica chỉ cảm... mạo chứ không cảm thật.
    Vui ghê, Trời đã sinh ra Lathu777 lại còn sinh ra... ST77... giờ lại thêm nhân vật Sevenseven nữa, hy vọng mình không phải... thất tình vì số 7 (thất) này!
    @thuyenxaxu: Anh Thuyền suy luận buồn cười nhỉ, Songtuong đâu dám tương tư bừa... Hôm nọ, nghe Lathu dọa nạt... chém đứt dòng sông, mặc dù ST đã say rượu thêm dũng khí, kiếm công ào ạt rồi nhưng xem ra không ăn thua, nên mới... cáo ốm để về nhà luyện kiếm đó mà. Hi hi
    Được songtuong77 sửa chữa / chuyển vào 11:57 ngày 12/09/2007
  6. lathu777

Song Tuong đã lên tiếng rồi dó nha ..thế là LÁ khỏi cần thanh minh -thanh nga dùm ..hihi ..nếu xem con số 7 là may mắn thì như vậy có 3 nhân vật cùng mang dáng dấp con số 7 ...ha Song Tuong và sevenseven ?
    Song Tuong đang trong tầm ngắm của chị em nhà ta -Nếu Song Tuong cảm ..mạo vì Lá thì ui cha ..hân hạnh quá ...Lá và Linh Khue hợp bích song kiếm mà chưa hạ dược Song Tuong vì Anh khá uyên thâm ..chắc đã từng luyện công và có nhiều bí kiếp ...
    Anh làm Lá tò mò ..biết đâu lại bắt chước như anh Thuyền ..đầu quân làm fan của Song Tuong ...nhưng lại biết đâu bị nhấn dưới dòng sông tương Khuê nhỉ ? Seven seven ơi ...bạn có nghĩ như Lá ..? - Đùa tí cho vui cửa vui nhà ...cho gió đùa những chiếc chuông gió leng keng ..leng keng ..ngân lên đi chuông nhé .....
    Bibi -La Thu
  7. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Anh SongTuong77 so far viết bài qua lại với em LáThu777 và em LinhKhuê , là 2 em bên box Lam Đep qua đây . Nếu kêu anh đoán mò, anh thấy nick em LaThu và em SongTuong có nhiều số 7, chắc là .. hihi anh SongTuong tuongtu em La Thu ? Đoán mò thôi nha ....
    Chà, còn em Nhím Con tuong tư anh SongTuong đến đổ bịnh . Ui chu choa, hết sù lông làm mấy nguoi đẹp bỏ chạy rồi hở em ? kekekeek
    Em tuong tu chàng SongTuong, vậy đã lên kế hoạch cưa đổ chàng ta chưa vậy ? Chàng SongTuong túi thơ bao la, em cưa đổ chàng này, anh phục em sát đất đó nha ... heheheeh
    [/quote]
    Mèn ơi, nói chơi thôi mà, Nhím vẫn chưa khỏi bịnh, đang ước gì cơ quan cho nghỉ mà hông trừ lương để nghỉ ở nhà cho khỏe (tại vì Nhím nghỉ hết phép năm nay rồi huhuhu). Mà có cho nghỉ thì nghỉ ở nhà thì vừa buồn vừa áy náy.
    Ở trong chăn mới biết chăn có rận : Vì em học BK và học kinh tế nên chắc chắn người yêu của em (nếu có) phải ngoài 2 dạng này. Chắc yêu anh "ăn mày" quá hihihi.
    Anh Thuyền nói em xù lông làm mấy người đẹp bỏ chạy là không đúng rồi, em hoàn toàn không có ý đó mà cũng không cần thiết phải làm vậy. Em chỉ nói suy nghĩ bản thân như một tâm sự thôi. Là bạn bè biết nhau cũng đã lâu mà anh còn nghĩ vậy hả? Chả trách em không thích "con chai" kỹ sư cũng phải hehhehhe
  8. songtuong77

Trước Lathu học Kinh tế? Songtuong đoán Lá học chuyên ngành Marketing, thảo nào "tiếp thị" ngọt thế... Hy vọng Lá không... trưng bày ST trong tủ kính như bày bức tượng David... Sắp mùa đông rồi, mặc như thế lạnh lắm... Hic.. hic...
    Lathu mà làm fan của ST thì... luyện võ sẵn đi là vừa, mai kéo đi gây lộn với fans của các "sao" ca nhạc ƯHP, NPH, LCH, QTD... Các fans bên ấy nhiều em 15, 17 đầu đinh tóc vàng, bẻ gãy sừng trâu, khỏe lắm đó...
    Nhân tiện hỏi Lathu: em Khue của Lá võ giỏi lắm a? Thấy "đánh" ST dữ ghê...
  9. songtuong77

Thanks Hoainiem210, bạn viết thật hay và cảm động! Xin chia sẻ với bạn, nhất là câu "Hãy chiến thắng chính mình!"
    Xin nói rõ hơn ý mà Songtuong đã viết:
    "Hãy yêu và yêu chân thành, bạn sẽ viết được những dòng cảm xúc; khi nào bạn hết yêu (chứ không phải không được yêu), cảm xúc sẽ rời bỏ bạn...
    Đừng ai nghĩ rằng có thể mãi làm giả cảm xúc là có thể "câu khách" được người đọc! Người đọc thông minh và nhạy cảm có thể phát hiện được "hàng thật", "hàng nhái" đằng sau những con chữ... "
    - Không rõ người khác thế nào nhưng Songtuong rất "sợ", rất khinh và rất ghét những ai giả dối, bởi vì mình chỉ nói dối một chút thôi đã cảm thấy đỏ mặt, lúng túng và ngượng ngùng, vậy mà có người nhìn thấy mình, nhờ vả mình thì tay bắt mặt mừng, vồ vập như răng với môi nhưng khi đã được việc của họ thì mình lại là người dưng nước lã...
    Lại nhớ đến một cậu bạn, nhà khó khăn và ham làm giàu... anh ta coi ST như bạn thân, như anh em... Nhưng ST đã tận tai nghe những lời hứa hẹn, những lời xu nịnh của anh ta với người này người khác... Và ST hiểu anh ta là ai... Đó là cuộc sống thật!
    Trên mạng ảo, ST biết rằng có những kẻ "đa nhân cách", có những người tốt đẹp hơn thực tế khi lên mạng hoặc ngược lại: khi lên mạng mới bộc lộ hết bản chất xấu xa... đó là vấn đề tâm lý, xã hội mà người ta cần tỉnh táo để nhìn nhận, để sàng lọc. Từ Ảo đến Thực là cả một chặng đường đòi hỏi phải có thời gian và thực tế kiểm chứng!
    ST nghĩ rằng, nếu như Thế giới mạng cho bạn những cái Nick để che mình, có thể nói thẳng nói thật lòng mình thì sao mình lại không làm thể? Những kẻ thích chọc phá, ganh gét, nhỏ nhen, thích chinh phục, hão huyền... rốt cục được cái gì ngoài những bong bóng vỡ của sự trống rỗng và ảo tưởng? Văn chương để làm gì nếu không "chuyên chú vào con người", nếu Văn học không là Nhân học?
    Đó chính là lý do ST nói, không chỉ với ai đó, mà với bản thân, với mọi người: Hãy bắt đầu (một bài viết, một mối quan hệ...) bằng 2 chữ: CHÂN THÀNH!
  10. linhkhue

linhkhue Thành viên mới Đang bị khóa

Có lần ngồi đọc lại những bài đã up bên Làm đẹp
    Phát hiện ra có hai con người giống nhau về từ sai đến kỳ lạ
    Đó là anh Thuyen và chị Lathu77 ( con trừu )
    Giờ lại thấy sao chị lathu777 lại giống anh Songtuong77 trong (con chữ) đến thế
    Hihi bên box Văn Học đang ầm ĩ về việc Đạo Văn
    Em đề nghị anh Thuyền kiện chị lá thu777 ăn cắp từ( Con trừu )
    Em đề nghị chị Láthu777 kiện anh Songtuong77 về ( Con chữ )
    Hihi em làm Luật sư cho ...đổi trắng thay đen ai muốn thắng kiện pm cho em nha