1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhật ký về những chuyến ĐÔNG ,TÂY ,NAM ,BẮC du kí của nhà 80F .Mở đầu cho năm 2009 là chuyến chinh p

Chủ đề trong '1980 Family Hà nội' bởi jilinh09, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yenmach

yenmach Thành viên mới

Đi vào đềnh hềnh...chứ lợi dụng cái giề...hề..hề....sợ thì nói thẳng ra cứ....thế..thế....
    NỒNG NÀN HÀ NỘI
  2. cocovu

cocovu Thành viên mới

Hehe, sợ không có trong từ điển nhé Núi. À quên, đấu võ 1 hồi mới nhớ chúc mừng nhau cái. Mừng ngày TTVN
  3. yenmach

yenmach Thành viên mới

Mất từ điển thảo nào làm giề cóa...hí..hí....cứ đổ tại người khác. Thôi ngày 27/3 qua rùi...ta làm trận dzua Hùng đê.....nhớ năm ngoái mua 1 chiếc nhẫn ....đi về hoan hỉ vừa nói: Cảm ơn Vua Hùng vì nhờ có ngày này mà kon có nhẫn mà đeo ( trường cho tiền lễ ( quốc giỗ mà) ....hihi...
    NỒNG NÀN HÀ NỘI
  4. jilinh09

jilinh09 Thành viên mới

HIHI NHÀ MÌNH LẠI SẮP ĐI BIỂN LÀM TỚ LẠI NHỚ VỀ CHUYẾN ĐI BIỂN 2/9 NĂM NGOÁI THẾ HIHI
    TẮM MÃI CÙNG MYDUCANH MÀ VẪN MÚN TẮM NỨA
  5. RedArtCb

RedArtCb Thành viên mới

Nhân dịp "mùa xuân hoa nở, chim ca hót mừng", tớ góp thêm một cái nhật ký chuyến đi nhá. Sắp hết vốn rồi.
    Ở Đường Lâm, khi đi ngoài đường tớ rất hay ngửa cổ? lên trời. Vì đang mải nhìn như thôi miên những cái ngọn cây (cũng may dưới đất ít xe cộ ^^). Chỉ xa khoảng 20km mà cây ở đây không hề giống cây ở Hà nội.
    Mùa xuân, những ngọn xoan khẳng khiu với lên trời một vài chồi lá. Chúng mởn lên xanh non, như rắc cốm lên những ngón tay gầy. Vòm lá xoan tròn tròn đuổi nhau, điệu đà trên ngọn như thể biết người ta đến đây là để vẽ chúng. Một, hai ngọn xoan vươn lên phía sau mái đình làng như những cô thôn nữ mảnh mai dựa cửa nhìn xa xa? ví vậy chả biết có đúng không? Sau này về Hà nội, lại ngẩng lên nhìn lá trên cây, nhưng đúng thật là khác hẳn.
    Kể cái cây bé rồi mới tới cây to. Đấy là bởi vì, cây to thì chắc ai cũng ấn tượng ngay rồi, chả nhờ mình phát hiện. Cây đa to, sum xuê ở ngay cổng làng ấy, như một anh lính khổng lồ đứng canh cổng không biết đã mấy đời; Lại như một người mẹ vĩ đại xoà tay, xoả tóc ôm lấy đứa con. Nhìn xa, ai cũng nghĩ cổng làng bé bỏng. Biết đâu, đấy chính là cây đa cổ tích của thằng Cuội vẫn quen ngồi trên cung trăng?
    Vào chùa Mía, sững sờ bởi một cái cây ?ongàn năm?. Gọi thế chắc không quá đáng vì dáng vẻ cây cổ kính, gân guốc rêu phong như một vị Lạt ma ẩn dật. Mặc cho cây leo, cỏ dại phàm trần vương vít trên thân, vị Lạt ma tĩnh tâm tìm một góc chùa thâm u mà thiền từ đời này qua đời khác, hướng cho nhân gian một góc thiện tâm lòng thành cạnh chốn chợ búa xô bồ.
    Dọc đường về nhà, biết thêm một điều nữa là ở mỗi làng, bên cạnh một cái cổng, rất hay có một ?oanh lính canh? tán tròn sum xuê như thế. Một cây, một cổng, chơ vơ đơn độc giữa hai bên ruộng xanh và con đường chạy vào xóm làng quây quần.
    Còn có cả cái cây không chỉ được ngắm, mà còn được ăn quả. Vườn ngôi nhà cổ nhất làng có những cây doi quả chín đỏ mọng. Cửa khu vườn ấy luôn được khoá, và chủ nhà cảnh báo là doi ở đấy chỉ để thắp hương, dâng lên các bậc tiên tổ. (Cứ làm như lừa trẻ con ý nhỉ!). Mà doạ được mấy đứa con gái chứ sao doạ hết được bằng ấy ông thanh niên. Thỉnh thoảng, lại có người dúi vào tay quả gì ăn được. Thưởng thức vị ngọt mát của chùm quả doi ?olinh thiêng? ấy, thì hiểu ngay vì sao cái cửa kia phải khoá kỹ. Đến quả khế be bé, chua chua, nhưng được ăn vụng cũng thấy ngon ghê! May mà hồng xiêm mùa này mới ra bằng quả táo con, chát xì nên được tha sau khi bị nếm thử.
    Có cái cây là nhà của ?oma?. Đấy là mấy cây nhãn sân sau nhà trẻ. Buổi tối chả ai dại gì bén mảng ra đó. Đèn đường thì không có, đèn xóm thì tắt sớm. Cả một bầu trời tối đen đu đưa theo tán lá. Tưởng như có những cô áo trắng toát ngồi khúc khích cười với nhau trên cây. Thật hay không, có trời mà biết!
  6. dungkimlien

dungkimlien Thành viên mới

lại sắp tết rồi
  7. cocovu

cocovu Thành viên mới

Ông này chỉ thích Tết để bán đc nhiều bánh kẹo
  8. jilinh09

jilinh09 Thành viên mới

alô alô 1234 4321
    bà TB ơi pót mấy cái ảnh vụ đi biển 30/4 1/5 của anh chị em lên nhé khờ khờ kái ảnh hiên ngang giữa tròi của tớ ý hihihiihi

9. jilinh09

jilinh09 Thành viên mới

304 năm nay do có tin biển động chị em đành hoãn chuyến đi quan lạn . Chuyển sang đi hải phòng đổi gió .Mặc dù không đông đủ nhưng chuyến đi vẫn có nhiều điều vui và đáng nhớ .
    6h sáng trời hà nội hơi xầm xì gió hiu hiu thêm 1 chút lành lạnh jilinh cùng con chiến mã phi nước đại tới nhà bà TB rùi chở nàng ra bến xe lương yên .
    hehe lâu lắm mới được 1 hôm dậy sớm và ra đường tự nhiên mình thấy sao tâm hồn mênh mang và thoáng đãng thế Hai bên đường lác đác vài bác cao niên chạy bộ tập thể dục cùng một vài bà bụng phệ đi bộ giảm mỡ .không còn cảnh những chiếc xe chen trúc nhau những gương mặt vội vã và đăm chiêu trên đường .Một con đường thênh thang và rộng mở .Lúc ấy mình lại ước gì cuộc sống luôn như vậy với mình .

6h 15 " đến cổng nhà TB đợi bà ý chỉnh chu 1 chút rùi phi thẳng tới bến xe gửi xe trong bãi và cùng PB lên chiếc xe HOÀNG LONG thẳng tiến tới hải phòng .Càng đi trời càng có vẻ tươi sáng hơn .Mặt trời bắt đầu xuất hiện xua tan đi những đám mây u ám .Do có ít thành viên nhà mình đi nên trên xe không còn có được không khí ồn ào như mấy lần trước . chị em thì tâm sự với nhau còn tớ thì hihi lúc thì lim dim vì vẫn còn hơi bùn ngủ lúc sau thì dán mắt qua cửa kính xe để quan sát bên đường xem không khí ngày lễ ở những chỗ mình đi qua có khác gì so với Hn hay không .cứ thế đến khoảng 9h xe đến thành phố hải phòng .PB gọi điện cho cô bạn ở đấy rùi cả nhà đi măm .Bún cá ở hải phòng cũng không khác gì lắm so với HN .sau đó là màn cà phê .
    .Lúc đầu cũng chỉ định đến HP để đổi gió và lang thang ở đấy thui vì năm ngoái cả nhà cũng đi đồ sơn rồi nhưng nghĩ lại thấy đến HP rùi mà KHông ra biển tận hưởng cái không khí của biển cũng hơi phí
    thế là cả nhà chia tay các bạn của TB và PB rồi leo lên chiếc taxi tiến về đồ sơn .
    Đồ sơn vẫn thế vẫn đông và tấp nập như năm ngoái .
    có khác chăng là năm nay nhà mình có kinh nghiệm hơn nên không kòn bị cảnh mang đầu cho người ta chém nứa hihi .
    lang thang ra bãi biển vầy nước ,trêu đùa nhau 1 chút chụp ảnh 1 ít . cả nhà vào thuê chỗ nằm rùi mua đồ măm vừa tận hưởng cái nắng cái gió của biển vừa ngắm các zai cao to và các gơn chân dài ,thon vui đùa trên bãi biển .đúng là nhà mình đi đâu thường được trời ủng hộ đến đồ sơn trời nắng đẹp gió mát trong khi đó ở hn trời mưa "nắng vàng biển xanh thiếu mỗi anh của em và em của anh "hehe vẫn vui chán
    Năm nay nhà mình không ai tắm nhưng lang thang trên bãi biển cũng có cái thú riêng của nó mình có thể quan sát và trải nghiệm được nhiều hơn mình thấy khi con người ra với biển sóng biển sẽ cuốn trôi hết những muộn phiền những lo âu những gì không tốt đẹp trong mỗi con người ở cuộc đời này thay vào đó nà niềm hứng khởi sự vui tươi .lạc quan và sảng khoái mình thấy trên khuôn mặt ai ai cũng đều nở một nụ cuời nụ cười của hạnh phúc .mình lại ước biển sẽ luôn ở trong lòng mình
    sau khi măm xong tất cả lại ra vầy nước lại chụp ảnh trên những mỏm đá ra những ngọn sóng cao hơn vì lúc này thuỷ chiều đang lên
    đến khoảng 3h cả nhà thu xếp đi về . khoảng này cũng có vài điều rất thú vị như lúc ngồi uống nước dừa đợi bạn của PB đánh con xe từ HP ra đón cả nhà rùi đoạn tắc đường rùi đoạn về đến HP chị em bị xì chét đi loanh quanh mãi mới giảm được xì chét hjhj không ai hiểu chỉ mình tớ hiểu
    rùi lại loanh quanh tìm hàng giá biển để măm .
    đến 18h thì cả nhà tạm biệt các bạn ở HP trở về HN
    hehe tớ nhớ nhất là vụ trở thành khách víp của con xe THANH LONG
    được cưỡi con sh hay a@ gì đấy bay trên đường phố để đón đầu chiếc xe kia
    rùi về đến gần bến xe lương yên 1 cảnh như trong phim xã hội đen diễn ra thui sợ lắm tớ không kể đoạn này đâu >>>>>>đêm lại nằm mơ thì chết
    thế là hết chuyến đi
    GIANG HỒ DẬY SÓNG .......
  10. 256colors

256colors Thành viên mới

Mỗi chuyến đi đều mang lại những trải nghiệm khác nhau và để lại những khoảnh khắc thật đáng nhớ. Với chuyến dạo chơi Hải Phòng trong 1 ngày nhân dịp 30-4 này thì sao? Hải Phòng, Đồ Sơn, bà con nghe đã thấy quá quen tai. Đi HP, ĐS bị chặt chém ư? Cũng quá quen rồi. Nhưng, Vip từng cen - ti - met đã mấy ai được hưởng ? Có lẽ chả mấy ai may mắn được hưởng dịch vụ Vip từng cen - ti - met như bọn tớ. Lần đầu tiên thấy mình chẳng khác gì những Brad Pitt - Jolie hay như các chính trị gia được nhiều người hâm mộ. Vừa bước ra khỏi cửa xe đã có 2 vệ sĩ hộ tống. Biết bọn tớ thích được xả stress, 2 vệ sĩ nhanh nhảu tư vấn những địa điểm thích hợp (theo quan điểm của họ). Nhưng không, bọn tớ thích làm theo ý mình, 3 đứa phớt lờ sự tận tụy của 2 vệ sĩ và tiến thẳng đến địa điểm ưa thích. Chẹp, cũng giống như những nhân vật nổi tiếng kia, khi muốn thư giãn hết cỡ thì sự hiện diện kè kè của vệ sĩ cũng là phiền toái. Bọn tớ bảo họ ko cần phải lo cho bọn tớ, họ nhất định ko yên tâm, bọn tớ tìm cách đánh lạc hướng họ nhưng vẫn ko được. Hai vệ sĩ đó đã được huấn luyện rất pờ rồ và đã có thâm niên trong nghề rồi nên họ vẫn biết cách để theo sát bảo vệ chúng tớ. Một vệ sĩ đứng canh tận ngoài đường rẽ vào khu giải trí, chú còn lại chả hiểu từ lúc nào đã đứng lù lù ở cửa khu rành riêng cho thượng đế cùng với con SH to tướng mà bọn tớ ko hề nghe thấy tiếng động cơ nổ trong khi bọn tớ sung sướng vì tưởng đang được thư giãn hết cỡ. Xong công đoạn giải trí, bọn tớ đang chuẩn bị rút Cre*** Card ra thanh toán thì lại thấy chú vệ sĩ có con SH nhăn nhở rút tiền ra trả. Người thu ngân phàn nàn gì đó, có vẻ như tiền thanh toán còn thiếu. Vậy là ko được rồi,đây ko phải là phong cách của những người như bọn tớ. Tớ liền rút ví ra, nhưng chưa kịp làm gì đã lại thấy anh chàng vệ sĩ nhăn nhở thanh toán vội số tiền còn thiếu 1000 đô la (nói theo cách của người Việt). Thái độ lo lắng về sự an toàn cho chúng tôi khỏi sự săn đuổi của những kẻ khác hiện rõ trên khuôn mặt chú vệ sĩ. "Anh chị mau lên đây để em đưa về xe". Nói chưa dứt lời, con SH đã lao đi vun vút trở TB và PB về chỗ xe đang chờ. Còn ông jilinh nữa. Các chị cứ an tọa. Véozzzzz! Con SH đã biến mất khỏi tầm mắt của 2 đứa tớ. Véozzzzzzz! Trong tích tắc Jilinh đã an tọa bên ghế cạnh chúng tớ. He he, jilinh có luyện mấy món võ gì đó cả đời cũng chả bao giờ đạt được đến trình độ đi mây về gió kiểu khinh công cùng SH như chú vệ sĩ kia. Chúng tớ lại trở lại như những người bình thường, trở về HN thôi. Jilinh vẫn chưa định thần lại được sau những gì vừa được trải qua. Tớ và bà PB thì cười hoan hỉ trước cái sự "VIP từng cen - ti - met". Thật đáng tiếc cho những ai hôm đó không đi được.