1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ chỉ giúp chỗ dạy vẽ cho người lớn ở SG

Chủ đề trong 'Mỹ Thuật' bởi gem, 17/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gem

gem Thành viên quen thuộc

Nhờ chỉ giúp chỗ dạy vẽ cho người lớn ở SG

Cho mình ké chút nhá, đọc box này đa phần ở HNội nhỉ, mình ở SG
    Vậy xin hỏi có điểm nào dạy vẽ Sơn dầu, màu nước, bột màu, sơn mài....ở Sài Gòn ko?
    Hiện mình học ở 1 tiệm bán tranh trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa - Sài Gòn ( thấy treo bản Dạy Vẽ tranh sơn dầu mình vào học đại vì không biết chỗ nào khác) thấy họ hầu như kinh doanh là chính, đóng tiền học chỉ như cho 1 chổ ngồi vẽ, chị chủ bảo có thắc mắc gì hỏi thợ vẽ ở tiệm, nhưng hầu như ko ai chỉ bảo vì họ còn lo vẽ cho họ
    Các bạn giúp mình được không, mình đã đi làm & rất thích vẽ, định đi học vẽ buổi tối hoặc cuối tuần...Bạn nào ở SG giúp với: chổ nào bài bản chút, trừ các chổ luyện thi vào ĐH mỹ thuật kiến trúc vì thấy khô khan mà mình lại ko tính thi, chỉ học vẽ sơn dầu, màu nước... để tự tay vẽ tranh thưởng thức hihi. thanks
  2. whyno

whyno Thành viên mới

Hì hì. Cho mình mượn topic của bạn gem rao vặt tí nha: (vì lười tạo topic mới, sợ làm diễn đàn bị loãng)
    Cho iem hỏi có nơi nào dạy vẽ tay họa hình về vật, người, đồ vật,? ở HCM (vẽ để làm họat hình) không??? Trường đại học Mỹ thuật hcm có dạy không ạ?? Em chủ yếu học để biết về bố cục, màu sắc, bóng đổ,?. (em không cần học để có bằng cấp gì, chỉ ham thích thui) Các bác chỉ em địa chỉ dạy vẽ nha. Vote cho các bác 5*
    Đa tạ trước!!
  3. moonle70

moonle70 Thành viên mới

chào các bạn! thấy cái topic của bạn, tôi có cảm tưởng cũng giống tâm trạng như tôi dạo xưa.
    Thích vẽ, muốn vẽ... không vì dùng dó làm kế mưu sinh hay vì danh tiếng, mà chỉ tại thích và muốn vẽ thôi... nhưng không thể bắt đầu được, bởi chưa hề có khái niệm gì về vẽ cả...
    Nhưng nay thì khác, giờ này tôi có thể tự hào là đã có thể cầm cọ trong tay và tự vẽ tất cả những gì mình muốn qua 1 thời gian khoảng hơn 1/2 năm. Có thể nói là hoàn tòan tự học.
    Tôi hiện đang sống ở Đức. Tôi đã học vẽ trong những FORUM (chỉ chuyên về hội họa). Bức tranh (bút chì) đầu tiên của tôi được pót lên... tôi nghĩ là chỉ để trương bầy cho mọi người cùng xem... nhưng không phải chỉ có vậy, tôi nhận 1 lọat phê bình và chỉ dẫn rất nhiệt tình... từ đó, tôi theo những lời phê bình và chỉ dẫn đó từ từ sửa chữa.
    tôi cho 2 cái LINKs lên để các bạn cùng xem. Thực tế, cái hoài bảo của tôi là:
    Nếu mình cũng có những Forum với hình thức đơn giản nhưng rõ ràng trong sáng như họ, thì anh em chúng mình không cần phải mất công tìm trường học vẽ. Chỉ tiếc rằng tôi không có khả năng tạo ra 1 Forum dặc biệt kiểu này dành cho người VN ham mê mỹ thuật.
    Cái link này, chúng ta có thể thi thố tài năng, là vì trong này ít phê bình... chỉ chú trong về ĐIỂM:
    http://malerforum.net/jgs_galerie.php?sid=0ddf69270d2857ad0171a0c1f8428c72
    (không cần ngôn ngữ)
    Còn cái link này chúng ta có thể lợi dụng từ những lời phê bình hay chỉ dẫn để học hỏi:
    http://www.kunstnet.de/neueste-werke,1.html
    (ở đây chúng ta cũng có thể dùng tiếng Anh).
    Được moonle70 sửa chữa / chuyển vào 20:53 ngày 19/12/2006