1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký Tháng Năm

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi ninja_in_mask, 25/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bichlienk11b

bichlienk11b Thành viên mới

Hello cả nhà , hôm qua là lần đầu tiện mình đến CLB tháng 5 và được tham gia trung thu với các em nhỏ ở chùa , mình thấy rất vui .Từ trước đến nay , ngoài một số hoạt động ở trường ,mình chưa bao giờ tham gia những hoạt động như thế này .Lúc mới đến ,mình thật sự thấy ngại lắm vì chẳng quen ai ,trong khi đó mọi người đều biết nhau cả và đang chuyện trò rất vui vẻ ( bản tính vốn là người rụt rè ,một điểm yếu cần sửa chữa) , mình mong sẽ hòa nhập với mọi người trong thời gian ngắn nhất ,giúp đỡ mình nhé
    Các em nhỏ ở chùa rất lanh lợi ,hiếu động ,nhìn các em ai cũng vui vẻ ,háo hức ,chạy đi chạy lại chỗ các anh chị đang chuẩn bị bánh kẹo ,hoa quả , tự nhiên mình thấy rất thương .Tầm tuổi như các em trong gia đình thường rất được cha mẹ chiều chuộng ,nhưng các em ở đây lại thiệt thòi về điều đó , nhưng bù lại các em lại được đón nhận tình yêu thương của các sư trong chùa và của các anh chị tình nguyện .
    Đây là trung thu ý nghĩa nhất từ trước đến nay của mình ,được góp một tí chút cho sự chuẩn bị ,được nói chuyện quen biết với các em ,được phá cỗ ở sân chùa , được xem các em múa hát ,được nhìn thấy đèn trời ,được sống trong một không khí ấm cúng như một đại gia đình..... .mình đã nhận được rất nhiều thứ có ý nghĩa trong buổi trung thu hôm qua .
    Ngoài xã hội còn biết bao trẻ em cũng có hoàn cảnh khó khăn như vậy , mình rất mong muốn được tham gia vào những hoạt động nhằm giúp đỡ các em phần nào .Nói thì dễ ,nhưng tất cả phải được thể hiện bằng hành động thì mới ý nghĩa .
    Mình mong sẽ có nhiều thời gian để tham gia vào các hoạt động và gắn bó với CLB
    Được bichlienk11b sửa chữa / chuyển vào 14:50 ngày 07/10/2006
  2. bichlienk11b

bichlienk11b Thành viên mới

Được bichlienk11b sửa chữa / chuyển vào 14:50 ngày 07/10/2006
  3. xuongrong_1248x

xuongrong_1248x Thành viên mới

Bài viết của Trần Hoàng Kim, ko phải của Xươngrong cả nhà nhé . Have a nice weekend to all
    Làng Hữu Nghị Việt Nam: ?oĐêm hội trăng rằm 2006? ​
    Buổi tối, con đường đi vào làng trẻ em chất độc da cam Hữu Nghị (Từ Liêm - Hà Nội) trở nên heo hút với 2 bên là cánh đồng lúa, vẫn không ngăn nổi bước chân tình nguyện từ bao năm nay. Họ đến làng đã nhiều năm, để chia sẻ nỗi đau của những người bạn nhỏ thiệt thòi. Họ đã cùng nhau tổ chức một đêm Trung thu đáng nhớ vào tối 5/10/2006 dành cho làng Hữu Nghị.
    Tình nguyện viên đông đảo - Đoàn kết làm nên thành công​
    Ở khoảng sân rộng giữa làng, lực lượng tình nguyện hùng hậu, như CLB Tháng Năm, CLB Sunday, nhóm Niềm tin, Mạng thông tin tình nguyện, trung tâm Trí Đức, và nhiều sinh viên của các trường ĐH Mỏ địa chất, ĐH Công Nghiệp, ĐH Bách Khoa... mỗi nhóm một việc, đang tất bật chuẩn bị cho đêm hội. Anh Trọng (CLB Tháng Năm) cho biết, từ hôm qua, đến sáng nay, chiều nay, mọi người đã đến chơi với các em, ?okhởi động? trước đêm hội rồi. Gương mặt nào cũng háo hức nhìn về phía sân khấu. Sân khấu dựa lưng vào 6 cây dừa cảnh cao vút. Trên nền vải nhung đỏ, có hình mặt trăng vàng, một chú bé đang rước đèn; ở trên có những gióng ngang, treo một chiếc đèn ***g hình lục lăng và đính những dây kim tuyến nhiều màu sắc tủa xuống. Cạnh sân khấu là một cây đa bằng xốp, lá đa được tô vẽ bằng bút màu, rễ đa làm bằng sợi dứa. Trông rất sinh động. Hai bên sân khấu có hai đèn ông sao to gắn trên hai cột dài. Ngoài ra, mỗi bên đặt một ngôi nhà, mái nhà có chữ ?oTrung thu?, và một toà lâu đài, tất cả làm bằng bánh kẹo. Trông thật bắt mắt, hấp dẫn. Trăng đang sáng trên cao. Mọi người đang dồn về phía sân khấu. Tiếng cười nói ríu rít, râm ran. Người đứng, người ngồi trên ghế, xích đu, tàu điện bằng sắt, cầu trượt, người ngồi trên xe lăn. Không khí náo nhiệt, và càng nóng lên khi nhạc mạnh nổi lên bắt đầu chương trình.
    Tiết mục đặc sắc - Tiếng cười không ngớt​
    18h30?T, ?oĐêm hội trăng rằm 2006? ở làng Hữu Nghị bắt đầu. Có 2 người dẫn chương trình, một người nói tiếng Việt, một người phiên dịch tiếng Anh. Đến tham dự chương trình có Giám đốc, phó giám đốc làng Hữu Nghị, và 120 thanh thiếu niên làng Hữu Nghị - nhân vật chính của đêm hội, cùng nhiều vị khách mời, các nhà tài trợ. Trong chương trình này, các nhóm tình nguyện cũng kêu gọi các cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp chia sẻ với đồng bào miền Trung sau cơn bão số 6. Những phần quà quyên góp sẽ được chuyển vào miền Trung vào tối 6/10/2006.

Chương trình diễn ra suôn sẻ và thu hút được sự chú ý của người tham dự. Có nhiều tiết mục đặc sắc như tiết mục lắc vòng của Rạp xiếc Trung Ương, tiết mục múa hát của các sinh viên tình nguyện các trường đại học...
    Vở kịch ?oSự tích chú Cuội cung Trăng? do các em làng Hữu Nghị đóng vai, đã gây ấn tượng và những tiếng cười sảng khoái cho người xem. Lời thoại của vở hài kịch đã được thay đổi, hiện đại hơn, phù hợp với người nghe. Ví dụ khi người dẫn nói Cuội xưng danh. Mồm lẩm bẩm câu ?ovợ bảo mà mình quên mất tên?, chú Cuội (do một em nữ ở nhà T4 của làng Hữu Nghị đóng) mò khắp túi lôi ra được 1 mảnh giấy, rồi xướng lên: ?oNguyễn Văn..Nguyễn Văn..?. Người dẫn nói: ?oTên của anh là chú Cuội ở làng Hữu Nghị, nhà T4 đấy?. ?oĐịa chỉ liên lạc: i-meo làng Hữu Nghị a còng giahu chấm cơm?. Mọi người cười ầm lên vì bất ngờ. Nhiều tình tiết khác rất sáng tạo như lúc cây đa giả bật gốc bay lên trời, thì có một người đứng sau sân khấu, kéo sợi dây nối với cây đa, nhấc bổng cây lên. Các em khoái chí, cứ cười nắc nẻ...
    Buồn cười không kém là tiết mục thời trang, do tốp thiếu niên làng Hữu Nghị biểu diễn. Nào là nón lá dừa tua rua, áo lá bàng xanh tươi lẫn lá vàng khô, quần hộp giấy, áo choàng tết bằng các chuỗi bỏng ngô... Có thể nói, những nhà thiết kế đã huy động rất nhiều chất liệu để làm nên một bộ sưu tập thời trang ?ođộc nhất vô nhị?, độc đáo cho các em biểu diễn. Phương, Dung, An, 3 cô sinh viên của trường Công nghiệp, đang vắt vẻo, lắc lư trên xích đu, vui vẻ nói: ?oĐến đây mình thấy thật ý nghĩa. Vì mình được đóng góp một ít công sức vào chương trình của các em?. Khi giai điệu du dương ?oMy heart will go on? nổi lên, dưới sân trường, vài đôi bạn sinh viên dìu tay nhau nhảy...
    Đêm trung thu ở Làng Hữu Nghị cũng có rước đèn, phá cỗ. 21h, đêm hội kết thúc. Các em ở đây đều thoải mái, thoả mãn, với những ?ochiến lợi phẩm? là đèn ông sao và bánh kẹo trên tay. Về phòng rồi, các em vẫn không ngớt cười nói, bàn luận sôi nổi.
    Tất cả các nhóm thu dọn rồi bắt tay nhau ra về. Tuy đến từ nhiều nhóm tình nguyện khác nhau, nhưng họ phân công công việc rất rõ ràng. Chương trình ?oĐêm hội trăng rằm 2006? hôm nay đã thể hiện tinh thần làm việc hăng say hết mình của từng cá nhân và tinh thần đoàn kết của tập thể thanh niên Việt Nam.
    Những nốt lặng​
    Trong lúc dưới sân trường sôi động, có một số bạn lại ngồi trầm ngâm trong căn phòng mình. Bạn Thuỳ Linh, ở nhà T2, sinh năm 86, nói một cách khó khăn vì xương hàm khó cử động ?oEm không có khái niệm Trung thu...Vì quê em nghèo lắm...Quê em ở Thác Bà, Yên Bái...?. Nhìn quanh sân trường, có nhiều bạn khuyết tật cũng đi lang thang khắp sân hoặc chỉ đứng từ ngoài nhìn vào sân khấu, vì mặc cảm hoặc ngại đám đông.
    Sân trường vắng...Trăng đang sáng trên đỉnh đầu, soi rõ khoảng sân rộng. Gió mát hiu hiu. Nhiều bạn ở đây chưa muốn về phòng ngủ ngay.
    Ở ghế đá, Chị Thảo, sinh năm 84, quê ở Thanh Hoá, học may ở đây, con của một cựu chiến binh, đang nói chuyện với em Hương, 19 tuổi. Tôi đến, Hương lấy tay vuốt má tôi, rồi cầm vai tôi kéo xuống ngồi với em. Chị Thảo nói ?oTrung thu thì vui với các em thôi chứ cảm xúc cũng không có mấy đâu?. Hai em nam của làng cứ tranh nhau kể: ?oem phải tập mất 3 ngày rưỡi đấy?.
    Bỗng một tiếng hát rất to vang lên từ xa. Một cô bé đang ngồi trên cái thang khá cao ở trên bục sân khấu. Tôi chạy lại. Cô bé đang lầm rầm. Tôi không muốn phá khoảnh khắc thiêng liêng của em. Tay em chắp trước ngực. Mắt ngước nhìn trăng. Gương mặt thon nhỏ được ôm bởi mái tóc tém ngang vai. Khi em tụt xuống thang, tôi gặng hỏi mãi em chỉ ngập ngừng: ?oEm mong thế giới này sống vui vẻ. Mọi người xung quanh em hạnh phúc, luôn nở nụ cười với nhau...Em không làm cho mọi người giận em. Em không hư...Cả nhà em tốt hơn...Tại vì nhà em nghèo lắm...Nhà em có bảy anh chị em...Em là con thứ bảy...Năm anh chị của em lập gia đình nhưng không có ai khá giả...Em mồ côi bố mẹ từ lúc lên sáu...?. Đó là những mong ước rất nhỏ nhoi và lời tâm tình tội nghiệp của cô bé Lương Thị Lành, 15 tuổi, ở làng Hữu Nghị này.
    Tôi ra về, trong lòng muốn chia sẻ với bạn bè về những người bạn nhỏ thiệt thòi ở nơi đây. Hoàn toàn không phải ngẫu nhiên mà những tình nguyện viên đã chọn bài hát ?oĐiều giản dị? để tạm biệt làng Hữu Nghị. Trong đầu tôi, câu hát đang vang lên ?oVà ta biết một điều thật giản dị. Càng xa em ta càng thấy yêu em?...

Trần Hoàng Kim
    Báo mạng K24
    Được xuongrong_1248x sửa chữa / chuyển vào 09:28 ngày 14/10/2006