1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nhờ trợ giúp

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi Dung_HT, 16/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dung_HT

Dung_HT Thành viên mới

Nhờ trợ giúp

Mấy ngày hôm nay, nhà tôi bị nồm, ẩm ướt quá. Cả nền nhà và tường đều ướt như đổ nước.
    Các chuyên gia có kinh nghiệm gì để khắc phục không ?
    Nếu khi xây muốn tránh thì có thủ thuật gì ?
    Tôi nghe có người nói là mới có loại phụ gia trộn với vữa để giữ nhiệt đọ co tường và nên nhà, không biết có đúng không ?
  2. redbuttlerkt

redbuttlerkt Thành viên rất tích cực

tui thấy thương cái box na?y quá ! du? la? dân XD nhưng tui cufng mạo muội bác mấy ý kiến , cái chuyện nha? nô?m , tốt nhất la? bác nên xem lại hệ thống thông gió , đấy la? yếu tố quyết định.Bác có xây kiê?u gi? ( đaf có loại phụ gia như bác nói!) nhưng chắc chắn không thê? khắc phục .
  3. thangdt00

thangdt00 Thành viên mới

Bạn redbuttlerkt chắc không sống nhiều ở Miền Bắc và chắc cũng không học Xây dựng? Mình nhớ là có học môn Vật lý kiến trúc nhưng cũng chỉ sơ sơ thôi, không đủ kiến thức để giải quyết vấn đề ẩm ướt trong trời Nồm. Vì khí hậu Miền Bắc là khó chịu nhất, không những so với nước VN này mà còn có thể so với Thế giới. Mình nghe nói Châu Âu lạnh nhưng nó không có cái kiểu nồm khó chịu như mình.
    Trở lại vấn đề đọng hơi nước. Chắc chắn thông gió không giải quyết được vấn đề vì chính là do không khí có độ ẩm quá cao nên đọng lại nền, tường... nên càng thông thoáng sẽ chỉ càng ẩm ướt mà thôi. Theo mình, chấp nhận cách như Tây nó làm là ... xài máy lạnh!
  4. redbuttlerkt

bạn thangdt00 ơi, tui ở miền bắc , không phải ở cái xứ chỉ có 2 mùa như trong kia và tui học Xddd&cn. Nhà tui tết này cũng đầy nước do Nồm .Xài cái máy điều hoà ( học tây?) vào mùa này thì tui nghĩ trước khi.....(có thể??) hết nồm thì bạn đã nằm viện do rét ! Bạn hiểu quá thiển cận , tui nói thông gió , đâu có phải là gió thổi càng nhiều vào càng hết nồm .Hoá ra thế thì mở toang toang cửa ra ....đón gió thì hết nồm chắc ( chắc chắn càng nồm ! ) Nếu bạn nghĩ lấy quạt điện ra thì lại càng nồm! Quan trọng là thiết kế đón gió hướng nào .Và nó cũng chỉ giải quyết phần nào thôi. ( ngoài ra có cách hơi tốn sức là bạn kiếm cái giẻ khô, lau ....càng nhiều càng tốt ,lúc đó nhiệt độ sàn và tường sẽ đỡ hạ ) .Thật ra khi XD , ở VN người ta hay dùng cát đen đổ dưới khi làm sàn tầng 1 , khi dùng cát vàng thì nó sẽ hạn chế 1 phần nồm vì nhiệt độ sàn sẽ tăng chút đỉnh , Ngoài ra có thể dùng 1 lớp nilông cũng đc. Tuy nhiên , cũng chỉ hạn chế đc 1 phần thôi , nếu có dịp lên khu Định Công thì tầng 12 cũng Nồm, vấn đề là do không khí những ngày đầu xuân này ẩm , gặp tường hay sàn có nhiệt độ cao hơn thì ngưng tụ hơi nước > Do vậy cách tốt nhất là bác Dung_ht cứ áp dụng cách trên.WARNING: Đừng dại mà học tây chơi điều hoà . !!!!
  5. redbuttlerkt

Sorry endeed ! đính chính : k khí â?m gặp tươ?ng va? sa?n có nhiệt độ thấp hơn nên ngưng tụ !
  6. hatcatnhonhoi82

hatcatnhonhoi82 Thành viên mới

7. Litterboy

Litterboy Thành viên mới

Nếu nhà bạn đã xây rồi thì tôi khuyên nên dùng máy hút ẩm cho những ngày nồm, tôi nghĩ rằng việc thiết kế thông gió hợp lý là điều không cần phải bàn cãi vì ngoài việc tránh nồm, ấm về mùa đông, mát về mùa hè nó còn giúp người sống trong căn nhà đó giảm được bệnh tật, khoẻ mạnh ...
  8. Litterboy

Litterboy Thành viên mới

Chịu khó trả tiền điện cho máy hút ẩm, hiệu quả rõ dệt...