1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ đàn anh cơ-điện tử chỉ giúp

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi miracle2403, 05/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhpn

nhpn Thành viên mới

chào các bác
    em cũng là dân cơ-điện tử đây. Tiện có các bác đây, nhờ các bác chỉ giáo hộ em.
    Em đang làm con rôbôt leo cửa kính, nhưng em đang bí ở chỗ làm sao cho nó bám vào kính hiệu quả được (về độ bám và cả kinh tế nữa). Em định dùng kỹ thuật chân không nhưng không biết rõ về cái này lắm. Có bác nào thạo về cái này chỉ em với..
    Đa tạ các bác
  2. giaosuq

giaosuq Thành viên mới

Tui đang dùng SolidEdge và SolidWork để vẽ mô phỏng 3D. Rất nhanh chóng và thuận tiện. Tui đã từng xài AutoCAD rất lâu, khoảng 2 năm gần đây thì toàn bộ công ty tui đã chuyển hoàn toàn sang Solid.
    Nếu có bản đầy đủ (SolidWork Office Pro) , bạn có thể mô phỏng chuyển động của các cụm tổng thành có hàng trăm chi tiết máy chuyển động , đặt camera nhiều góc quay, render ra AVI để giới thiệu.
    Chi tiết vẽ bằng Solid có thể convert ra .dwg, .igs , ACIS , slt. hay chuyển thành hình chiếu 2D .
    Chi tiết vẽ bằng Acad 2D xuất file .dwg qua Solid có thể convert thành 3D
    Ngoài ra còn rất nhiều tiện ích như : sheet metal cho phép bạn tạo hình các chi tiết bằng thép tấm như bẻ, uốn , dập, đột lỗ ..., hay pipe bending cho phép uốn ống trong 3D.....
  3. buihuyhoangvn

buihuyhoangvn Thành viên mới

Vãn bối hiện đang gặp một sô vướng mắc về phần animation và xuất ra file .avi trong solidworks. Mặc dù đã đọc online tutorial nhưng vẫn chưa làm được 1 đoạn phim ngắn mô phỏng việc tháo lắp bản vẽ lắp. Rất cảm ơn nếu có vị tiền bối nào truyền công lực hoặc để lại bí kíp cho vãn bỗi
  4. miracle2403

miracle2403 Thành viên mới

[/quote]
    he he..Cơ điện tử là phải làm theo nhóm (Group Work)
    Là người hiểu biết đa ngành , thế nên rất cần có khả năng tổ chức nhóm và lãnh đạo ( điện tử, cơ khí, lập trình đều phải ngó ngàng qua hết)
    các bác như cơ khí, điện tử , tin, kĩ thuật điều khiển chỉ biết ngành của mình và đi sâu vào ngành của mình nên các lãnh vực khác không đc thạo lắm <--- cần có bác Cơ- điện tử làm trung gian cầu nối
    để làm đc việc
    thế nên ngành Cơ- Điện tử khá là khó học !!
    Lời khuyên cho các cậu mới học :
    như các bác đã nói ở trên các công cụ cần thiết:
    +. Vẽ kỹ thuật (2D, 3D phải thành thạo)<--- mô phỏng phải tốt
    +. Điện tử : MatLab, Vi điều khiển (ghép nối phần cứng)
    +. Tin : lập trình ASM,C ---> chủ yếu cho chip (hệ thống nhúng)
    tiếp theo là các cái ABC khác ..nhiều lắm : PLC, Cad/Cam CNC, Robotics.....
    Nhiều điều phải học, phải biết nhưng tốt nhất hãy thạo về một kí gì đó để làm vốn ví dụ : thạo lập trình ghép nối phần cứng, vi điều khiển tổ chức cho hệ cơ điện tử, hoặc thạp tổ chức các hệ thống máy móc trong hệ FMS, Cad/Cam CNC hoặc ngả hẳn về Robotics......
    oài..
    [/quote]
    Bác cho em hỏi: lập trình C rất rộng, theo em dc biết thì từ C căn bản người ta chia ra thành từng mảng cho từng chuyên ngành.Vậy theo bác em học cơ- điện tử thì nên học C thế nào là thiết thực nhất
    TB: ở truòng em cũng có dạy C, nhưng là C về phần đồ hoạ; tài liệu về phần này thì rất khó kiếm mà em cũng chưa hiểu rõ C đồ hoạ dùng cho ngành của em như thế nào nữa
  5. nhpn

nhpn Thành viên mới

các bác giúp em với. Gấp lắm rồi ah
  6. nhpn

nhpn Thành viên mới

các bác giúp em với. Gấp lắm rồi ah