1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ các bác về luật Giao thông chút xíu.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi missu248, 26/09/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. missu248

missu248 Thành viên rất tích cực

Em có việc này, nhờ các bác rành luật giao thông giúp em chút nhé.
    Giả sử có ông H là công dân Việt Nam, đi công tác ở bên Lào 5 năm và đã được công an Lào cấp giấy phép lái xe ô tô của Lào. Nay về VN, ông H vẫn dùng giấy phép lái xe đó để đi lại ở Việt Nam mà không có giấy phép lái xe của công an VN cấp.
    Việc này theo em biết là được công an VN chấp thuận, nhưng không biết chính xác tên nghị định/ thông tư nào quy định về vấn đề này, nay muốn hỏi các bác rành luật có biết về việc này thì chỉ cho em cái thông tư ấy với.
    Việc này là vì ông H đó có quan hệ họ hàng với em, mới bị tai nạn nhưng công ty Bảo hiểm đòi phải có Giấy phép lái xe thì mới giải quyết bồi thường cho ông anh em. Vì vậy, rất mong các bác giúp cho.
    Cám ơn các bác rất nhiều.
  2. tottochan81

tottochan81 Thành viên rất tích cực

Quyết định 54/2007/QĐ-BGTVT

Về Quy chế quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành

Trong khoản 5 điều 20 quy định rõ:

5. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có giấy phép lái xe không do Việt Nam cấp nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam. Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó

Như vậy là cái "theo em được biết" của bạn sai rồi nhé
  3. missu248

Cái " theo em được biết" là có thật vì CSGT vẫn chấp nhận cái bằng lái đó, mà không xử phạt ông ấy khi kiểm tra giấy tờ xe. Em cũng gọi điện hỏi 1 người quen bên C67-BCA hỏi vấn đề này nhưng anh này cũng không nhớ ở văn bản nào vì anh này làm ở bộ phận khác.
    Các nào biết văn bản luật nào nói về vấn đề này, làm ơn bảo em với. Cám ơn các bác lắm lắm.
  4. tottochan81

tottochan81 Thành viên rất tích cực

Mình đọc đâu đó thấy có người nói là nếu nhập cảnh về VN trong vòng 12 tháng thì GPLX do nước ngoài cấp vẫn được chấp nhận ở VN. Còn sau 12 tháng kể từ ngày nhập cảnh thì GPLX này không còn tác dụng ở VN nữa. Quy định này để mình có thời gian đi làm thủ tục đổi bằng lái xe sang bằng lái của VN cấp. Còn sau 12 tháng mới đi làm thủ tục đổi thì phải sát hạch thêm gì đó phức tạp hơn.

Nhưng mình chưa search được văn bản nào quy định về điều này.
  5. missu248

Cám ơn bác đã nhiệt tình. Vẫn chờ các bác khác vào trả lời.
  6. canhbuomden

canhbuomden Thành viên quen thuộc

GPLX trong asean dc công nhận theo các hiệp định song phương và đa phương nên GPLX lào vô tu bác ạ
    mình tìm trên Gúc ko có chi tiết bác vào thử trang của bộ GTVT xem sao
    có vài chứng cứ đây
    http://vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=14619&type=html
    xem phần III
    http://tintuc.xalo.vn/00-399198508/...i_xe__Them_giay_phep_con.html?id=a81eb5&o=912
    ...........
    nhưng quan trọng là luật chưa có thông tư hướng dẫn nên BH sẽ vặn vẹo , đòi tiền cũng khoai đấy