1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ bác chỉ giúp cách Sắp xếp phòng thí nghiệm hoá học

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi minhanhhalong, 17/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhanhhalong

minhanhhalong Thành viên mới

Nhờ bác chỉ giúp cách Sắp xếp phòng thí nghiệm hoá học

Em đang được giao đề xuất sắp xếp phòng thí nghiệm mới. Nói chung là thiết kế nội thất cho PTN hoá. Cơ quan em đang nhà mới, dành 3 phòng x 18 m2 để làm PTN hoá. Em chưa biết bài trí, nội thất thế nào cho khoa học, an toàn.

Mong bác chỉ giúp em với.
  2. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Thế chỗ bạn có nhu cầu về bàn thí nghiệm không?! và tủ thí nghiệm nữa. Có gì bạn liên lạc với tôi : moc_tui@yahoo.com . Tôi giúp bạn cách làm nhé!
  3. minhanhhalong

minhanhhalong Thành viên mới

Ui hay đấy. Bàn và tủ trang bị cho phòng mới là đúng rùi.
    Em ở Hlong Quninh nếu bác ở Hn thì tốt.
    Bác có sơ đồ thiết kế PTN ko, cho em với
  4. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Moc_tui tôi cũng hay về Hạ long thăm ông bà già! Hic!
    Mỗi một phòng thí nghiệm có một kiểu khác nhau, tuỳ thuộc vào đặc thù của công việc. Có gì bạn PM cho tôi, mô ta phòng TN cua ban để làm gì?! > Để phân tích môi trường nó khác, phân tích và kiểm nghiệm than thì nó khác, phân tích hóa chất mạ điện thì khác..
  5. giothaonguyen

giothaonguyen Thành viên mới

Chịu khó cầm con máy ảnh, chay vào Bách khoa, Tổng hợp, ĐH Công nghệ hay Các Viện Hoá chụp vài kiểu là có ngay thiết kế thôi mà.
    Sơ bộ nhé: Các bàn thí nghiệm hoá học bên trên có giá để đồ thuỷ tinh và hoá chất, đầu bàn nên có cái chậu rửa, ở góc nhà nên có cái tủ hút, nếu có điều kiện thì kê mấy cái tủ sấy hay mấy cái điều nhiệt.
    Trên các bàn nên trang bị đường nước cấp và thoát + điện. Mặt bàn và các ngăn kéo, giá đỡ nên làm bằng các laọi vật liệu chịu hoá chất (đá granit, Composite, thuỷ tinh...)
    Mặt bàn cao cao một chút 90 cm, đừng tận dụng sát mặt sàn, khoảng trên mặt sàn nên để thoáng 30 cm so với gầm ngăn kéo. PTN nên có 2 cửa tạo độ thoáng.
    Đừng quên bình cứu hoả và cát cũng như hộp cứu thương.