1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

nhờ tìm phụ information about USYD

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi mieumieu, 17/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mieumieu

mieumieu Thành viên mới

nhờ tìm phụ information about USYD

Chào các bạn

Ở đây có bạn nào đang học ở University of Sydney ko ? Mình đọc trên mạng thấy khóa medicine ở trường này chỉ có 4 năm ? Nhờ các bạn confirm giúp và yêu cầu như thế nào ? (Điểm TER, interview...) Mình đang học highschool ở Perth và sẽ apply vào Uni năm 2006.

Cám ơn rất nhiều.

Nếu có thể gửi thông tin wa private msg cho mình cũng được.
  2. analyst

analyst Thành viên mới

(i) Đầu tiên cho mình gửi lời chúc mừng, và khâm phục, bạn vì bạn đã quyết định học ngành khó khăn nhất ở bên này (làm mình xấu hổ quá không được thông minh như bạn được sinh ra). Thật là đáng khâm phục trí thông minh và sự chịu đựng (sắp tới của bạn). Để học xong bạn cũng phải trải qua khoảng 10 năm full-time rồi (including internship or the like) để ra hành nghề bác sĩ.
    (ii) Bạn xem hai URL dưới đây để bạn biết về:
    (a) Chương trình học, và
    (b) Admission requirements
    http://www.medfac.usyd.edu.au/edprog/usydmp/osadmission.html
    http://www.medfac.usyd.edu.au/edprog/index.html
    (iii) Cũng như University of Melbourne, University of Sydney là một trong những trường uy tín nhất của Australia đạo tạo bác sĩ và luật sư. Bạn xin ngay vào trường khó nhất rồi đó.
    (iv) University of Sydney đào tạo bạn theo hai hướng như sau:
    (a) Học một bằng đại học (non-medicine) và xin vào học medicine as a graduate student. Vì là graduate student, bạn chỉ học 4 năm nữa (sau khi đã học 4 năm bằng non-medicine), hoặc
    (b) Học combine Bachelor of Science, or the like, với 4-năm học medicine (mà trường gọi là UsydMP). Mình không kiếm ra chương trình này combine thì bạn học bao nhiêu năm totally nhưng nghĩ là bạn sẽ phải học khoảng 6-7 năm full time).
    (v) Vì điểm (iv) nêu trên, nếu bạn muốn vào học mà bạn từ high school thì bạn nên xin theo diện combine hai bằng một lúc.
    (vi) Ba điều kiện tối thiểu bạn phải có là:
    (a) Bằng đại học non-medicine (nếu học non-combine)
    (b) Thi MCAT (của Hoa Kỳ) hoặc (GAMSAT) (của Australia)
    (c) Interview.
    Bạn đọc kỹ thông tin ở URL trên đi, nếu có thắc mắc bạn email vào hỏi trường nghe. Họ surely sẽ giải thích cho bạn thật cụ thể.
    Chúc bạn nhiều may mắn xin vào medical school.
    Được analyst sửa chữa / chuyển vào 17:29 ngày 17/07/2004
  3. mieumieu

mieumieu Thành viên mới

Chào... Cho dù lời khen của bạn chỉ là xã giao thì tôi cũng cám ơn :D
    Bạn cho mình hỏi:
    1/ Bằng ĐH non-medicine ấy về bất cứ ngành gì cũng được hay phải là science ? Có thể dùng bằng từ trường Uni of WA or Curtin được ko ?
    2/ MCAT và GAMSAT là gì ? hic... Mình chỉ wa AUS được 6 tháng thui, còn nhìu cái chưa biết lắm.
    Ở WA, mún vào medicine yêu cầu UMAT (đại loại là trắc nghiệm tâm lí), interview và điểm TER... Tôi đã hỏi và điểm TER có hiệu lực ở tất cả các bang. Tại sao trong phần trả lời của bạn tôi ko thấy chỗ nào dành cho TER ? GAMSAT có phải là dạng thi trắc nghiệm tâm lí giống UMAT ko ?
    Tôi đã email cho các trường để hỏi trước khi lên đây hỏi (trước khoảng vài phút thui... hihi ) Tôi đã xin họ gửi handbook hướng dẫn cho tôi nhưng chỉ sợ ở bang khác họ ko gửi, chứ tôi gửi email xin information cho Uni of WA thì họ đã gửi cho tôi khá đầy đủ. Tuy nhiên tôi muốn có nhiều lựa chọn hơn để quyết định chính xác.
    Cám ơn sự giúp đỡ của bạn.
    Thân.
  4. analyst

analyst Thành viên mới

(1) Theo thông tin anh (xưng là anh vì nếu em chỉ mới học high school thì anh surely lớn tuổi hơn em nhiều vì đã học xong đại học) đọc lại từ admission thì bằng non-medicine không cần phải từ science. Đây là sự khác biệt với nền giáo dục ở Hoa Kỳ (vì anh biết nhiều hơn về ngành medicine ở Hoa Kỳ so với Australia). Bằng của đại học Curtin và University of Western Australia được University of Sydney công nhận.
    (2) MCAT là Medical Colleges Admission Test và GAMSAT là Graduate Australian School Medicine Admission Test. Cái đầu là cho học sinh North America. Cái sau apply cho sinh viên Úc (nhưng Úc cũng công nhận MCAT).
    (3) Câu hỏi của em về TER thì em email để hỏi University of Sydney nghe. Anh không phải là admission assessor nên không biết. Vả lại như đã nói, anh không phải học về medicine và chỉ có kiến thức về học medicine ở Hoa Kỳ. Đây là lần đầu tiên anh tìm hiểu chi tiết về học medicine ở Australia. Phải chi em hỏi về LSAT (law school admission test) thì anh không cần phải đọc rồi mà có thể trả lời ngay.
    (4) Những câu hỏi trên (trừ number (3)) đều có ghi rõ ràng trong admission requirements của University of Sydney. Nếu được lần sau em vào URL (đã cung cấp) đọc trước thay vì phải chờ một bạn trong đây (including me) lên trả lời sẽ tốn thời gian chờ đợi và dependent to others.
  5. Lizzy

Lizzy Thành viên mới

Chào bé (đang học highschool thì làm bé vậy ), chị cũng học 1 năm ở perth rồi chuyển qua mel, hồi trước chị học cùng với 1 đứa m''sia nó cũng phải thi cái UMAT gì đó như kiểu để làm prequisite để xin vào med school. Cái UMAT ấy khó ra fết, chị ko thi nhưng con bạn có đem mấy cái đề tự luyện đến hỏi, mấy câu hỏi như kiểu suy luận logic thử IQ ấy, nhìn mà hoa cả mắt
    Bé hỏi anh analyst điểm TER thì sao anh ý biết được, mỗi bang họ gọi 1 khác, WA thì gọi là TER, VIC thì là ENTER, còn NSW gọi là gì thì chi ko có sure . Điểm TER phụ thuộc vào từng năm, mỗi năm 1 khác, để vào medicine thì bé cần phải có điểm TER rất là cao. Chẳng hiểu sao nếu xin vào các trường ở bang khác (NSW, VIC, QLD...) thì họ yêu cầu điểm TER cao hơn rất nhiều so với UWA và Curtin. (Ko biết có đúng với ngành khác ko chứ Business thì là vậy đấy ). Chị chỉ nhớ mang máng là hồi đấy đứa bạn nó kêu là phải có được TER ít nhất là 96, 97 gì đó thì phải . Bé cố lên nhé, TER 96 cũng ko khó lắm nếu chịu khó học . Để chị hỏi lại đứa bạn xem hồi đấy nó cần TER là bn rồi chị nói cho nhé, định hỏi luôn nhưng nó lại ko online
    Bé cũng nên lo cái vụ IELTS, vào học medicine thì english chắc phải siêu lắm, chị nhớ ko nhầm thì hình như là IELTS phải được ít nhất 7.5 thì phải. Các uni đều công nhận ESL hết. Nhưng khi nộp đơn bé phải nộp cả course details nữa, nếu uni thấy okie thì họ sẽ gửi cho cái con***ional offer và state ra tất cả những yêu cầu về điểm TER và ESL. Nếu họ thấy ko okie thì họ sẽ bắt bé thi IETLS . Mấy vụ con***ional offer này cũng đau đầu lắm bé ạh
    Thế đã nhé, chúc bé may mắn và học tốt

6. mieumieu

mieumieu Thành viên mới

hì hì... Thanks 2 anh chị đã giúp đỡ ạ !
    To chị Lizzy: em đã đọc kĩ tờ hướng dẫn về medicine của UWA, thấy nó ko yêu cầu điểm IELTS, nhưng nó yêu cầu interview, cái đó còn "phê" hơn IELTS đấy ạ Cám ơn chị nhắc nhỡ em. Thật ra cái TER 96 cũng ko khó lắm, em tính ra thì chỉ cần các môn thi 80% là ok rùi. À chị Lizzy ui, bạn chị thế là đã thành SV medicine của UWA rùi đấy ạ ? Có thể cho em làm wen ko ?
    To anh analyst: hi... vì em mà lần đầu tiên anh tìm hiểu (dù chỉ 1 chút) về medicine ở Úc, cám ơn nhiều. Em đã đọc xong tất cả các thông tin trên 2 cái URL anh đưa, they really help. Thanks a lot !!!
  7. analyst

analyst Thành viên mới

Cám ơn Lizzy nghe em đã vào trả lời giúp cho anh phần TER. Thật ra anh đã không check nên không biết là nó là tương đương với VCE của tiểu bang Victoria (Melbourne) hoặc HSC của New South Wales (Sydney). Anh nghĩ là dù ở đâu, muốn vào medicine điểm tốt nghiệp high school ở những môn core phải là over 99 out of 100 thôi em. Law thì thấp hơn một chút khoảng 98 out of 100.
    Mieu em
    Tất nhiên là anh surely có thể giúp đỡ em. Ý anh nói là em tự thân đọc thì sẽ có tính independent hơn nhất là em sẽ học ngành khó nuốt như vậy. Nếu em ở Melbourne thì anh có thể giới thiệu hai bạn (female) một lúc (cũng là sinh viên international student) học medicine để em hỏi thông tin. Thôi nếu không thì chúc em nhiều may mắn trong việc phỏng vấn. Medicine là phải phỏng vấn vì họ muốn make sure là high school student biết mình đang làm gì. Đó là lý do em thấy, ngược lại với Australia, Hoa Kỳ bắt buộc một sinh viên muốn học law hay medicine phải học xong một bằng đại học trước ở nước họ rồi mới được vào học medicine hay law vì họ cho rằng những người đó phải thuộc loại mature thì mới quyết định better hơn được. Australia thì ngược lại cho phép học combine và vì thế học sinh high school mới có thể vào được thẳng và ra trường khi chỉ mới 25. Hoa Kỳ phải gần 30.
  8. mieumieu

mieumieu Thành viên mới

À, à, em hỉu ý anh là mún em independent. Trường USYD đã email bảo là gửi thông tin cho em, khoảng 2-3 tuần sẽ nhận được. Nhưng còn Uni of Mel thì em chưa gửi để hỏi được (vì chưa tìm được email của international office của trường). Anh có thể cho em làm quen với 2 người bạn của anh đang học ở Mel ko ạ ?
    Thật ra tới giữa năm sau mới kì thi UMAT (đại loại trắc nghiệm tâm lí) mới được held, cho nên em mới mún có 1 quyết định kĩ càng sẽ theo học trường nào.
  9. analyst

analyst Thành viên mới

Em message cho anh your email address và anh sẽ cung cấp cho hai người bạn đó vì anh không sure là hai bạn đó (Hà Minh cũng biết hai bạn này) sẽ đồng ý để anh cung cấp số điện thoại mobile cho em gọi họ.
    Để tránh hiểu lầm (nếu có), message này không phải để cho anh lấy được số email của em. Nếu em có cách nào khác hơn và cũng tạo ra một kết quả như vậy nhưng không cần anh phải biết số email của em thì cho anh biết. Em thông minh suy nghĩ giúp anh thử xem.
  10. mieumieu

mieumieu Thành viên mới

Được em private msg cho anh cái email add của em (ặc ặc, đừng kiu em là thông minh, ngượng wá )
    Cám ơn anh nhé ! Anh nhiệt tình wá !