1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bác sĩ khoa mắt tư vấn giúp tôi.Xin chân thành cám ơn.

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi minh70, 19/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minh70

minh70 Thành viên mới

Nhờ các bác sĩ khoa mắt tư vấn giúp tôi.Xin chân thành cám ơn.

Tôi có con gái 6 tuổi.Ở trường khám sức khoẻ định kỳ cho cháu, bs ghi là mắt trái 5/10,mắt phải 8/10(yêu cầu theo dõi tật khúc xạ).Sáng nay tôi cho cháu ra viện mắt khám, BS ghi là mắt phải 2/10,mắt trái 2/10 và kết quả đo khúc xạ như sau:
    VD : 12.00 CYL : MIX
    <R> S C A
    +1.75 -2.50 176

<L> S C A
    +1.25 -1.75 180

PD : 54

BS kết luận cháu bị loạn thị và kê đơn như sau:

ATROPIN 0,5 % (ngày nhỏ 1 giọt cho mỗi mắt,nhỏ trong 5 ngày)
    SERYN x 30v (NGÀY UỐNG 1 VIÊN SAU BỮA TRƯA)
    BETALEX x 30 v (NGÀY UỐNG 1 VIÊN SAU BỮA CHIỀU)

Nghe nói ATROPIN là thuốc có độc tố cao,chúng tôi lại ko biết gì về mắt và tật khúc xạ nên băn khoăn ko biết bệnh tình của cháu ra sao(hỏi BS thì chỉ được trả lời qua loa<vì đông bệnh nhân> ) nên đành mạo muội mở topic này hi vọng các bác sĩ chuyên khoa mắt tư vấn giúp chúng tôi.Chúng tôi xin chân thành cám ơn.

P/S: Đo khúc xạ hay khám nhiều lần có hại cho mắt của trẻ hay ko ạ.Liệu cháu vừa khám ,tôi cho cháu đi khám lại có ảnh hưởng gì ko? (gia đình rất lo lắng nên muốn kiểm tra cho cháu thật kỹ trước khi mua kính cho cháu.)
  2. binhnguyengiatrang

binhnguyengiatrang Thành viên mới

nếu bạn nghe nói thuốc ATROPIN là có hại thì điều tốt hơn cả hãy gọi điện cho tổng đài 1080 để nghe những lời khuyên khách quan nhất(không sợ bị nói dối).Nhưng theo tôi nghĩ thì những sản phẩm thuốc được tung ra thị trường đều được kiểm tra chất lượng rồi nên không sợ đâu bạn ạh. còn nếu như bạn còn nghi ngại thì hãy đưa cháu đến 1 viện khác để khám và lấy kêt quả , nhằm so sánh xem việc đo mắt cháu có đúng không.chúc bạn và gia đình hạnh phúc
  3. tatahero

tatahero Thành viên mới

Theo những gì mình đã học thì Atropine ko phải là chất gây độc cao, nhất là với nồng độ thấp của thuốc nhỏ mắt. Một vài loại sinh vật nguy hiểm có tiết ra Atropine như là 1 chất độc giết kẻ thù, nhưng đó là ở nồng độ rất cao. Còn với thuốc nhỏ mắt thì bạn yên tâm là an toàn. Mình vừa đc tiêm Atropine khi làm thí nghiệm sáng nay ( cùng với mấy chục bạn trong lớp nữa), ko ai bị làm sao cả. Atropine cũng đc dùng phổ biến trong nhãn khoa.
    Bạn có thể nhận thấy tác dụng phụ của Atropine như: tăng nhịp tim, đồng tử mắt to ra, miệng khô vì Atropine ngăn chặn sự tiết nước bọt...Nhìn chung thuốc khá an toàn khi nhỏ mắt, nhưng nếu cơ thể bé có biểu hiện lạ khi nhỏ thuốc thì nên dừng điều trị và báo cho bác sĩ nhé!
  4. minh70

minh70 Thành viên mới

Cám ơn các bạn đã trả lời.Quả thật đôi mắt là rất quan trọng nên chúng tôi cũng muốn tìm hiểu kỹ càng để tránh cho cháu những hậu quả về sau (vd: đeo nhầm số kính......).
    Như vậy là ko phải quá lo lắng về ATROPIN đúng ko ạ.Khi đọc hướng dẫn sử dụng thấy có ghi là mắt sẽ bị giãn đồng tử rồi thì sốt và những tác dụng phụ khác,chúng tôi phát hoảng ko hiểu ra sao.Nhưng nhờ các bác đọc các chỉ số về mắt của cháu và giải thích giúp cháu bị như vậy có nặng ko,có nhất thiết phải đeo kính chưa hay là có biện pháp gì khác phục hồi thị lực cho cháu ko?Mong sớm nhận được hồi âm của các bác.Thanks.
    P/S: Bác nào có địa chỉ của nơi tư vấn về MẮT trẻ em thì làm ơn chỉ giúp ạ.