1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

nhật ký, tâm sự, vui buồn quanh cuộc sống, tại sở làm, ở trường học ...

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thuyenxaxu, 21/01/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mommy

mommy Thành viên mới

Hai người nói chuyện gì vậy sao tui không hiểu ???
    Tội anh Levant quá hihi ... Anh coi vậy mà ngoan ghê hén, quả đúng là ... người nói giỏi thường làm dở mà hehe ghẹo tí thui anh đừng có ... khóc nhè nha
    Anh Levant ơi, cái chiến thuật nài nỉ của anh, nếu dùng với mấy cô kỹ sư coi chừng không hiệu quả mà còn bị phản tác dụng đó nhe . Mommy nghĩ lần sau anh nên thử ... Giả Nai Thuật đi hihi, làm bộ không biết đường đi không biết chổ gì gì đó rồi nhờ cô ấy giúp dẫn đi ăn . Như thế cô ấy có lí do chính dáng để xin phép má, vừa cảm thấy vui vì mình đang làm một việc hữu ích ... có phải không hả Pearl?
    Còn Anh đói thì cứ nói là Anh đói . Điều đó sẽ làm cho cô ấy thêm cảm động, vừa làm Anh thêm phần ... manly hihi
  2. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Có 2 người lén lén OFFLINE cuối cùng cũng tự khai rồi hén!
    Công nhận TTVNOL down làm mình bớt áy náy ghê tại vì... tại vì... có không down thì mình cũng hổng vào được mà có vào được cũng hổng viết bài được. Nhưng may quá có nhiều anh vào cứu nhà mình rồi. Mod Thuyền chăm sóc Box Làm đẹp quá ha!
  3. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Ý Ngọc là từ sau Tết đến giờ Ngọc số con rệp, huhu, huhu !!!!! Làm hoài mà không thấy ngày mai đâu cả, toàn hôm nay không à !
    Được familypearl sửa chữa / chuyển vào 20:58 ngày 27/02/2006
  4. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

hihih Đâu có vậy đâu Thy ! Bao giờ anh cũng hông quên box kỹ sư hết mà ! Nhung mà bên box Làm Đẹp, hihi, nhiều nguoi bấm nút "than phiền" nên anh phải thuong xuyen post bài resolve đó em . Trong box Làm Đẹp, hình như thien hạ hông có "dè dặt" như bên box mình mấy !
    Anh LeVanT lén vô SG mà bây giờ mới chịu khai báo ! Anh có chụp hình các cô SG không vậy ? Xin post len cho mọi nguoi xem với . Cho Thuyền tò mò, hihi, in real life, cô Ngọc nhà mình có .. có ... hihih có "lém" như trong này hông ? Hay là cổ ... nghiêm quá làm anh em hông dám chọc ghẹo ? (đùa Ngọc 1 tí, xin đừng giận đó nha)
  5. thuyenxaxu

Ok, hieu đuoc ý em rồi ! Hay ! Nôm na là nếu em không tìm thấy con rệp con bug chi đó trong program của em thì em sẽ cùng số phận với nó luôn hén !
    Bên Mỹ này, số phận của con bug thì ít khi mang lại cho nguoi ta cảm giác là being lucky hay feeling doomed cả ! Thành ra Mommy và anh mới không hiểu mấy hồi đầu tâm sự của em đó . Anh hông dám hỏi nhưng Mommy .. hihi là chúa tò mò tâm sự mờ ! (anh chắc là phó chúa) kekeke
    Nếu là anh, anh sẽ viết dài dòng hơn để make sure nguoi đọc hiểu . Something like, if i could not find these bugs in my program, i''''m afraid that my fate might be doomed like a fate of a bug as in our VNese sayings ..
    Ở Mỹ này, "số con rệp" thuong có rất nhiều cách để diễn tả . Anh thấy cách gần nhất với "con rệp" là : "born under a bad sign" hay là "the reverse Midas touch" .
    The reverse Midas touch là muốn nói về "Midas touch", đúng vô đâu là biến thành vàng hết đó ! "reverse Midas touch", everything you touch turns to crap instead of gold !
    Mọi nguoi có muốn mở một topics để trao đổi tiếng Anh & tiếng Việt cho 2 bên , hihi 2 bên đều khá lên hông ? Anh có nghe mấy từ và mấy cách nói tiếng Việt trên này lạ lắm . Nhiều khi không dám hỏi vì ngoai box Kỹ Sư của mình ra, mấy box khác có nhiều nguoi hơi dữ lắm nên anh cũng ngại hỏi . Như có khi , tự nhiên thấy có nguoi post là "quả bụng", anh cũnng hông hiểu tại sao lại gọi là quả mà không gọi là cái bụng .
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 07:51 ngày 28/02/2006
  6. familypearl

Hihi, chắc tại tiếng Anh của N dzỏm quá nên viết có một câu mà chúa và phó chúa đều không hiểu.
    Thiệt ra, nếu ai đó than phiền rằng "số tui số con rệp" nghĩa là họ đang than vãn cho số phận sao lúc nào cũng gặp toàn chuyện ..... con rệp, toàn gặp xui xẻo .
    Còn mấy cụm từ mà Mod Thuyền thấy ngồ ngộ thì không phải do tiếng Việt của Mod kém đâu mà do đó là những từ mới phát sinh từ một thế hệ mới ! . Họ đặt ra những từ bảo đảm chưa hề có trong từ điển Việt Nam. Tùy từng địa phương mà có những từ mới, nghe có lúc ngộ, có lúc "sốc" lắm, hic
    E hèm, N có viết lung tung thế thì một số chúa và phó chúa mới xuất đầu lộ diện chớ. Hông thì toàn đánh du kích không hà !
    Hết giờ phá rồi. N đi thôi (hôm nay mình dậy sớm quá! - nhưng đừng mong đổi đời - chưa hết số con rệp đâu em ơi!, hic )
    Còn cái vụ tìm không ra bug thì "cho mi bug" luôn cũng dzui lắm nghe. Dân lập trình bên này có câu:
    "Bug ra rồi là bug vào
    Fix đến khi nào hết bug thì thôi ..... "​
    Hihi, hihi
    Viết có mấy dòng mà ăn hết cả một hủ yaourt
    Hehe, nhân tiện trình chiếu cái này luôn
    Hehe
  7. thuyenxaxu

Tiếng Anh của em, anh thấy là khá hơn luôn cả mấy nguoi tự xưng là cô giáo chi đó trong box "English" đọ Ngọc ơi . Trong box mình, mọi nguoi đều open minded và profesional, học hỏi lẫn nhau nên mọi nguoi không ngại giúp đỡ nhau . Anh có lần vô box English nhưng thấy họ tự ái và ... hihi , chắc tại nồi cơm dạy học tiếng Anh của họ nên anh ngại và dù có thấy họ nói sai cũng không dám góp ý nữa .
    Cách đây vài tháng, anh có rủ một nguoi bạn của anh vô đọc bài trong box mình . Cô ta đọc xong và không tin tụi em (Ngọc , Thy, NGuoi Dung thoi , ...) hien dang song o VN đó . Vì cô ta bảo, thấy cách noi chuyện và cách dùng các từ tiếng Anh của tụi em trong post, thấy rất là Mỹ . Cô ta nghĩ là anh đùa phá cô ta . Anh nói vậy thì chắc là tụi em biết, anh đang khen tụi em đó . Thật tình, anh rất khâm phục khả năng và sự ham học .
    Hic hic, chắc tại tụi em còn trẻ nên còn ham học đó . Như anh thì già rồi nên lười lắm .
    Trở lại chuyện tiếng Anh , có nhiều câu mình dịch ra thẳng, ít khi có ai hiểu lắm . Hồi năm ngoái, khi về VN, anh có viết câu là "con tim anh thì để trên tay áo", hihih, nguoi bạn bên VN của anh chả hiểu chi cả . Hắn tuong anh là ... bê đê, đang tính cua hắn hay sao mà hô lên là anh đang để con tim sẵn sàng trên tay áo .
    ha ha ha, thật ra, anh dịch ra từ câu tiếng anh là : "wearing my heart on my sleeve", ý nói là anh rất thẳng tính . Có gì thì nói ra chứ không này kia kia nọ đó . Sau này, giải thích cho hiểU rồi nguoi ban VN cua anh cuoi ha hả và nói, "lần tới, ông nói là , ruột để ngoài da là bọn tôi VN hiểu ngay !"
    Lại có lần, nói chuyện, anh bảo : "Thì các anh nếu chịu đứng vô trong đôi giày của tôi thì analysis của các anh cũng sẽ kết quả như bên bọn tôi mà thôi " .
    hihih Tại dịch từ lối nói : "If you are standing in my shoes ..." . Sau này, có nguoi nói là "sao ông đó noi chuyện gì nghe kì kì lắm " , đó là tại vì anh còn bị dịch từng từ bên tiếng Anh qua bên tiếng Việt đó em . Nhất là các thành ngữ đó .
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 07:52 ngày 28/02/2006
  8. familypearl

Ngày đầu tiên của tháng 3.
    Cây phượng trước cửa nhà văn hóa có một tí xíu bông lấp ló. Ngộ thiệt à !
    Hôm nay là lễ gì của bên đạo Thiên Chúa nhỉ? Đi ngang nhà thờ thấy người ta tan lễ, rất đông. Ai cũng ăn mặc lịch sự .
    Hôm nay đi chợ sớm mua bánh bò, bánh da lợn. Mọi người ăn rất ngon, rất vui.
    Bây giờ phải đi đọc tài liệu vậy. Hẹn hoài, hẹn tới mòn luôn
  9. thuyenxaxu

Lễ tro đó em ! Đi lễ thì chủ nhật nào cũng ăn mặc đẹp hết đó .
    Ben VN, con gái ngồi một bên, dãy ghế bên trái . Con trai ngồi một bên, bên dãy ghế bên phải .
    Hồi về VN, Thuyền không biết chuyện phân chia nam nữ như vậy, chui đại vô ngồi .. bên trái . Ngồi được chừng vài phút, chợt thấy không hiểu sao cả nhà thờ có vẻ như đang nhìn chăm chú mình . Luôn cả cha đang làm lễ cũng vậy nữa . Ngơ ngác nhìn quanh, chợt khám phá ra cái nhà thờ này sao mà nguoi ta đi lễ sao chỉ toàn đàn bà con gái không vậy nè ... hihih
    Bên phải bên trái, đằng trước đằng sau, ui chu cha, con gái đủ mọi lứa tuổi hùng hậu vây quanh Thuyền . Tò mò hỏi nhỏ nguoi bên cạnh ,
    "Dạ thưa chị, tại sao em thấy toàn ... con gái hông vậy chị ? Lễ này hông dành cho con trai hả chị ?"
    Chị ngồi bên cạnh mỉm cuoi :
    "Đàn ông con trai thì phải ngồi bên kia kìa em ! Bên này chỉ dành cho bên chị thôi ..."
    hihih
    Quê quá xá . Nhưng đến phần chúc phúc cho nhau thì quá đã . Tại đuoc toàn con gái chúc mình hông .
    À , đến lúc này cũng bị hố nữa . Nhà thờ bên VN lúc đó Thuyền đi, khi chúc phúc, họ chỉ cúi đầu chúc phúc cho nhau thôi . Hihih Thuyền quen kiểu bên Mỹ này, đưa 2 tay ra bắt tay ôm tay nguoi ta ... và lắc lắc thật chặc . Làm xong mới thấy các nàng nguợng đỏ cả mặt vì cái ông ác ôn xứ nào đó chui vô nhà thờ tỉnh quê của mình mà bạo mạnh ngang ngược với chị em phụ nữ VN hihihi
    Vừa tan lễ tính lỉnh thì cha xứ tìm ngay xuống hỏi chuyện . Cha bảo : "Thấy con chui vô hàng ghế bên đó ngồi là cha biết ngay con hông phải nguoi ở đây . Cha đoán con ở bên kia về ." hihi
    Bên VN ngộ thiệt đó nha .... !
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 00:29 ngày 02/03/2006
  10. Chava

Chava Thành viên mới

Nhà thờ Lớn Hà Nội nam ngồi bên trái, còn nữ bên phải.
    Chỗ mình gọi là chúc bình an.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa