1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ đàn anh cơ-điện tử chỉ giúp

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi miracle2403, 05/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. miracle2403

miracle2403 Thành viên mới

Nhờ đàn anh cơ-điện tử chỉ giúp

Em đang là sv năm 3 ngành cơ-điện tử,em đang muốn học 1 chương trình vẽ nào đó để hỗ trợ cho công việc sau này Nhưng em ko biết chương trình nào phù hợp cả, mong mấy anh đi trước chỉ giúp, thx nhiều
  2. mechatronics_HCM

mechatronics_HCM Thành viên mới

Thế em muốn học để vẽ 2D hay 3D.Nếu vẽ 2D cơ khí thì là AutoCad hoăc Autocad mechanical.Còn 3D thì ProE,nếu muốn tham khảo thêm thì vào www.nhỏmc.com mà xem
  3. miracle2403

Pro/E thì em cũng có tài liệu rồi, nhưng em nghe nói pro/E dùng chủ yếu cho công việc thiết kế khuôn mẫu mà ngành cđt thì hình như ko cần dzụ này lắm (thầy cố vấn em bảo vậy)
  4. mechatronics_HCM

Thì phần mềm 3D loại đó thì thằng nào chẳng phục vụ cho khuôn mẫu chứ?Nhưng em vẫn có thể dùng nó để dựng 3D các chi tiết máy rồi import vào các phần mầm mô phỏng cơ khí như Visual nastran... để mô phỏng.Mà em có thầy cố vấn thì sao không hỏi ông ấy nên học phần mềm nào luôn đi cho tiện.
    ANh khuyên em một câu, em đừng quá chú trọng đến mấy cái phần mềm vẽ 3D này quá,những cái này muốn học thì học nhanh thôi.Học cơ điện tử thì rất nhiều thứ cần phải học, ưu tiên hàng đầu của sv nghành này là phải biết Matlab, nếu nắm thêm Labview nửa là ổn, rồi từ đó ứng dụng chúng trong quá trình học tập.
    Ngoài ra cần phải đầu tư vào phần lập trình nhúng chip (8051,AVR,Pic..) mà chủ yếu dùng ASM và C.
    Còn Lập trình PLC thì vì khó có điều kiện kiếm được cục PLC cho nên không có điều kiện thực hành,nhưng phải học qua để nắm cơ bản về nó vì có khả năng sau này đi làm thì đụng nó nhiều hơn vi điều khiển đó.
  5. miracle2403

thx anh nhìu
  6. nhieptam

nhieptam Thành viên mới

Mr mechatronics_HCM có thể nói rõ học Cơ-Điện tử sau này ra làm gì ko : lập trình plc,sửa máy ...Đàn em sắp ra trường mà chưa biết tương lai gì cả . Cái ngành này đụng nhiều ngành quá ko biết như thế nào đây . Chúc ông anh sống lâu để còn xài dc tiền !!!
  7. mechatronics_HCM

hê hê hê, câu này cách đây một năm anh củng tự hỏi mà không biết trả lời ra sao?Bây giờ ra trường xin việc thì nhiều chỗ nhận làm mà chẳng biết nên chọn ra sao....hic hic hic, đành xem thằng nào trả lương cao làm một thời gian xem sao rồi mới định hướng, vì vậy chú em cứ lo tốt nghiệp đi, còn việc làm thì khoải lo, chổ nào dân cơ điện tử cũng làm được hết,cái này nói thiệt.Lương ít nhất cũng phải 3tr trở lên (tất nhiên là trừ khi chú đi dạy) .Chú em cứ lạc quan đi
  8. miracle2403

Anh mechatronic chắc có nhiều tài liệu chuyên ngành cơ điện tử lắm nhỉ, có thể share cho đàn em 1 ít dc ko
  9. phongcoi

phongcoi Thành viên mới

thật sự thi` hiện nay em cung~ ko biết mình nên học j` nua~, thanks các đại ca đã chỉ bảo
  10. tranhan

tranhan Thành viên mới

Hi U
    U cứ hỏi xin tài liệu về cơ điện tử. Thực chất mà nói cơ điện tử là nghành kết hợp giữa nghành cơ khí và điều khiển tự động. Để học tốt cơ điện tử chủ yếu là bạn phải thực hành thực tế. Qua một thời gian bạn sẽ có kinh nghiệm mà thôi. Nếu học lý thuyết suông cũng chẳng làm được gì. Có té ngã thì bạn mới biết cách đứng lên.
    Học tốt cơ điện tử bạn nên tìm tài liệu học về mạch điện, vi xử lý, các loại giao thức giao tiếp với máy tính (cổng song song, nối tiếp ...), sensor công nghiệp, lập trình, PLC (Misubishi, Omron, Siemens) ... (những tài liệu học về những món trên hiện nay có xuất bản khá nhiều ở các nhà sách) và phải là một designer cơ khí giỏi (nếu bạn muốn làm một mình) hoặc tìm một cộng sự chuyên về cơ khí. Thường thì một người giỏi về điện tử lại kém về cơ khí và ngược lại.
    Thân mến
    Trần M Nhân
    bamalx@yahoo.com