1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bác chỉ dẫn chi tiết về quy trình mạ đồng

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi cai_nguc, 22/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Nhờ các bác chỉ dẫn chi tiết về quy trình mạ đồng

Tôi là dân điện tử nên lĩnh vực hoá học không thông thạo. Tôi mong được các bạn chỉ dẫn chi tiết cho tôi quy trình và các tham số về nồng độ các chất hoá học, điều kiện cũng như dòng điện dùng khi mạ đồng kim loại lên 1 vật liệu như graphic. Tôi thực hiện công việc này trong điều kiện nghiệp dư nho nhỏ thôi. rất mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn trước nha.
  2. lyenson

lyenson Thành viên mới

Graphite là C nguyên chất thì làm sao mạ Cu được nhỉ? Mà thêm lớp mạ Cu để làm gì/
  3. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Graphit là C thật nhưng nó cho phép dẫn điện. Mạ đồng lên Gr này có nhiều ứng dụng như làm khuôn chính xác, tạo mạch in...
  4. binh000

binh000 Thành viên mới

Mạ đồng lên graphic, dễ thôi.
    Mua một ít acid sulfuric về, pha loãng, bỏ vào đó một ít đồng nguyên chất để có dung dich CuSO4 . sau đó dùng 1 bình accu để làm nguồn điện. Cực + nôi với bản mạch Graphic, cực - nối với 1 thanh đồng nguyên chất. thả vào trong dung dịch Cu SO4.
    khi cho dòng điện chạy qua, Cu ở âm cực sẽ đuợc chuyển đến cực + và bám vào những chỗ dẫn điện ở bản mạch Graphic và tạo nên mạch in.
  5. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Ngày trước tớ cũng làm như thế với dung dịch CuSO4. Lớp đồng bám vào rất mỏng và lau 1 phát bay hết luôn.
  6. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Bạn cho thêm 30g/l axít H2SO4 20% và một ít đường nhé!
  7. binh000

binh000 Thành viên mới

Ngày trước tớ cũng làm như thế với dung dịch CuSO4. Lớp đồng bám vào rất mỏng và lau 1 phát bay hết luôn.
    [/quote]
    Có 2 cách:
    Một là bạn làm điện giải lâu hơn để lớp đồng dày lên.
    Hai là lấy ra, để khô, rồi dùng mỏ hàn quét một lớp chì nóng chảy lên trên lớp đồng mỏng.
  8. Mikhail_Kalashnicov

Mikhail_Kalashnicov Thành viên mới

Có 2 cách:
    Một là bạn làm điện giải lâu hơn để lớp đồng dày lên.
    Hai là lấy ra, để khô, rồi dùng mỏ hàn quét một lớp chì nóng chảy lên trên lớp đồng mỏng.
    [/quote]
    Thứ nhất: graphit là vật liệu rất trơn, nên đồng mạ xong bay mất là điều dễ hiểu.
    Thứ hai: Quét chì lên đồng dễ lắm đây, làm như trát vữa không bằng
    Tôt nhất là bạn nên đem đi thuê mạ, chứ làm theo cách "dễ thôi" của gã binh000 này thì lớp đồng hay bị sần sùi, không đẹp
  9. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Thank các bác nhiều. Graphit là vật liệu tớ dự định làm sắp tới (mà còn có thể là mạ lên bạc Ag nữa), trước kia là tớ mạ lên thanh sắt. Tớ mạ nửa ngày thì thấy lớp đồng trên thanh sắt rất sần sùi, lắc bình dung dịch thì nó bung ra 1 lớp bột đồng mịn. Tớ chả hiểu tại sao nữa. Mà cho thêm H2SO4 loãng và đường vào có tác dụng gì vậy bác moctui. Tráng 1 lớp thiếc lên mặt đồng thì lớp đồng cũng phải bám cho chắc vào mặt đế cái đã chứ binh000 nhỉ.
    Tớ làm để thử nghiệm trước cái đã, nhỡ không thanh công thì còn phải đổi cách làm. Mà làm ít thì thuê cũng khó lắm, tự thân vận động thôi.
  10. iudoi5799

iudoi5799 Thành viên mới

Hiện nay người ta dùng Đồng photpho để xi mạ có phải tiện hơn ko? Muốn biết chi tiết hơn làm ơn kiếm sách đọc thêm, tớ chỉ biết có rứa thôi!!!