1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bác chỉ dẫn chi tiết về quy trình mạ đồng

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi cai_nguc, 22/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binh000

binh000 Thành viên mới

Mạ đồng lên sắt không đuợc, vì sắt là chất oxy hoá mạnh hơn đồng vì vậy nên cục sắt mà bạn bỏ vào để mạ nó sẽ tan ra, các nguyên tử sắt sẽ đẩy đồng ra và chiếm chỗ của đồng trong dung dịch Cu SO4 để cho ra Fe SO4 vì vậy bạn sẽ thấy một lớp bột đồng bám ở thành bình điện giải.
  2. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Nói chung mạ đồng lên than chì là bám không chắc, có axít H2SO4 để đồng kết tinh hoàn toàn là kim loại , kô lẫn Cu2O màu đỏ gây ra mùn đồng. Còn đường ----> san phẳng!
    Bạn mạ đồng trực tiếp lên sắt bằng dung dich sun phát là rất khó bám chắc. bạn phải dùng dung dịch Đồng phức Cyanua thì mới bám chắc lên sắt.
    Chúc thành công.
  3. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

[/quote]
    Nói chung mạ đồng lên than chì là bám không chắc, có axít H2SO4 để đồng kết tinh hoàn toàn là kim loại , kô lẫn Cu2O màu đỏ gây ra mùn đồng. Còn đường ----> san phẳng!
    Bạn mạ đồng trực tiếp lên sắt bằng dung dich sun phát là rất khó bám chắc. bạn phải dùng dung dịch Đồng phức Cyanua thì mới bám chắc lên sắt.
    Chúc thành công.
    [/quote]
    Có lẽ đúng vậy. Lớp bột đỏ đỏ bám trên thanh sắt là Cu2O chứ không phải Cu. Thêm H2SO4 vào là có lý nhưng đường thì tớ vẫn không hiểu.
    Dân ngoại đạo nghe nói phức đồng cyanua và photpho thì hoa mắt rồi, cứ thử SO4 cái đã.
  4. Moc_tui

Chúc thành công.
    [/quote]
    Có lẽ đúng vậy. Lớp bột đỏ đỏ bám trên thanh sắt là Cu2O chứ không phải Cu. Thêm H2SO4 vào là có lý nhưng đường thì tớ vẫn không hiểu.
    Dân ngoại đạo nghe nói phức đồng cyanua và photpho thì hoa mắt rồi, cứ thử SO4 cái đã.
    [/quote]
    Tức là làm cho bề mặt lớp mạ được phẳng, không sần sùi và gai. bạn mạ đồng lên sắt
    dù có H2SO4 ...vãn không bám chắc. Bắt buộc phải mạ bằng phức Cyanua.
  5. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Bác cho công thức điều chế đồng cyanua được không?
  6. Moc_tui

Đồng Cyanua thì khó điều chế . Bạn có thể ra cửa hàng hóa chất mua . Pha như sau: Đồng Cyanua : 40g/l. KCN : 100g/l. K2CO3 20g/l.
  7. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Cảm ơn Quả Ngô. Cái này chắc là độc lấm đây, toàn Cyanua..
  8. Moc_tui

Nhưng sao ko vote*?!?!
  9. cai_nguc

cai_nguc Thành viên mới

Chức năng vote * của diễn đàn hiện đang không sử dụng được. Tớ hứa vote 4 lần 5* cho Qủa Ngô và 5* cho các bạn đã giúp tớ, nhưng là nợ. Khi nào vote đưọc tớ sẽ vote ngay. thông cảm nha
  10. Moc_tui

hehehehê!
    Đểu thế !
    Mà bạn có ở Hà Nội không. Sắp tới tôi sẽ pha một loạt công nghệ mạ đồng , nếu bạn quan tâm thì đến tham quan nhé! có gì bạn liên lạc qua moc_tui@yahoo.com