1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

nhờ các Bác giải thick nhạc Electronic POP

Chủ đề trong 'Electronic Dance Music - Nhạc điện tử (EDM)' bởi tuoclovits, 25/02/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. tuoclovits

tuoclovits Thành viên mới

nhờ các Bác giải thick nhạc Electronic POP

em rất thick nghe nhạc Electronic POP nhưng lại ko biết zì nhiều lắm về dòng nhạc này. Bác nào am hiểu giải thick cho em thông với ạ. Electro POP nhé, em lại ghét Eletro Dance :D Các bác giải thick rõ rõ tý vì em định làm chương trinh nói về nhạc Electronic POP nhạc trẻ VN.
  2. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Theo mình hiểu thì Electronic POP là những bài hát có lời của các ca sỹ và được mix theo nhịp 4/4. VD Madonna, Aqua, Kylie Minogue....
    Cũng có những band chơi theo thể loại này, trước mình có album của DaBuzz, nghe cũng OK
    Điểm khác biệt giữa Electronica và Electronic POP có lẽ là ở thời lượng, EP thường phục vụ dân nghe nhạc bình thường nên độ dài cũng như các bài nhạc POP khác 3-4Mins, trong khi nhạc EDM thường có đoạn Intro, outro rõ ràng (không có/ít giai điệu) vì nó phục vụ cho các DJ trong việc mix nhạc) Trừ trường hợp là Radio E*** (vì thính giả nghe đài không mấy ai muôn chờ nghe hết đoạn intro/outro dài 3 phút mà chẳng có tí giai điệu nào.
    Tóm lại có thể phân biệt EDM và EP qua:
    - Vocal, EP chắc chắn sẽ có Vocal, còn EDM thì tuỳ.
    - Độ dài
    Ngoài ra còn một yếu tố mà mình không tiện nói vì sợ bị coi là phân biệt chủng tộc, EP vì phục vụ cho dân Pop nên nghe nó hơi sến (giống kiểu boy/girl band) ngược lại, ít người nghe EDM, vì không phải nghe xong một cái là hiểu được cái sự hay của nó. (Cũng giống như ROCK, dân POP thường nghe Rock Ballad, vì chẳng phải ai cũng cảm nhận được ROCK xịn)