1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bác tư vấn chuyện bị ám ảnh ny phản bội?

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi boytonghop, 02/11/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. winterwinter

winterwinter Thành viên mới

Tiếp tục võ đoán. ^:)^ Nói chung còn tùy ta định nghĩa thế nào là yêu (chị có nêu ra định nghĩa thì cũng chả có cơ quan đoàn thể tổ chức nào xác nhận, chứng thực cho chị được, đúng ko nào?) Yêu và chung thủy với A nhưng mãi mãi giữ trong lòng tình cảm sâu sắc dành cho B, thì thế vẫn cứ là có yêu B. Và 2 thứ tình cảm này hoàn toàn riêng biệt, chả liên quan gì đến nhau cả vì A và B mỗi người mỗi khác, mỗi tình yêu mỗi khác. Và em không đang nói riêng đàn ông hay phụ nữ nhé. Bạn em cũng có một số gái yêu hai người cùng một lúc đấy ạ. Riêng em cũng có lúc yêu một người và vẫn thích 1 ng` khác (ok, chỉ là thích thôi, nhưng ko phải thích vu vơ, thích sâu sắc hẳn hoi vì cái người mà em thích đến trước, and we had a history together). Và yêu 2 ng` cùng 1 lúc KHÔNG có nghĩa là có mối quan hệ tình cảm nam nữ chính thức với cả hai người. Tất cả đều là sự lựa chọn của bản thân mà thôi.
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Lại thêm 2 VD là các cô nữa yêu (hoặc "thích sâu sắc") nhiều hơn 1 người trong cùng 1 thời điểm được.

Hiện tượng tâm lý mà các anh nam thì nhất mực là trong lòng họ không thể cùng 1 lúc yêu hơn 1 người (dù vẫn có thể có QHTD với hơn 1 người ;))) còn các cô thì lại nhận là mình có thể yêu hơn 1 người trong cùng 1 thời điểm là một hiện tượng tâm lý đáng lưu tâm và tìm hiểu thêm.

Để tôi xem thử có nhà tâm lý học nào từng nghiên cứu cái vụ này không. Nếu đọc được, tôi sẽ chia sẻ với các bạn.
  3. YuMi2808

YuMi2808 Thành viên mới

Phần lớn mình thích cách nhìn nhận vấn đề của bạn Anx, nhưng (theo mình) vài chỗ Anx quá nguyên tắc và suy nghĩ theo kiểu 1 cộng 1 nhất định phải bằng 2. Chuyện tình cảm và diễn biến tâm lý con người đôi khi không rạch ròi và nguyên tắc như vậy :)
  4. Anxiety

Bỏ qua những yếu tố như đạo đức xã hội, lề thói xã hội, (tình) nghĩa và những thứ tương tự, khi có việc khẩn cấp xảy ra đồng thời với cả 2 người mà bạn khăng khăng là bạn yêu sâu đậm và/hoặc bằng nhau, bạn sẽ chọn chia sẻ thời gian với ai?

Đó là người bạn yêu. Không phải người kia.

Còn thích thì, ối giời ơi, cứ ai xinh đẹp , giỏi giang là tôi thích hết, vô cùng sâu đậm, năm này qua năm khác. ;))
  5. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ồ, câu hỏi rất thú vị. Vậy cho bạn KCB hỏi, chẳng hạn bạn yêu quý cả bố và mẹ bạn ngang nhau.( à mà thôi, bố với mẹ, một nam 1 nữ, thì nó còn có yếu tố khác chen vào, phái yêu phái mạnh, không được). Giả sử là 2 em gái đi. Bạn yêu cả 2 em gái của bạn( cũng hơi khó xác định bạn yêu đứa nào hơn), thì khi có việc khẩn cấp xảy ra đồng thời với cả 2 người, bạn sẽ chọn chia sẻ thời gian với ai?
    Tình cảm là một chuyện, cuộc sống hay mối quan hệ của những con người bao giờ cũng phụ thuộc vào thêm rất nhiều yếu tố khác. Không tách ra được đâu.
    Trong truờng hợp gặp trường hợp việc khẩn cấp, việc bạn đến bên ai không đơn giản chỉ là do bạn có tình cảm với ai hơn đâu. Điều đó với bạn KCB là chắc.
    Còn bạn Anx, thì bạn chẳng biết.:P
  6. Anxiety

Trong những bài viết tôi đã đọc về chuyện "liệu có thể yêu cùng lúc 2 người được không?" về tình yêu nam-nữ thì luôn luôn có một nhóm người đưa ra ý kiến là: Yêu (tình yêu nam-nữ) 2 ng cùng lúc được chứ sao, VD việc thương mẹ đâu loại trừ việc thương cha, việc thương đứa con A đâu loại trừ việc thương đứa con B, suy ra là yêu nam-nữ cũng đâu có loại trừ nhau, đang yêu 1 anh/cô A thì yêu thêm anh/cô B cũng hoàn toàn khả dĩ về mặt tâm lý.

Giống như kiểu lập luận phía trên của bạn KCB. ;)
  7. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn Anx hiểu đúng ý bạn KCB đấy. Bạn cho rằng, tình yêu nam nữ, cũng là một loại tình cảm, giống như tình yêu thương của mỗi người đối với những người trong gia đình vv và vv. Vì thế, khả năng con người có thể yêu một hoặc hơn 1 người. Nhưng bạn có yêu hay không, và yêu thế nào, thì nó phụ thuộc vào nhiều thứ.
    Ví dụ
    - bạn có cho phép bạn yêu như thế không?
    - Bạn có gặp được 2 người để bạn yêu như thế không?
    - tình yêu của bạn có lâu dài không?( trong trường hợp bạn yêu 1 người, và vẫn để hình ảnh họ trong tim bạn, rồi yêu thêm một người nữa...)
    ....
    Túm lại là về khả năng là hoàn toàn có thể, còn yêu hay không là quyết định của mỗi người. :))
  8. boytonghop

boytonghop Thành viên mới

Chia tay thật chẳng dễ dàng gì. Vật vã níu kéo mệt mỏi.

Bạn bè nta thì nói rằng: gần đây thấy nta thực sự thay đổi, đánh kẻ chạy đi, ai đánh người chạy lại... Chuyện qua rồi thì bỏ qua đi..

Mình nghĩ rằng thay đổi thì sao, vết thương hình như quá lớn, mình nhìn đâu cũng thấy nảy sinh cái để mà nghi ngờ, trong lòng còn yêu mà sự nghi ngờ dày vò mình làm mình cũng thấy bất lực, ko kháng cự được.

Rốt cục chỉ còn cách dứt khoát, đau một lần rồi thôi, chứ bên nhau dày vò nhau, mà mình đã cố gắng nhưng như "con chim sợ cành cong", trong thâm tâm mình luôn nhắc mình rằng bản tính của người đó sẽ mãi ko thay đổi được mỗi khi thấy mình sắp yếu lòng.

Xa nhau thì nhớ nhau, nghĩ rằng có thể gạt đi được tất cả, nhưng chỉ cần ngồi cạnh là trong lòng lại dò xét.

Mình thà đến với người mà mình ko yêu nhưng nta đủ sự trân trọng dành cho mình, còn hơn ở bên cạnh người mình yêu mà lại lừa dối mình. Nta nói ko thể mất mình sao ko nghĩ như thế lúc phản bội mình nhỉ?!

Mình cũng ko chấp nhận việc yêu 2 người cùng 1 lúc theo nghĩa này hay nghĩa khác, theo quan điểm này hay quan điểm khác.

Chỉ mong thời gian trôi nhanh cho mình mau nguôi ngoai. Còn trước mắt còn day dứt dài.

Khó khăn quá :((
  9. PhuongJo

PhuongJo Thành viên mới

Này bạn, tôi nghĩ bạn nên dừng lại ngay! Đừng hy vọng gì ở cái gọi là "anh sẽ thay đổi" cả! Giờ chưa cưới xin gì, bạn biết thế còn chia tay và xử lý được, chứ sau cưới vào rồi, để mà ngồi đấy chong mắt nhìn nó đi với con khác à? TY khi mà niềm tin bị đổ vỡ, tổn thương thì bạn hãy xem lại ngay đi nhé! Kẻ mà gọi là người đàn ông của bạn- mà làm bạn phải khóc và đau- thì kẻ đó k xứng đáng là người đàn ông của bạn đâu, bạn ạ! Thế giới 7 tỷ người cơ mà, sao bạn phải khổ sở vì kẻ như thế! Mạnh mẽ lên bạn ạ! Rồi khi vượt qua được điều này, bạn sẽ thấy k bao giờ phải hối hận đâu !
  10. thiencongcuong

thiencongcuong Thành viên mới

Tội nghiệp thằng A quá