1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký, tâm sự, vui buồn quanh cuộc sống, tại sở làm, ở trường học ... (Ph.2)

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi familypearl, 09/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

Anh Lan chịu khó thế không biết, và cũng có trí nhớ tốt thật. Hầu như ở VN ai cũng được học 2 câu thơ trên là của Bế Kiến Quốc. Bây giờ em lại thấy anh nói của Heine, em search trên google cũng có người nói là của Heine (tất nhiên số người nói bài này của BKQ vẫn nhiều hơn), vậy hoá ra BKQ chỉ là dịch giả của bài thơ này từ tiếng Đức ra tiếng Việt, hay là có một sự nhầm lẫn nào đấy. Em cũng có nghe nói bài Biển (Anh xa em trăng cũng lẻ.....) của Hữu Thỉnh là ăn cắp từ 1 bài thơ nước ngoài. Để lúc nào em rảnh rỗi sẽ hỏi một số người biết tiếng Đức để xem bản gốc của bài thơ này như thế nào.
    Còn đây là một bài viết mà em copy trên báo (link: http://bulletin.vnu.edu.vn/btdhqghn/Vietnamese/C1498/C1500/2007/05/N16075/?1 )
    =================================
    Phan Huyền Thư giới thiệu Thanh Tâm Tuyền, Khô Nga, Nguyễn Bính với lời tâm sự: ?oĐây là 3 tác giả có phong cách hoàn toàn khác nhau, nhưng họ đều ảnh hưởng đến tôi, đều dắt dẫn tôi đến với văn chương?. Dạ Thảo Phương kể về Bế Kiến Quốc với câu chuyện cảm động quanh câu thơ nổi tiếng trong bài ?oHoa huệ?: ?oHoa huệ trắng và bức tường cũng trắng/ Sao bóng trên tường lại đen?. Vì một sự nhầm lẫn, chị đã tưởng tác giả ?oHoa huệ? ?ođạo thơ? của H.Heine, để khi sự thật được làm sáng tỏ, cái bóng của nhà thơ ngoại quốc mờ dần đi, còn lại trong chị sự tôn trọng và ngưỡng vọng lớn lao dành cho nhà thơ của xứ mình.
    ===============================================
    Nhưng bài báo này không giải thích là sự thật được làm sáng tỏ như thế nào. Nguỵ biện chăng, phải có bản gốc bằng tiếng Đức thì mới biết được. Cố nhà thơ BKQ đã trình làng bài thơ này vào những năm 70. Lúc ấy thì có dịch rồi bảo là thơ mình cũng đố ai biết được. Trong lúc sự thật chưa được sáng tỏ, chưa nên nhận xét vội. Em sẽ tìm hiểu kỹ sau.
    Đây lại là một bài báo khác viết về BKQ,
    http://vietnamnet.vn/vanhoa/vandekhac/2003/5/10971/
    ========================================
    Sau khi nhà thơ Bế Kiến Quốc, nhà thơ của những bông huệ trắng ra đi, chúng ta mới lần đầu tiên được biết đến tập thơ này. Những năm anh làm thư ký toà soạn, gác cổng Báo Văn Nghệ, tôi yêu mến và kính trọng anh, vì anh là một con người bí ẩn. Bí ẩn bởi hiếm khi tôi thấy anh trao đổi về thơ, đọc thơ, và đặc biệt rất ít cho công bố thơ mình trên tờ báo văn chương lớn nhất nước này. Chỉ một lần, trước khi anh mất một năm, tại Hội Văn học Nghệ thuật Hà Tây, nhân trao đổi mấy câu về thơ trẻ, anh hỏi tôi: Này cậu thấy tớ cũng thông minh đấy chứ(?). Tôi trả lời nửa đùa, nửa thật, rằng anh có thông minh nhưng anh già mất rồi... Tuy nói thế, nhưng tôi biết anh thực sự ủng hộ những tìm tòi của thế hệ chúng tôi.
    =========================================
    Cái đoạn bôi vàng có khi nói lên một điều gì đó liên quan đến sự thật. "hiếm khi tôi thấy anh trao đổi về thơ, đọc thơ, và đặc biệt rất ít cho công bố thơ mình". Đôi điều cần suy ngẫm. Một người viết như thế tạo sao lại có được những câu thơ về hoa huệ trắng hay như thế. Bạn nào biết tiếng Đức, có thể giúp chúng tôi tìm ra sự thật chăng?
    Được ntran10 sửa chữa / chuyển vào 20:32 ngày 25/01/2008
  2. Linhkhue1

Linhkhue1 Thành viên mới Đang bị khóa

Bài viết này Khuê viết dành riêng cho Dowcome .Nick này Khuê cũng chỉ viết một bài duy nhất mà thôi dành cho Dowcome .
    Thật bất ngờ hôm nay Khuê biết về Dowcome .
    Nhưng Dowcome biết Khuê lâu lắm rồi phải không ?
    Dowcome không học chuyên ngành kỹ sư và chắc chắn Dowcome cũng không phải là một kỹ sư Khuê tin điều đó .
    Có lẽ Dowcome biết Khuê từ nick Chua nhỉ ? Có lẽ từ nick đó mình đã vô tình quen nhau biết nhau qua mạng ttvnol.com này .
    Bài hát Dowcome đã up trên topic của Khuê thật hay .
    http://www9.ttvnol.com/f_531/1006012.ttvn
    Có lẽ người hiểu Khuê nhất từ những ngày đầu tiên trên mạng này chính là Dowcome . Có lẽ Dowcome vẫn vậy vẫn luôn ẩn mặt và xuất hiện những khi Khuê gặp chuyện , cũng như ai đó , cũng như những nick thật lạ vào bênh Khuê nói giùm cho Khuê .
    Nhưng có một điều Khuê biết Khuê nợ Dowcome nợ ai đó rất nhiều không thể nào trả được .
    Dowcome biết có những nơi Khuê đã ra đi và đã không bao giờ Khuê trở lại cũng như Câu lạc bộ kỹ sư này cũng thế .
    Nhưng những bí mật về Dowcome đã hé mở khiến Khuê viết một bài đầu tiên và cũng là bài cuối cùng chỉ để dành riêng cho Dowcome mà thôi
    Dowcome không phải người xa lạ với Khuê , có lẽ những bài Khuê viết với nick Linhkhue Dowcome cũng đã đọc .
    Dowcom biết Khuê luôn đoán biết được Khuê có những nick nào , ngay cả ngày đầu tiên Khuê thành lập nick Linhkhue cũng vậy Dowcome cũng biết đó là chính là Khuê.
    Dowcome vẫn giữ thói quen đó vẫn luôn gọi Khuê bằng tên nhưng không phải Khuê mà là Chua đúng không ???
    Không hiểu sao Khuê có nặng nợ gì với ttvnol.com này không ?Mà sao Khuê nợ nhiều người đến vậy , nơi có nhiều người bạn chân thành nhất , nơi biết được những tâm sự thật lòng nhất , nơi Khuê có hai người em gái mong muốn được gặp Khuê và Dowcome biết đó là ai đúng không ??
    Nếu có thể làm dòng thời gian quay ngược lại nếu có thể đi ngược lại con đường ta đã từng đi có lẽ Khuê không nợ nhiều người đến vậy và riêng Dowcome nữa .
    Có lẽ sẽ không ai hiểu chuyện gì giữa Khuê và Dowcome có lẽ không ai biết được những ngày tháng vui vẻ đó lại trôi qua nhanh như vậy phải không Dowcome .
    Khuê có một nick khác Khuê sẽ giữ làm bí mật cho riêng mình không ai biết nick đó của Khuê ngoại trừ Khuê . Khuê vẫn lang thang trên ttvnol.com này một mình như Khuê đã nói với một người ..anh ấy có lẽ cũng sẽ không biết nick đó của Khuê ...Khuê muốn có một góc trong con người mình một nơi tự do để suy nghĩ và trải nghiệm
    Hãy chỉ biết nơi đây là trái tim việt nam chúng ta đã vô tình gặp nhau khi chưa biết mặt nhau trong cùng một Hội , chỉ quý nhau qua những bài viết, mến nhau qua tình cảm và nó vẫn ở đây nơi trái tim việt nam này ...những bài viết chân thành nhất những tình cảm trong sáng nhất đã dành cho nhau .
    Khuê biết Khuê nợ Dowcome nhiều lắm , nhưng Khuê không muốn Dowcome bận lòng vì Khuê nhiều hơn nữa .
    Có những con đường ta sẽ đi không biết bao giờ đến đích .
    Bài hát này một lần ai đó đã gửi link cho Khuê một bài hát rất hay một bài hát có thời Khuê yêu thích .
    http://my.opera.com/formyvenus/blog/right-here-waiting-for-you-richardx-marx
    Nếu có thể làm dòng thời gian quay ngược lại nếu có thể đi hết con đường ta sẽ biết nơi ta đến là đâu ,nơi cuối con đường đó ai là người đứng đợi ta , nơi đó ta sẽ hạnh phúc hay lại nối tiếp những đau khổ .Nhưng con đường nào cũng phải đến đích ,không có gặp gỡ không có chia ly .Chỉ tình cảm chân thành còn lại trong nhau sẽ ở đây mãi mãi với trái tim việt nam này . Khuê sẽ biến mất , biến mất một cách thực sự trên diễn đàn này vì Khuê không muốn nợ thêm ai nữa trong cuộc đời này . Dù có kiếp sau Khuê cũng sẽ không trả hết những tình cảm của ai đó đã dành cho Khuê
    Bác Lan0303 em nhờ Bác khoá hết tất cả các nick Linhkhue - Co_don_tren_mang ..Linhkhue1 ...sau khi hết thời hạn Bác nhé
    Riêng nick Ngocthienanh em sẽ trả lại cho người tặng em nick đó .
    Chân thành cảm ơn Bác .
    Nếu Bác tra IP của Dowcome xin Bác giữ kín cho em người đó là ai Bác nhé .
    Được Linhkhue1 sửa chữa / chuyển vào 21:54 ngày 25/01/2008
  3. lathu777

lathu777 Thành viên quen thuộc

Chơi cờ
    Ta cũng như em trót làm thân con gái
    Vẫy vùng duyên nợ với cuộc chơi
    Tung lên bàn cờ
    Hai màu đen trắng
    Chọn nước đi ?"lúc tiến, lúc lùi
    Em hí hửng đưa quân dàn trân
    Rồi nực cười
    Chị đã bí ..cuộc chơi !
    Em đã thí những quân tốt nhất
    Mà không ngờ con đường rút lúc quay lui ?
    Chị bậm môi ?"nhấc xe chiếu tướng
    Em giật mình huề nhé chị ơi !
    Bàn cờ dở dang
    Pháo sang sông
    Tốt đà phải thí?.
    Em nghĩ gì giữa cuộc đời nghiệt ngã ?
    Mà tạo ra những nước bí ..cho người ?
    Đời là một trận ăn-thua
    Bàn cờ gói trọn câu được mất
    Nếu biết lùi ..em sẽ là người biết thắng
    Có những cuộc chơi thắng ?"bại chẳng riêng mình
    Tôi tần ngần ngắm mãi thế cờ vây
    Buộc rồi thắt ..nút chia như đã mở
    Đoạn tuyệt chi ..khi lòng đang cơn rối
    Nói làm gì ..khi chẳng rút người ơi
    Ngạo nghễ khóc cười
    Chắc chỉ mặt nạ thôi
    Thế trận đúng sai
    Lòng người quay không lối
    Thôi em nhé
    Biết lùi là biết tiến
    Bàn cờ kia bao cao thủ ẩn mình
    Em đừng vì một chút tự tin
    Và chiếu bí ..khi không màn ..quân thí
    Một nước sai
    Một đời ân hận
    Con sáo sang sông
    Con sáo đã sổ ***g
    Tấn trò đời là vậy có phải không ?
    Được và mất
    Quay trong cùng thế trân !!!
    Tôi tin em
    Cái đạo người cầm bút
    Em hãy dừng dù chưa hết cuộc chơi
    Để ván cớ cứ mãi vấn vương
    Người đã biết dừng ..khi bàn cờ chống chếch.
    Lathu ?" sáng sớm 26/01/2008
    Được lathu777 sửa chữa / chuyển vào 05:29 ngày 26/01/2008
  4. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Em Lá làm thơ hay và ý nghĩ quá .
    Nguời ta, khi đánh cờ, ai cũng .. vô tình mang vô cuộc chơi với cả whole life của họ . So much is at stake . Mỗi victory hay defeat, đều định nghĩa một khoảng khắc của số phận destiny cả ... Destiny của grace, hay joy, sadness, fullfillment or disintegration .
    Thơ em dọc hình như là thơ tự do ? nhung đọc lên không chỉ thấy vần mà còn sống động ghê . Bring back the age when men are men, women are women, and poems not only rhymed but is also .. life !
    Thanx em Lá .
  5. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ Small_Porcupine: Anh thành thật xin lỗi Em nha "cái Cell Phone biết đi trên màn hình" của Em - Anh công bố rồi đó Em ơi, đừng giận Anh nha. [​IMG][​IMG][​IMG]

Xem http://ttvnol.com/kysu/515502/page-16

@ MomMy: Chuyện nầy cũ và lâu rồi - Chị thông cảm bỏ qua - đừng la mắng Lan tui nha Chị Trang! [​IMG][​IMG][​IMG]

6. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ LaThu: Mod đã chọn Im lặng là "Kim Cương" cho vui vẻ - Nhưng hôm nay túi "Kim Cương" nhà Lan tui đã bị nghiền mất mấy hạt thành ... "bột" rồi đó, HiHi! đừng giận Mod Lan nha!
  7. baby_thaohang

baby_thaohang Thành viên mới

Trong chuyện vừa quá ko có mod Lan thì mọi chuyện đâu có ổn như bây giờ.Có anh Thuyền làm mod nhưng bận quá lâu lâu ngó box này 1 tý Ko có mod Lan là ko xong .Người của Sao Hoả hihihi
    Em thấy có 9 người bầu chọn mod Lan , em bầu cho mod Lan cho đủ 10
    Tuy nhiên mod Thuyền khóa tất cả liên quan tới anh chiadetri và chị Linh khuê thật lòng em cũng thấy sao sao .
  8. opentdoors

opentdoors Thành viên mới

Phải công nhận bác Lan xử lý đầy trí tuệ: lấy củi đậu nấu đậu. Chắc nấu khê quá nên nhiều bác chén không nổi, đi đâu hết.
    Quả là phong cách man-li, người sao hoả hổng có giới tính, em Thảo Hằng khen như như vậy là hơi " đểu" đấy. Em thì khen bác Lan man-li kiểu Scotland.
  9. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ Baby_Thaohang:
    - OK! Cám ơn Em thật nhiều vì đã bầu cho Anh! Mod Lan không có tài cán gì đâu, Box Kỹ Sư đã chịu và qua được đợt 1 - công đầu tất cả là nhờ mọi thành viên đã đồng lòng tiếp sức Mod Lan, thành thật mà nói, trong đó có cả sự chấp nhận nhương bộ - lùi từng bước của bạn bè LinhKhue và Chiadetri đó Em à! Có thể nói như XeHaiChungTa là do phút thứ 89 Mod Lan tiến hành ... phãn kích đúng bài bản Information Warfare của người Sao Hỏa - trên mọi tầng không gian, họ ngại bom CBU phát nổ tạm thời lùi về phòng ngự - đã không ... hội đồng Mod Lan! Nói chung tất nhiên là nhờ mọi người đồng lòng và biết nhường nhịn nhau đó Em à! Mod Lan chỉ là gặp mai mắn thôi! chứ chiến tranh như trên Sao Hoả thì sau đó là mất sạch - Không còn Site, Không còn Níck, Con người Thực có khi cũng không được yên thân.
    Xem http://www9.ttvnol.com/forum/kysu/Nhat-ky-tam-su-vui-buon-quanh-cuoc-song-tai-so-lam-o-truong-hoc-(Ph-2)/962770/trang-74.ttvn
    "Mod Thuyenxaxu em không dám động chạm đến nữa Bác Lan0303 ạ"
    ................
    "Việc không muốn ai gây cho mình thì cũng không nên gây cho người khác đúng không ạ.(đạo câu nói của người khác )"

- Trời còn thương Box Kỹ Sư - đã xui khiến thế nào đó sao cho 3 Mod Box Kỹ Sư không ra cùng một lúc, y như là Các Mod để dành sức ứng phó đợt 2 Em à! đâu phải là vô cớ mà LaThu có ý kiến phải không Em! việc tạm thời khoá phải một số nick là cần thiết và đó là quyết định của Các Mod trong khi chờ đợi mùa xuân tốt lành hơn xuất hiện.
    - HiHi! Mod Lan đang nói sạo đó nha!
    Mến!
  10. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ Opentdoors: Trên tầng ấy con người chỉ còn là một con số IP của quốc gia họ đang làm việc thôi Em à!