1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bậc tiền bối, cao niên vào giúp em với

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi nsvn, 16/04/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nsvn

nsvn Thành viên quen thuộc

Mạn phép các bác, em vào thẳng vấn đề luôn ợ.
    Khoảng hơn 1 tuần trước, có 1 em làm cùng công ty, chuyển qua phòng em. Lúc đó em cũng chẳng để ý gì nhiều, việc ai người đấy làm.
    Vài hôm sau thằng ku làm cùng nó mới cho em facebook của em ý (từ giờ em gọi là cáo như các bác khác luôn, chứ cứ em ý em ý gõ cũng mỏi tay quá)
    Mất 1-2 hôm quan sát thì em thấy cáo cũng hiền lành, ít nói. Em thì sống trong cảnh đơn thân gối chiếc cũng 2 mươi mấy năm nay rồi (em 88 các bác ạ, và cáo cũng thế) nên em quyết định tới luôn.
    Rồi em add facebook, chào hỏi xã giao vài câu. Vì ban ngày đi làm cũng bận nên ko có thời gian rảnh để chat chit nói chuyện. Tối hôm đấy về em online thì thấy cáo cũng online, em lại nhảy vào chat chit thêm 1 lúc nữa. Rồi cáo nhờ mai đi làm thì xem giúp cái facebook, sao cứ login 2 lần mới zô đc.
    Em mới gạ luôn :
    - Thế có định hậu tạ gì anh ko ?
    - Anh thích hậu tạ như thế nào ạ ?
    - 1 cốc cafe, sinh tố gì đó thì liệu có là đòi hỏi quá đáng lắm ko em ?
    - Em tưởng gì, chứ cái đó đơn giản thôi.
    Thế rồi hôm sau em làm giúp cáo xong. Rồi cáo đi ra ngoài lo việc cho công ty. Em đang ngồi mơ màng nghĩ đến viễn cảnh tương lai tương sáng đang chờ đợi trước mắt, thì đùng cái thằng quản lý nó pm cho em. Bảo là anh thấy môi trường làm việc ở đây ko phù hợp với em lắm...blah..blah...nên thời gian tới em đi tìm công việc khác phù hợp với em hơn.
    Em với thằng quản lý cũng ko ưa nhau từ lâu rồi nên em cũng chẳng lạ, nên em bảo từ mai em sẽ nghỉ luôn.
    Lúc chiều về, thấy trước cửa cty có 1 ông đứng chờ em ý sẵn, rồi em ý leo lên xe, lao vút đi trước ánh mắt ngỡ ngàng của em. Trước khi tấn công, em cũng đã điều nghiên nát cái facebook của em ý rồi, rõ ràng có nhiều thông tin là đang ế chỏng ế chơ, tự dưng sao lại mọc đâu ra ông kia hả giời ^:)^

Tối về, em sms chào những người còn ở lại, thôi thì cũng chúc tụng thế này thế nọ...kẻ đi người ở,lưu luyến lắm ợ.
    Đến tận sáng hôm sau thì mới thấy cáo reply lại :
    - Sao anh lại nghỉ đột ngột thế ? Giờ anh đã đi làm ở đâu chưa ?
    Em đọc xong thì cũng trả nhời qua loa, đại khái cho có. Rồi lại lăn ra ngủ tiếp. Vì em cũng chẳng còn hy vọng gì nhiều ở ca này nữa. Tính em ko thích, mà cũng chẳng đủ trình để oánh đồn có địch.
    Bẵng đi vài hôm, em lại tỉ tê nói chuyện với cáo. Dò hỏi 1 cách tế nhị chuyện hôm trước, thì cáo bảo là cứ 1 người con trai đi cùng 1 người con gái thì người ta nghĩ ngay đó là người yêu hả anh ?
    Em lại ậm ừ rồi lảng sang chuyện hôm nào đi cafe. Cáo bảo là lúc nào anh rảnh thì cứ qua công ty, rồi alo cho em.
    Em phán đoán chắc cái thằng cha hôm nọ đến đón là bạn bè hoặc anh em trai gì đó thôi. Vậy nên em lại lang thang vào ttvn đọc sách thánh hiền, nghiền ngẫm cách công đồn.
    2 hôm sau, em qua công ty đón cáo. Rồi đi cafe, nội dung nói chuyện thì cũng chỉ xoay quanh chủ đề công việc, cuộc sống...
    Ngồi khoảng tầm 1 tiếng thì em với cáo về. Em thì định đưa cáo về tận nhà luôn, vì nhà cáo ở xa, nhưng cáo có lẽ vẫn còn hơi e ngại, với lại hôm đó trời cũng lạnh, nên bảo em đưa đến chỗ chờ xe bus thôi. Em nghĩ chèo kéo quá cũng ko hay, nên em đành để cáo ở lại chờ xe bus rồi em té về trước. (Chuyện này em cũng hơi băn khoăn, ko biết em giải quyết tình huống như vậy có ổn ko ? Với lại lúc em đưa cáo đi cafe là cuối giờ chiều, có anh bạn hôm sau hỏi là sao ko đưa đi ăn luôn ? Lúc đó thú thực là em cũng quên béng mất, với lại do lần đầu đi uống nước cùng nhau nên em cũng hơi ngại. Ko biết ý kiến của các bác thế nào ?)
    Về nhà 1 lúc thì em cũng có sms hỏi cáo đã về tới nhà chưa ? Cáo rep lại bảo là em về gần đến nơi rồi, thanks anh nhiều nhé.
    Rút kinh nghiệm từ những lần đau thương trước, lần này em rất hạn chế chat chit, sms. Kìm nén cảm xúc ở mức tối đa. Chỉ thi thoảng gần lúc cáo sắp ngủ thì em hỏi thăm tý, rồi chúc ngủ ngon thôi. Cáo cũng rep lại chúc tụng nhiệt tình.
    Giờ em muốn hỏi các bác là :
    1. Thứ 6 tuần trước em rủ cáo đi uống nước rồi. Thì em nên để thời gian bao lâu nữa rồi mới hẹn gặp tiếp lần 2 ?
    2. Em nghĩ là em đang có 1 khởi đầu thuận lợi. Nhưng nếu cứ đều đều như vậy, ko có bước gì đột phá thì e là cũng hư bột hư đường. Mà em thì thuộc loại gà chưa ra ràng. Nên làm những gì, ko nên làm những gì, các đường đi nước bước thế nào thì các bác dạy em với.
  2. supersdream

supersdream Thành viên mới Đang bị khóa

giờ chán chả muốn vấn véo gì cả.
    Tạm nêu ra ba cái sai lầm của chú.
    1. Kém bản lĩnh chưa gì đã xoắn dò hỏi chuyện cái thằng đón con bé này yêu đương linh tinh. Cao tay hơn phải biết nuốt sự ghen tuông đó vào bụng
    2. thiếu tinh tế: Không mời ăn uống khi đến giờ cơm, Đến bến xe bus, chú lại phóng xe về trong khi đó chú nên chơ cho em nó lên xe bú rồi mới lươn. anh ngày xửa cũng dính phát xe buýt kiểu này bị gái đánh giá là không xâu sắc.
    3. lèm bèm ướt át như đàn bà khoản tin nhắn. điện thoại là để alo làm việc chứ không phải để nt sóc lọ thủ dâm.
    hết
  3. NguoiLaNiemDau

NguoiLaNiemDau Thành viên mới

Chú đã thất nghiệp thì trước hết lo cách kiếm tiền đi đã, ko có cơm bỏ mồm, ko có cái ví dày thì làm được gì? Có con nào nó đi yêu cái thằng thất nghiệp chưa lo nổi cái thân ko?
    Vài bữa đầu bốc hỏa lên gái nó phun cái câu của Ngọc Trinh vào mặt thì nhục lắm thay: "Không có tiền thì cạp đất mà ăn à?"
    Chú sinh 88 thì năm nay cũng đã 25 cái xuân xanh rồi. 8x mà vẫn cứ lôi 3 thứ ảo tung chảo như fây búc, chát chít như mấy đứa trẻ trâu vô công rồi nghề. Thật lên facebook toàn chỉ có lên bốc phét rồi thì tâng bi nhau cho sướng cái mồm, mỏi cái tay gõ phím, tốn thời gian. Chấm hết!
    Ca này mà tiếp diễn với tình trạng chú ko có tiền đút ví, tối ngày lang thang mạng ảo+ những sai lầm mà superdream đã nêu trên thì gái sẽ cho chú out. Nhanh thôi!
  4. nsvn

Thế giờ cứ giả lơ cái chuyện sai sót của em đi hay là chuộc lỗi thế nào hả bác ?
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Em ko phải dạng thất nghiệp bác ạ. Trước giờ em toàn làm freelancer, tiền nhiều thì ko có, nhưng cũng ko đến mức thiếu thốn. Đợt rồi em đi làm công ty cũng chỉ vì muốn thay đổi lại giờ giấc sinh hoạt, tạo đc thêm mối quan hệ, và gọi là có chỗ sáng đi tối về cho oai với đời. Tìm 1 công việc đối với em ko khó, vì có nhiều chỗ cũng bảo em về làm, nhưng hiện tại việc riêng của em cũng nhiều nên em dự tính chắc cũng phải vài tháng nữa xong hết công việc rồi tính chỗ chui ra chui vào gắn bó lâu dài.
    Em làm lập trình, cả ngày ngồi ôm cái máy tính suốt, nên nhiều lúc cũng lướt qua facebook nói chuyện, hoặc xem tin tức bạn bè người thân cho nó đỡ căng thẳng thôi, nhưng từ lúc quen cáo thì em cũng hạn chế tối đa rồi.
  5. lady_man

lady_man Thành viên tích cực

@nsvn gái nó tỏ ra bình thường thì chú cũng bt đi, có gì mà phải nghĩ ngợi lung tung, cứ từ từ, gái thì lúc nào cũng có vài anh để còn dự phòng vì tuổi thanh xuân có hạn. Chú cũng nên tiếp xúc vài ba gái khác cho cảm xúc cân bằng.
  6. nguoi_ve_noi_dau

nguoi_ve_noi_dau Thành viên rất tích cực

các cao nhân ở trên nói gần đủ rồi. bạn giao tiếp với phái yếu chưa được khéo, gái cũng hiểu được điều đó. cái này thay đổi dần dần cũng được.
    theo dõi câu chuyện của bạn mình thấy em kia cũng có cảm tình. giờ không nên đặt năng những sai lầm cũ mà ảnh hưởng đến tâm lý.
    trả lời câu hỏi của bạn:
    1. hẹn hò bất cứ khi nào có thể. quan trọng là đúng lúc và tâm lí em ấy thoải mái khi đi chơi (không bị ràng buộc bởi công việc). trước khi rủ đi chơi bạn nên gọi điện hỏi thăm, tâm sự là biết ngay công việc của gái lúc này thế nào? có bận rôn không? nhưng phải khéo, đừng để gái biết là ta đang hỏi dò.
    2. chuẩn. bạn có một khởi đầu khá thuận lợi. việc bây giờ là đẩy nhanh tiến độ đi chơi-- cầm tay. thỉnh thoảng rủ gái sang nhà ăn cơm hoặc bạn đến nhà gái. tìm đủ cách để giảm khoảng cách giữa ta và gái. nói chung ca này không khó. chỉ ccaanf bình tĩnh một chút là có cơ hội
  7. tantien-1986

tantien-1986 Thành viên mới

fb sms là cái cớ ban đầu làm wen cũng khá quan trọng,trường hợp như gà diễn biến như thế tuy có chúc sai sót như mọi người nói ở trên nhưng nhìn chung tạm ổn.Giờ hạn chế tối đa comment fb của cáo trừ khi cáo rủ vào fb tán dóc,mỗi lần sms chỉ ban đầu cáo còn hào hứng nhưng về sau dễ gây cảm giác nhàm chán cho cáo==> dễ nòi ra đuôi gà)
    Có thể alo hoặc sms:
    gà: cáo àh dạo này cv e thế nào rồi,vẫn tốt chứ
    cáo: dạ cám ơn a vẫn tốt ạ, thế a thì sao rồi, kiếm được công việc gì mới chưa?
    gà :công việc a thì hơi bận chút, ngoài việc làm ở cty như trước a còn nhận làm lập trình thêm ở vài cty nữa, đợi làm nốt số công việc đã hẹn với người ta rồi a mới quyết định được,hơn nữa cũng có mấy cty gọi a làm mà a chưa quyết.
    cáo: thế àh khi nào làm ở cty nào thì thông báo cho e biết nhé
    gà :uh khi nào có kết quả thì anh sẽ mời e chầu ăn uống gì đấy gọi là ăn mừng a có cv mới.Ah mà cáo nè hôm trước đi uống nước với e vui ghê,cám ơn e nhé
    cáo:cám ơn chuyện gì vậy a?
    gà:thì cám ơn e đã nhận lời uống cafe với a,với lại cách nói chuyện của em rất vui
    cáo : có gì đâu đáng lẽ người cám ơn là e mới đúng
    gà: thôi vậy huề nha hihi .Ah mà xl e hôm đưa e ra bến xe lúc đó có việc đột xuất nên anh đi luôn k đợi e bắt xe rồi về, mong rằng e thông cảm cho a.
    cáo: k có gì đâu ạ a làm khách quá đấy thôi.
    gà: hihihi a có lỗi thật mà, có lỗi thì nhận chứ.ah dạo này cv cũng khá mệt nên giá có được người bạn nói chuyện vui như e đi uống nước hàn huyên tâm sự thì tốt biết bao.
    cáo: a cứ nói thế e thấy e nc cũng bình thường thôi mà,a thiếu gì bạn để mời
    gà: hihihi bạn thì nhiều nhưng mấy người nc vui vẻ được như e , hy vọng được mời e đi uống nước vào dịp nào gần nhất
    cáo: vâng e cũng vậy
    gà: vậy nhé có gì a alo trước 1 ngày (vài tiếng cũng ok)
    chúc e 1 ngày mới vui vẻ.
    cáo: vậng vậy nhé chúc a ngày mới vui vẻ.
  8. anhsaj

anhsaj Thành viên tích cực

a j ơi thế cho e hỏi a có cựa chưa
  9. nsvn

Em update tiếp tình hình chiến sự đây ạ.
    Từ hôm đi uống cafe về. Em chỉ chat qua facebook 2 lần. Mỗi lần chỉ tầm 10 phút. Hỏi thăm tình hình công việc, tán gẫu chém gió linh tinh.
    Em cũng biết các bác khuyên là ko nên chat chit gì cả. Nhưng mà em thì nghĩ chỉ hạn chế tối đa thôi, với lại cũng mới gọi là quen biết nhau nên em muốn trò chuyện, để rút ngắn khoảng cách.
    Đến hôm kia, em gọi điện rủ cáo đi chơi. Cũng trình bày ngắn gọn xúc tích, là mai nếu em rảnh thì đi chỗ này chơi với anh. Anh thấy mọi người bảo ở đó có nhiều trò vui lắm.
    Cáo bảo mai thì em phải về nhà sớm có việc mất rồi. Hẹn anh chủ nhật nhé.
    Em đêm qua háo hức mất cả ngủ. Xem dự báo thời tiết thì thấy bảo chủ nhật mưa gió,lốc xoáy, bão bùng... làm cho em như ngồi trên đống lửa.
    Cũng may đến giờ hẹn thì thời tiết mát mẻ, ko nắng cũng chẳng mưa.
    Em đưa cáo đến chỗ vui chơi giải trí, chụp ảnh ọt các kiểu. Nói chung là em cảm thấy cáo cũng vui.
    Sau đó cáo rủ em đi KFC, ăn uống tâm sự chán chê rồi cáo chủ động rủ đi về. Em thì muốn rủ cáo đi công viên hóng gió nữa rồi lựa lựa còn cầm tay cầm chân. Nhưng hôm nay chủ nhật cáo cũng phải đi làm, công việc hôm nay lại nhiều hơn mọi hôm, ở công ty lại đang đấu đá lẫn nhau nên cáo cũng cảm thấy áp lực mệt mỏi. Nhà cáo lại ở xa nữa. Em thấy cũng thương cáo nên thôi, đành từ giã để cáo đi về.
    Về đến nhà, vẫn như mọi khi, em alo hỏi xem cáo về chưa ? Cáo bảo cảm ơn em, rồi nói chuyện linh tinh thêm 1 lúc thì cáo đi ngủ.
    Các bác bày binh bố trận tiếp cho em đi ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
  10. NguoiLaNiemDau

NguoiLaNiemDau Thành viên mới

Tiếp tục rủ gái đi chơi rồi tìm thời cơ mà nắm tay nắm chân đi.
    Nhớ linh hoạt thay đổi lịch, thời gian, địa điểm... Để tránh bị nhàm.
    Có tuần thì đi liên tục 3-4 buổi, tuần thì chỉ đi 1 lần hoặc ko đi. Làm vậy để gái nó có cảm giác thiếu thốn. Nó sẽ thắc mắc tại sao tuần này chú ko rủ nó đi, phải chăng chú đã chán nó hay chú gặp chuyện gì ko vui ko?==> Nó có nghĩ về chú,quan tâm dù mới ở mức độ nhẹ ==> Gái sẽ chủ động hỏi han hay thậm chí rủ chú đi.
    NHƯNG để có được cái trên thì như đã nói chú phải Nóng Lạnh thất thường, thoắt ẩn thoắt hiện. Trong thời gian ko đi chơi thì cũng Không nhắn tin, fb, yh... Cập nhật thời khóa biểu của chú cho gái biết,cũng ko hỏi thăm lịch của gái các kiểu: Sáng anh ăn bún bò, đi làm về xơi 3 bát cơm, tối về ngủ 8 tiếng, anh vẫn khỏe, ngày đi ** 2 lần, còn em thế lào? Đêm có đái dầm hông? Ngày hôm nay hắt hơi mấy cái?... Nếu chú cứ ôm cái đt, fb cung cấp mọi thông tin cho gái, rồi moi móc hết mọi thông tin hằng ngày của gái thì gái nó cần đếch gì phải nghĩ, phải nhớ về chú làm gì cho mệt óc, vì khỏi nghĩ cũng biết sạch rồi.